ผู้เขียน หัวข้อ: หมดทางเลือกแล้วจริงๆใช่ไหม ถ้าผมจะออก Ford Escape ตอนนี้  (อ่าน 7562 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongonline

• Jr. Member
  • **
หวัดดีครับ

คือกำลังมองหารถ SUV ราคา "ล้านกลางๆ+ขับ 4+ มี "sunroof"

มองดู
XV ก็สวย ไม่กังวลกับ brand แถมขับดีเกาะถนน แต่เก็บของได้น้อย
Tucson แพงไปนิดและไม่ยังไม่กล้าซื้อ
Ford Escape 2013 อยากได้ไม่มี Grey เจ้าไหนเอาเข้ามาแน่ๆ
CX5 ขับ4 ไป 1.7 ล้านเกินงบไปหน่อย

สุดท้ายกลับคิดว่าต้องกลับมาตายรัง Ford ตัวเก่าลดเหลือ 1.1 ล้าน
มีครบลุยได้ไม่เสียดาย ประกันตัวรถซื้อเพิ่่มได้อีก มี sunroof พร้อม ใส่ของได้เยอะ
.... แต่ๆๆๆ ....โมเดลนี้ 7 ปี เทคโนโลยีเก่าๆ

ไม่แน่ใจตัดสินใจถูกไหม ทีจะไม่เสียใจทีหลัง และมองดูครบแล้ว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ boyperapon

• **
ลืมCrvกับCaptivaไปหรือเปล่าครับ :D :D

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
Ford Escapeถ้าไม่กล้วเรีองศูนย์จัดไปครับคุ้มมากๆๆ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

JONNY

• บุคคลทั่วไป
อีก1ปี ถ้าฟอร์ดไม่นำ Escape มาขาย อาจจะรุ่นอื่นใกล้เคียงมาแทนก็ได้ครับ

เพราะ เขา ลากขาย ยาวเพื่อรอวันนั้น

ออฟไลน์ Buffy

ยังมี Suzuki Grand Vitara ให้เลือกอีกคัวครับ

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
ผมมองว่า 7ปีมันน่าจะมีอะไรพัฒนาดีกว่าเก่านะครับ ลองดูแคปติว่าดูมั้ยฮะ ไหนๆก็กล้าเลือกแบรนด์ อเมริกาแล้ว

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
รถโมเดลเก่า มีความคุ้มค่ามากกว่า เป็นปกติครับ

ออฟไลน์ YoKEYKung

• **
grand vitaraโฉมปัจจุบันรู้สึกจะไม่เอาขับ4มาขายแล้วครับมีแต่ขับ2

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

Ford Kuga / Ford Escape 2013 ผมว่าน่าใช้มากเลยนะครับ  
ตอนไปฝึกงานที่สวิสเห็น Ford Kuga บ่อยแทบทุกวันเลยครับ  
พอไป New York หลังจากนั้นก็ไปเจอ Escape 2013 อีก รถมันขายดีจริงๆใน2ทวีปนี้
น่าจะเอามาทำแทน Ecosport ไปเลย เพราะ Ecosport ในความคิดผมรู้สึกมันยังไม่สุดแหะ ^^"

ในความคิดผม ถ้าเดินทาง 2-3 คนผมว่า Subaru XV ดูจะเหมาะดีนะครับ
CX5 ก็น่าจะลองดูมันเปิดตัว วิ่งกันก่อนดีไหมครับ ^^" เผื่อมันจะถูกโฉลก จขกท อะครับ

ออฟไลน์ Minny

New Escape อาจมาขายในไทยได้ หลังปี 2559 ค่ะ ชนกับ CX5 เลย สาเหตุที่ Ford ไม่เอามาลงตลาดไทยก็น่าจะเพราะว่าเครื่องยนต์ของ New Escape เป็น Ecoboost 2.0 240 แรงม้า ซึ่งต้องเอามาทำตลาดแข่งกับ CX5 ที่เป็น Skyactiv และในเมื่อภาษีสรรพสามิตไทยยังจำกัดไว้ที่ 220 แรงม้า ทำให้การทำตลาด New Escape ตอนนี้แทบเป็นไปไม่ได้เลย

จริงๆ ชอบรุ่นนี้มากๆ ค่ะ บุคลิกของมันผิดกับ Escape ตัวเก่าอย่างชัดเจน ลองติดต่อ วัฒนาออโต้เซลล์ ดูค่ะ เจ้านี้ชอบนำเข้ารถกระบะ+ รถ SUV จากอเมริกา

แต่ทางที่ดี ถ้าจะซื้อตอนนี้ แนะนำ Captiva ค่ะ
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ imvile

