ผู้เขียน หัวข้อ: GPS เป็นเหตุ หนุ่มยุ่นเซ็งเป็ด GPS พารถลงน้ำ  (อ่าน 10361 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เครดิตข่าว sanook.com

http://news.sanook.com/1105614/%E0%B8%88%E0%B8%B5%E0%B8%9E%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B9%87%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%AB%E0%B8%95%E0%B8%B8-%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%8D%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%9B%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%A7%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%A5/

อ้างถึง
สำนักข่าวต่างประเทศรายงานว่า นักท่องเที่ยวชาวญี่ปุ่นกลุ่มหนึ่ง ประสบเหตุรถจมทะเลหลังเช่ารถยนต์มาเพื่อนขับท่องเที่ยวที่ประเทศออสเตรเลีย เนื่องจากใช้ระบบจีพีเอสในการนำทาง

โดยเหตุการณ์ดังกล่าวเกิดขึ้น หลังจากที่นักท่องเที่ยวหนุ่มนักศึกษาชาวญี่ปุ่น 3 คน ได้ตัดสินใจเช่ารถยนต์ ยี่ห้อฮุนได และใช้ระบบจีพีเอสในการนำทางท่องเที่ยว พวกเขาวางแผนจะไปเที่ยวเกาะสแตรทโบรคเหนือ อยู่ใกล้กับนครบริสเบน

เมื่อพวกเขาขับรถมาถึงชายทะเล ซึ่งเกาะอยู่ห่างจากชายฝั่งอีกประมาณ 12 กิโลเมตร แต่ระบบจีพีเอสกลับบอกพวกเขาว่าสามารถขับตรงไปได้ พวกเขาจึงตัดสินใจขับรถลงทะเล แต่เมื่อขับไปได้ราว 500 เมตร รถก็เริ่มจมน้ำและติดหล่ม เป็นเหตุทำให้พวกเขาต้องสละรถและเรียกบริษัทเช่ารถมายกรถขึ้นให้ด้วยความอับอาย

อย่างไรก็ตามภายหลังจากเหตุการณ์ พวกเขาต้องเสียเงิน 1,500 เหรียญออสเตรเลีย หรือราว 48,000 บาท สำหรับความเสียหายที่เกิดขึ้น และต้องกลับญี่ปุ่นได้โดยปริยาย แต่พวกเขาตั้งเป้าว่าจะเดินทางมาท่องเที่ยวออสเตรเลยอีกครั้งอย่างแน่นอน

สำหรับการท่องเที่ยว เกาะสแตรทโบรคเหนือ ซึ่งเป็นเกาะขนาดใหญ่ เป็นสถานที่เที่ยวชมทัศนียภาพทางธรรมชาติ และมีบริการเรือเฟอรี่นำรถยนต์ข้ามฟากด้วย

แบบนี้จะโทษใครดี โทษ GPS อันแสนซื่อบื้อ หรือ จะโทษคนขับดี

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
Re: GPS เป็นเหตุ หนุ่มยุ่นเซ็งเป็ด GPS พารถลงน้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 17:13:23 »
 ผมว่าคนขับนี่ก็ไม่ไหวนะ :D :D

ออฟไลน์ toonze

Re: GPS เป็นเหตุ หนุ่มยุ่นเซ็งเป็ด GPS พารถลงน้ำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 17:19:42 »
ทำไปได้นะครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 17:20:51 »
โอ้โฮ เชื่อเกินเหตุไปไหมครับ.. ::)

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 17:25:15 »
คนขับโง่เอง ดูทางไม่เป็นหรอ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 17:29:40 »
อ่านข่าวนี้แล้วไม่แปลกใจ

ทั้งหมดนี้ สะท้อนให้เห็นถึง วิธีคิดในการตัดสินใจต่างๆของคนญี่ปุ่นได้อย่างดี

ไม่ค่อยแปลกใจครับ

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 17:38:50 »
........ งงมากจะเชื่ออะไรขนาดนั้น

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 17:52:45 »
ซื่อจังครับ แสดงว่าอาจไม่เคยโดน gps บอกทางผิดมาก่อน ผมเองก็ใช้ gps แต่ผมก็ใช้แผนที่ประกอบด้วย  :)

