ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการจองรถทั้งในงานและในโชว์รูม  (อ่าน 3990 ครั้ง)

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
ที่ผมเคนอ่านผ่านมาก็มีบางคนไปจองรถคันนึง แล้วเปลี่ยนใจไปซื้ออีกยี่ห้อ หรือมีทำเรื่องจองและจ่ายเงินค่าจองไปแล้ว แต่ต้องตัดใจมาซื้อยิ่ห้ออื่นที่อาจจะมีเหตุผลบางประการต้องเปลี่ยน

อยากทราบว่า ส่วนใหญ่ที่ให้จองซื้อรถ จำเป็นต้องวางเงินจองทุกครั้งไปหรือไม่ แล้ะกรณีที่ไม่อยากได้รถที่จองแล้ว จะสามารถเรียกขอเงินที่จองไว้คืนได้ไหมครับ เพราะเห็นบางกรณีที่กล่าวไป ถึงต้องทิ้งเงินจองไปเลยก็มี

หรือว่าอันนี้ขึ้นอยู่กับเงื่อนไขการจองรถด้วยตั้งแต่แรกครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องการจองรถทั้งในงานและในโชว์รูม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 19:49:47 »
โดยปกติจะมีค่าจองรถทุกยี่ห้อครับ และการขอยกเลิกจองโดยส่วนใหญ่ ถ้าผู้ซื้อเป็นคนผิดสัญญาจะต้องโดนยึดเงินจองครับ เพราะตอนจองรถจะมีหนังสือแจ้งรายละเอียดให้เราเซ็น

ยกเว้น
- ยกเลิกจอง แต่เปลี่ยนรุ่นเป็นรุ่นอื่นของค่ายเดียวกัน ศูนย์เดียวกัน
- บางครั้งถ้าคุยกันตั้งแต่ตอนเริ่มดี ๆ ก็สามารถเอาเงินจองคืนได้
- ผู้ขายผิดสัญญา

อันนี้คือโดยหลักการนะครับ

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการจองรถทั้งในงานและในโชว์รูม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 20:57:00 »
อยู่ที่ตกลงอะครับ

แต่ในงานรอบนี้ไปจอง g20 มา ด้วยความที่ยังไม่แน่ใจว่าอยากได้ sport หรือ msport จองไปสองเลยเพราะเซลแนะนำให้ไปขอไฟแนนซ์ละไม่ผ่านคันนึงเดี๋ยวเค้าทำเรื่องคืนให้ครับ

แต่โดยปกติก็โดนยืดนะครับ ถ้าไม่ได้ตกลงอะไรกันไว้ นอกจากเค้าจะส่งรถไม่ทัน แต่เรื่องนี้ต้องเขียนให้ชัดในใบจอง
เพราะผมเคยจอง x4 ละรถมาผิดสีเซลยังงอแงจะไม่คืนยัดเยียดให้เราเอาสีที่ไม่อยากได้ด้วย เพราะไม่ได้เขียนในใบจองว่าจะคืน ศูนย์ m แถวลาดพร้าว

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 00:41:44 »
ปกติเลยคือโดนยึดครับ ส่วนน้อยมากที่คุยแล้วคืนได้

ผมเองก็ยกเลิกจอง แต่มีทริคคือ เวลาเราไปจองที่ใหม่ ให้บอกไปเลยว่ายกเลกจองมาจากในงานนะ เงินจองตรงนี้ช่วยได้ไหม ถ้าได้จะออกศูนย์นี้เลย ทำให้เราไม่เสียเงินจองฟรีๆครับ (แต่ต้องแน่ใจว่าจะออก ศ. นั้นแล้วนะ)

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 01:25:17 »
อ่านเงื่อนไขการคืนเงินจอง ในใบจองให้แน่ใจ ชัดเจน ก่แนตัดสินใจครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 08:46:06 »
เพราะบริษัทเค้ากลัวคนเปลี่ยนใจไง ถึงมีค่าจอง นี่แหละ

ถ้าพวกรถเล็ก ก็ราว 5 พัน / ถ้า รถแตะหลักล้าน ก็ 1 หมื่นบาท / ถ้ายุโรป คุ้นๆว่ามี 5 หมื่นขึ้น

เค้าจะคืนเงินจองเมื่อ

1. ไฟแนนซ์ไม่ผ่าน
2. ศูนย์ส่งรถไม่ได้ตามกำหนดเวลา

แต่ถ้าความผิดเกิดจากลูกค้าเอง เช่น เปลี่ยนใจ ร้อยละ 99 ไม่มีใครคืนครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 08:56:03 »
ยกเลิกจองเอง เขายึดตังไม่คืนหรอกครับ นอกซะจากจะพูดจากันดีๆ เห็นใจกัน หรือ เจอเซลล์ดีจริงๆ อาจจะมีเปอร์เซ็นต์ได้คืน เซลล์แบบนี้ผมว่ามีไม่ถึง 5% ถ้าหากันเจอ

ส่วนมีวิธีอื่นไหม ถ้าจะยกเลิกจอง หรือ ไม่เอาคันที่จองไว้ เพราะไปชอบคันอื่นมากกว่า = มี

มีบางท่านด้านบน บอกไว้แล้ว

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 16:14:46 »
จองศูนย์ใกล้บ้าน ดีที่สุด