ก็ถ้าเน้นซันรูฟจริง ก็ต้องไปหา tuscon 1.7 ล้าน หรือรอดูเสปก cx-5 ใหม่ ที่คุณบอกว่าเกินงบไปนิดแหล่ะครับ

ผมว่าถ้าเพิ่มเงินไม่มากแล้วได้รถถูกใจก็น่าสนนะฮะ

แต่ escape ตัวปัจจุบัน เพื่อนผมติด lpg ใช้ไปจะสองแสนโลแล้วยังไม่มีปัญหาด้านเครื่องยนต์หรือเกียร์ให้กวนใจ อาจจะจุกจิกน้อยกว่า ford รุ่นใหม่ๆ ด้วยมั้ง
แต่ๆๆๆๆ ถ้าดูจริง รับมือ 2 ได้ไหมครับ เพราะว่าราคาตอนนี้หาได้ระดับ 500,000 +- ประหยัดไปได้ครึ่ง ถ้าซื้อมือ1 อาจจะต้องทำใจว่าซื้อปุ้ป เหมือนมูลค่าหายไปครึ่งปั๊ป
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ PREM

Escape รุ่นนี้ไม่ใช่ 7 ปีละครับ 10 ปีแล้ว
เปิดตัวในไทยตั้งแต่ 2003
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมว่าไม่คุ้มครับ ถ้าจะยอมออก Escape เพราะต้องการ Sunroof เนี่ย
รถมันเก่ามาก
ถ้าต้องการ Sunroof จริงๆ อดทนรอเก็บตังค์เพิ่มอีกนิด เอา Tuscon, CX5
ไม่ก็ตัดใจ ออก CR-V ผมว่าเวิร์คกว่าครับ
Escape from it!
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

JONNY

ถามต่อครับ

เครื่อง 3.0 v6
เครื่อง 2.3

ตัวไหนดีกว่าถ้านำมาติดแก๊สด้วย

ออฟไลน์ LimitedEdition

3.0 เริ่มได้ยินว่ามีจุกจิกบ้างแล้ว เพราะเป็นเครื่องเทคโนโลยีค่อนข้างโบราณกว่า 2.3
สมัยนั้น ฟอร์ดให้จากัวร์พัฒนาให้นะครับ

ส่วน 2.3 เป็นยุคใหม่แล้ว ถ้าในฝั่งมาสด้าก็ถือว่าเป็น MZR ตัวแรกแรกเลย
แต่ประเด็นคือ 2.3 ในรถหนักขนาดนั้น เกียร์ 4 สปีด  โบราณๆ วิ่งไม่ออกเลยครับ

ถ้าจะติดแก๊ส หา 3.0 V6 ดีกว่า

ออฟไลน์ checkmate

Korando ดีเซล  ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

Tucson นี่สวยมากเลยครับ ในสายตาผม เห็นวิ่งบนถนนแล้วเด่นดี

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
เป็นผมคงไปจบที่ XV ครับ ติดปัญหาเรื่องเก็บของได้น้อยแค่นั้นเอง ซึ่งก็ไม่น่าถึงขั้นรับไม่ได้ เว้นเสียจากว่าเน้นบรรทุกของเป็นหลักจริงๆ

ออฟไลน์ Jxxx

เรื่อง Escape 3.0 กับ 2.3 นี่ 2.3 ปัญหาน้อยกว่าเยอะครับ

CD4E ที่อยู่ใน 3.0 ต้องพังทุกคัน โดยเฉพาะถ้าวิ่งใน กทม แล้ว N->D บ่อยๆ  

http://www.fordheartmania.net/webboard/index.php?topic=1597.0

http://www.fordclub.net/2011/module_view.php?mod=webboard&fn=view&cid=93993&page=1

ปล. CD4E ไปอยู่ในรุ่นไหนก็พังหมด มาอยู่ใน 626 ตัวอเมริกาที่ทำที่ AAI (Cronos บ้านเรานั่นแหละ แต่บ้านเรา/EU/JDM ที่ขายที่ประเทศอื่นๆ ใช้ GF4A-EL หมด) ก็พังเหมือนกัน

นอกจากนี้บูชสายเกียร์ต้องหลุดด้วย (ถ้ายังไม่ได้โมดิฟายเอง)

http://www.fordclub.net/2011/module_view.php?mod=webboard&fn=view&cid=74940&page=1

3.0 ไดชาร์ทเจ๊งประจำ

ถ้าไม่ใช่คนที่รู้เรื่องรถ (ใช้เป็นอย่างเดียว) 2.3 ครับ  

ถ้าจะติดแกส ต้องจูนให้หนาๆเข้าไว้ (ไม่ว่า 2.3 หรือ 3.0)