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 17:55:18 »
เราเป็นผู้ใช้เทคโนโลยี ไม่ใช่ให้เทคโนโลยีมาใช้เราครับ  ;) ;)

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 18:02:45 »
จะบอกว่าพวกพี่แกใจเด็ด และเชื่อว่าจะไปได้ หรือ พวกเขาคิดน้อยเกินไปดีนะ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 18:07:16 »
ขับรถลงทะเล เหอะๆ  :o

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 18:21:06 »
เป็นผมหยุดตั้งแต่ริมหาดแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kengointer

• GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 18:40:13 »
ทำนองว่า GPSผิด ว่างั้นเถอะ ไม่โทษตัวเองเล๊ยยย อิอิ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 18:58:32 »
อยากดังมากกว่า

รถเช่า ขับไปเถอะ ลุยไปเลย วัยมันส์อย่างเรา เอามันส์เข้าว่า

เมื่อเกิดปัญหา ที่แก้ไขไม่ได้ ให้โทษ GPS ว่านำทางให้ไป
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 19:04:52 »
อยากรู้จังถ้าถนนขาดหรือทางข้างหน้าเป็นเหว ยังจะไปต่ออีกมั๊ย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 19:06:59 »
เอิ่ม.....คือ....
ผมก็เคยทำนะครับ พอดีคนนั่ง(เจ้าของรถ)สั่งบอกขับตาม GPS ไปเลย มันไม่พาหลงหรอก
ผมก็ขับตามมันเลยครับ ตามคำพูดเจ้าของรถเขา ก็เอ่อ เลี้ยวลงข้างทางครับ(มั่นใจว่า Fortuner ขึ้นได้แน่นอนครับ)
เพิ่มเติมอีกเครื่อง GPS ที่พาผมลงนั้นเป็นยี่ห้อหนึ่งที่พี่ Jimmy ตั้งชื่อให้มันใหม่ครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2012, 19:41:55 โดย vellcap »

ออฟไลน์ benzd

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 19:07:52 »
ขอถามต่อหน่อยครับ ถ้าเจ้า GPS มันพาผมไปมั่วเส้นทางใน กทม โดยมันพาไปบัสเลน จะสังเกตไงดีครับ ถ้าเกิดมีคนไม่รู้ไปทางบัสเลน จะทำไงดีครับถ้าโดน ตำรวจเรียก

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 19:12:55 »
ผมเองก็มีเรื่องกับ GPS บ่อย มีทั้ง ให้ทะลุกำแพงไป ให้เข้าไปในหมู่บ้านจัดสรรส่วนบุคคล ให้ย้อนศรไป

อันนี้คนขับคงต้องมีวิจารณญาณหน่อยครับ ไม่ใช่ตามเครื่องไปอย่างเดียว เหอๆ

สงสัยหนุ่มญี่ปุ่นคงคิดว่า ขับๆไป แล้วจะมีสะพานโผล่ขึ้นมารับแบบในการ์ตูน ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 19:24:13 »
ผมเองก็มีเรื่องกับ GPS บ่อย มีทั้ง ให้ทะลุกำแพงไป ให้เข้าไปในหมู่บ้านจัดสรรส่วนบุคคล ให้ย้อนศรไป

อันนี้คนขับคงต้องมีวิจารณญาณหน่อยครับ ไม่ใช่ตามเครื่องไปอย่างเดียว เหอๆ

สงสัยหนุ่มญี่ปุ่นคงคิดว่า ขับๆไป แล้วจะมีสะพานโผล่ขึ้นมารับแบบในการ์ตูน ฮ่าๆๆ

เป็นเหมือนกันเลยครับ โดยเฉพาะไอ่ทะลุกำแพงเนี่ย >_<

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 19:37:28 »
มันก็ผิดทั้งคู่  คนขับก็โง่เมื่อขับรถมาถึงชายทะเล ซึ่งเกาะอยู่ห่างจากชายฝั่งอีกประมาณ 12 กิโลเมตร แต่ระบบจีพีเอสกลับบอกพวกเขาว่าสามารถขับตรงไปได้ พวกเขาจึงตัดสินใจขับรถลงทะเล อ้าวเขามองไม่เห็นทะเลหรือ ซื่อบื้อจังหรือเขาไม่เคยเห็น
ทะเลที่สวยงามจนตาบอดเลยเผอขับรถลงไป
gps ก็ผิด ยี่ห้ออะไรเนี้ยพาคนขับรถลงทะเล โทษผู้ผลิต ป่านนี้ชาวญี่ปุ่นซื่อบื้อคนนั้นคงด่าผู้ผลิตgpsแน่นอน
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 19:40:12 »