ถ้าขับธรรมดา เรื่อยๆ นี่ 2.3 พอครับ (ถ้าจูนแกสเก่ง ช่วงต้นๆ ตอบสนองดีกว่าน้ำมันหน่อยด้วยครับ )

New Escape อาจมาขายในไทยได้ หลังปี 2559 ค่ะ ชนกับ CX5 เลย สาเหตุที่ Ford ไม่เอามาลงตลาดไทยก็น่าจะเพราะว่าเครื่องยนต์ของ New Escape เป็น Ecoboost 2.0 240 แรงม้า ซึ่งต้องเอามาทำตลาดแข่งกับ CX5 ที่เป็น Skyactiv และในเมื่อภาษีสรรพสามิตไทยยังจำกัดไว้ที่ 220 แรงม้า ทำให้การทำตลาด New Escape ตอนนี้แทบเป็นไปไม่ได้เลย

จริงๆ ชอบรุ่นนี้มากๆ ค่ะ บุคลิกของมันผิดกับ Escape ตัวเก่าอย่างชัดเจน ลองติดต่อ วัฒนาออโต้เซลล์ ดูค่ะ เจ้านี้ชอบนำเข้ารถกระบะ+ รถ SUV จากอเมริกา

แต่ทางที่ดี ถ้าจะซื้อตอนนี้ แนะนำ Captiva ค่ะ

ไม่เกี่ยวครับ ตัว 1.6 Ecoboost กับ 2.5 ธรรมดาก็มีครับ

ออฟไลน์ KIAT

ไม่เข้าใจวงการรถเมืองไทย ตอนนี้ตลาดวาย กลุ่มคนที่รอSUVหรือPPVตัวใหม่ๆ ไม่มีตัวเลือกมา2ปีแล้ว

อย่างCRVตัวล่าสุด มันสด มันโดนมั้ย ทุกคนคงรู้อยู่ มีแต่คนที่ภักดีในแบรนด์ ราคาขายต่อ ฯ

แคปติว่า ภายในค่อนข้างล้าสมัย เชยมากๆ ขายมาหลายปีแล้ว

PPVก็เดิมๆ ฟอ,มิว,ปา,ฯ ขายมานานมาโดยเฉพาะฟอ เกือบสิบปีแล้ว

CX5ก็ช้ามากๆ เปิืดตัวมา2ปี ดูรูปจนเบื่อ มันไม่เฟรชชี่ คนเราชอบอะไรใหม่ๆ สดๆ

ค่ายรถเมืองไทยดูถูกคนซื้อมากๆ ขายมันเข้าไป โมเดลเดียว 6-10ปี !

ทั้งที่รถราคาล้านกว่าขับกันเกลื่อน รายได้คนไทยเพิ่มขึ้นมากมาหลายปีแล้ว สมัย5-6ปีก่อน คงมีแต่คนมีตังค์ที่ขับPPV,SUV ที่ขับแล้วคนจะบอกว่ารถเสี่ย

แต่หลายปีมานี้ พ่อค้าแม่ค้าก็ขับกันเกลื่อน ค่ายรถก็ขายอยู่รุ่นเก่าๆ แต่งหน้า ทาปากที ขายต่อ ยืดยาว จนน่าเบื่อ
:P

JONNY

สนใจโฉมนี้อ่ะ สวยดุดันลงตัวดี

โฉมใหม่มันขาดไม่สวยยังไงไม่รู้

ที่แร่รุ่นหลังมาคงไม่มี 3.0 ให้เลือกแล้วอ่ะ คงมีแต่ 2.3

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผมชอบราคามันมากๆเลยนะสำหรับ escape แต่ภายในมัน อารมณ์ประมาณ ขับ bt50 แต่ให้ของครบมากๆ
ถ้า ขับ 4 เหลือ 990000 จะน่าเล่นกว่านี้อีก

ปล. คนรอบข้างขาย 350k ปี รถ2008 แต่เป็ฯ mz tribute มาถามว่าอยากได้ไหม เกียร์ไม่ดีอย่างเดียว -0-" แต่รถวิ่งน้อย มาก55000KM.
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ decptt

MU7 ข่าวแว่วๆมาปลายปีนะครับ

SUV แท้ๆ ผมว่า XV, CX5, Captiva ดูดีกว่าเยอะนะครับ

รอได้รอปลายปีก่อนครับ
ถ้ารอไม่ได้ XV, Captiva ครับ เอสเคปเก่าเกินอ่ะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เก่าเกินครับผมว่า

ลองตัด SR ดู ตัวเลือกเพียบเลยนะครับ ใหม่ๆ สดๆ สวยๆ ทั้งนั้น