เข้าใจนะว่าชาวญี่ปุ่นเป็นคนซื่อตรง

แต่นี้มันก็เกินป้ายยยยย!!!  :o

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 19:56:02 »
รับรองปัญหานี้ไม่เกิดกับผม เพราะผมใช้ GPS ไม่ได้ รำคาญ

ที่ดีสุดคือแผนที่--->ศึกษาก่อนเดินทาง
ภรรยา---->ช่วยดูแผนที่ และจุดสังเกตุต่างๆ
ปาก---->ถามทาง ซึ่งใช้บ่อย อิอิอิ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 20:10:43 »
ผมเจออะไรโง่ๆอยู่กับ GPS อยู่เหมือนกันนะครับ ขับรถไปบริษัทสาขาที่อยู่เกือบถึงบิ๊กซีทุ่งครุนิดนึง ขับมาถึงแยกตรงใกล้ๆวัดทุ่งครุ เครื่องบอกให้เลี้ยวซ้ายอ้อมโลกไปครึ่งรอบแล้ววนกลับมา ซึ่งเส้นทางนั้นแค่ขับตรงไปกิโลเดียวก็ถึงที่หมายแล้ว (แต่ปัญหานี้แก้ได้ด้วยการอัพเดทแผนที่)

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 20:29:19 »
อ่านแล้วก็ขำ ตกลงผมโทษ user ไม่โทษGPS แหม๋คิดไปได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 21:24:25 »
ไอ้พวกนี้ก็ทำเกินควรกันไปหน่อยครับ....เรื่องแค่นี้คอมม่อนเซนส์น่าจะบอกได้แล้ว
ผมก็เคยโดน GPS สั่งให้เข้าป่าระหว่างหาทางกลับขึ้น M7 จากพัทยานะ (ตอนนั้นส่วนต่อขยายยังไม่เสร็จ) แต่ผมกับเพื่อนผู้ไปด้วยกันก็ยืนยันว่า "ละเลยมันไปก่อนเถอะ"
ขอถามต่อหน่อยครับ ถ้าเจ้า GPS มันพาผมไปมั่วเส้นทางใน กทม โดยมันพาไปบัสเลน จะสังเกตไงดีครับ ถ้าเกิดมีคนไม่รู้ไปทางบัสเลน จะทำไงดีครับถ้าโดน ตำรวจเรียก
มักจะมีการตั้งค่าได้ครับว่าไม่ให้นำทางเข้าไปในบัสเลน (แต่ข้อมูลดิบในแผนที่ของ GPS ต้องละเอียดครับ)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 08:25:53 »
รับรองปัญหานี้ไม่เกิดกับผม เพราะผมใช้ GPS ไม่ได้ รำคาญ

ที่ดีสุดคือแผนที่--->ศึกษาก่อนเดินทาง
ภรรยา---->ช่วยดูแผนที่ และจุดสังเกตุต่างๆ
ปาก---->ถามทาง ซึ่งใช้บ่อย อิอิอิ

ผมก็ถือคตินี้เช่นกัน แผนที่อยู่ที่ปาก

แต่เคยอยู่ครั้งนึง จะไปวัดที่ไม่เคยไปถามทางมาตลอดจนมาเจอป้าคนนึงแกอธิบายหูดับตับไหม้กันเลยทีเดียวเลี้ยวซ้ายขวายุ่งไปหมดแต่ก็ถูกทางนะครับเกือบครึ่งชั่วโมงก็ถึง พอเสร็จจากไปวัดเสร็จก็ลองออกอีกทางเพราะดูดีกว่าแล้วก็กะจะไปถามข้างหน้าต่อปรากฎว่าขับแค่ 5 นาทีก็มาโผล่ตรงแยกใกล้ๆที่ถ้ามป้าคนนั้นเลย เฮ้อ ทำไมไม่บอกทางนี้หล่ะเนี่ย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 08:37:29 »
งานนี้น่าจะมีแอลกอฮอล์มาเกี่ยวข้อง
เพราะถ้าไม่เมา ไม่น่าจะซื่อขนาดขับลงทะเลได้

ผมก็เคยโดน GPS พาไปผิดทางหลายที ส่วนใหญ่จะพาเข้าซอยตันแล้วต้องถอยออกมา

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 08:51:20 »
หลายครั้ง GPS ก็...
ขับแบบเป๊ะๆต้องให้เฉินหลงขับใช่มั
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ theephan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 08:52:47 »
GPS พาผมเข้าซอยตันบ่อยครับ
แต่ผมก็คงไม่ถึงกับขับรถลงทะเลอย่างนี้นะ   :o

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 10:10:49 »
ผมใช้ GPS ประจำครับ ใหม่ ๆ พาเข้าไปในบ้านชาวบ้าน  "เลี้ยวซ้ายข้างหน้า" ผมก็เลี้ยวเลย เจอชาวบ้านกำลังกินข้าว นั่ง งง ๆ  ว่าญาติใครมาวะ
ผมผิดเองครับ เพราะจริง ๆ ที่ GPS. บอก มันยังไม่ถึงจุดที่ให้เลี้ยว ตอนนั้นเวลากลางคืนครับผมเลยมองไม่เห็นทางแยกข้างหน้า ซึ่งเป็นจุดที่ต้องเลี้ยวซ้ายตามที่ GPS. สั่ง แต่ผมดันไปเลี้ยวซะก่อน
เวลาใช้ไม่ควรฟังเสียงมันอย่างเดียวครับ ดูภาพประกอบไปด้วย

อีกครั้งมันพาเข้าไปในซอยแคบ ๆ แคบลงไปทุกที ๆ คดเคี้ยวมากขึ้นเรื่อย ๆ เลยตัดสินใจกลับรถออกมาดีกว่า
กว่าจะกลับรถออกมาได้ เล่นเอาเมื่อยแขนไปหมดเลยครับ

อีกครั้งตอนนั้นไปปราจีน บ้านญาติอยู่ใน สภอ. อ.ศรีมหาโพธิครับ  มันพาไปถึงหน้า สภอ. ตรงเป๊ะ แต่ว่าผิดที่ครับ
 ผมผิดเอง ลืมไปว่า บ้านญาติอยู่ใน สภอ.ระเบาะไผ่ อ.ศรีมหาโพธิ  ต้องตั้งชื่อว่า สภอ. ระเบาะไผ่ ไม่ใช่ สภอ.ศรีมหาโพธิ โหย…ไปอ้อมซะเกือบ 40 โล

ทีนี้เวลาใช้งานแต่ละทีผมเลยทำงี้ครับ  GPS. สามารถตั้งค่าและจำลองเส้นทางให้เราดูก่อนได้ด้วย ( ใช้มาปีกว่าแล้ว เพิ่งมารู้ทีหลัง ) มันจะจำลองเส้นทางที่เราตั้งเอาไว้และจำลองการนำทางแบบใช้ความเร็วสูง ( ความเร็วเท่าเครื่องบินได้มั้ง )  ไม่เสียเวลามากครับ  ก่อนเดินทางผมก็มานั่งดูก่อนว่า  OK มั้ย  ถ้าไม่แน่ใจผมก็เปิด google map เปรียบเทียบเส้นทางดูอีกที  ถ้าเราต้องการเปลี่ยนเส้นทางใหม่ ก็กำหนดจุดใน GPS. ให้เป็นเส้นทางผ่าน  ทำให้ใช้ได้แม่นยำมากขึ้นครับ 
   อีกอย่าง เราสามารถตั้งค่าเส้นทางที่ไม่ประสงค์จะเข้าไปได้  เช่นเป็นทะเล เส้นทางในป่าในเขา ที่ไม่มีถนน
ให้ขับ  ให้ติ๊กเส้นทางพวกนี้ออกไปครับ GPS. จะไม่อ่านค่าและไม่นำเราเข้าไปในเส้นทางพวกนี้ครับ
   UPDATE แผนที่บ่อย ๆ ด้วยครับ