ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้ Volkswagen เป็นงัยมั่งครับ จะมาเมืองไทยแล้วยัง  (อ่าน 8006 ครั้ง)

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Sr. Member
  • Excimo G
ตอนนี้ Volkswagen เป็นงัยมั่งครับ จะมาเมืองไทยแล้วยัง

ผมว่าเงียบสงัดมากเลย ค่ายนี้

ตอนนี้ Caravelle T6 มาถึงเมืองไทยตั้ง สิงหาคมปีที่แล้ว มาถึงเมืองไทยตั้ง สิงหาคมปีที่แล้ว แต่เว็บนี้ไม่มีข้อมูลเลย
แต่เราทำข้อมูลไว้นะ มาอ่านได้ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=56073.msg979304#msg979304
ต้องขอโทษพี่หมู และ ทีมงาน headlightmag.com ด้วย ที่เราขอเป็นมือเป็นเท้าแทนพี่หมู และ ทีมงานด้วยตนเอง

ตอนนี้ Caravelle T6 มาถึงเมืองไทยตั้ง สิงหาคมปีที่แล้ว ก็ยังไม่มีวิ่งบนถนนสักคัน

เรื่องของโรงงาน ไปถึงไหนแล้ว อีโค่คาร์ เฟส2 ไปถึงใหนแล้ว All new Amarok ไปถึงใหนแล้วครับ

อยากให้ Volkswagen กลับมาดังในไทยอีกครั้ง เหมือนสมัยบ.ประชายนตร์ ที่มีเต๋าทองวิ่งทั่วไทย

ขอให้แซง Hyundai,MG,Ford,GM ก็พอ ถ้ากลับมาอีกครั้ง

ผมชอบค่ายนี้มาก ตั้งแต่บ้านผมใช้ Passat 1.8 Highline รหัส B5

ตอนสนใจ Caravelle T5 2.0 TDI Minorchage อยู่นะครับ

จากอดีตคนใช้โฟล์ค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2017, 15:18:46 โดย Multitronic »
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - นนท์แฟม NONT TANONT - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village

• Excimo G
คิดว่า VW จะใช้ Distributer ร่วมกับ Audi หรือ AAS มั้ยครับ
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - นนท์แฟม NONT TANONT - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village

• Excimo G
รายละเอียดในงานเปิดตัว โดย chekraka.com

ออฟไลน์ tybo99

• Newbie
  • *
ผมเห็น Caravelle T6 หลายคันแล้วนะครับ รวมถึงญาติผมที่ได้รถอาทิตย์ที่แล้วครับ

ข่าวอื่นๆผมก็ไม่ได้ยินเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2017, 15:38:52 โดย bennyw »

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
น่าจะยังไม่มาไทยในช่วง5-10ปีนี้ครับ เพราะตอนนี้สถานการเรื่องดีเซลฉาวก็ทำเอาบริษัทหน้ามืดไปอยู่ คงยังไม่ลงทุนเปิดโรงงานใหม่ในประเทศที่ยังไม่เคยมีโรงงานมาก่อนหรอกครับ

• Excimo G
ผมเห็น Caravelle T6 หลายคันแล้วนะครับ รวมถึงญาติผมที่ได้รถอาทิตย์แล้วครับ

ข่าวอื่นๆผมก็ไม่ได้ยินเหมือนกันครับ
แต่ทำไมผมไม่เห็นเลย บ้านผมอยู่แถวบางนาครับ

• Newbie
  • *
ผมเห็น Caravelle T6 หลายคันแล้วนะครับ รวมถึงญาติผมที่ได้รถอาทิตย์แล้วครับ

แต่ทำไมผมไม่เห็นเลย บ้านผมอยู่แถวบางนาครับ

บ้านอยู่แถวบางนาเหมือนกันครับ ส่วนมากเห็นแถวโรงเรียนลูก(ลาซาล)และในเมืองก็มีเยอะครับ

• Excimo G
น่าจะยังไม่มาไทยในช่วง5-10ปีนี้ครับ เพราะตอนนี้สถานการเรื่องดีเซลฉาวก็ทำเอาบริษัทหน้ามืดไปอยู่ คงยังไม่ลงทุนเปิดโรงงานใหม่ในประเทศที่ยังไม่เคยมีโรงงานมาก่อนหรอกครับ
โอ้โห้ นั่นก็รอตายแล้วสิครับ ไม่ใช้รถญี่ปุ่นแล้ว เบื่อ........
อยากใช้รถบ้านที่มีความใกล้เคียงกับพวก Toyota Honda Nissan Mitsubishi Mazda Ford Chevy แล้วนะครับ
Martin Winterkorn  ูจะฆ่า ึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2017, 15:50:06 โดย Multitronic »

• Excimo G

บ้านอยู่แถวบางนาเหมือนกันครับ ส่วนมากเห็นแถวโรงเรียนลูก(ลาซาล)และในเมืองก็มีเยอะครับ
รู้และ "ส่วนมากเห็นแถวโรงเรียนลูก(ลาซาล)" ก็น่าจะอยู่โซนบางกอกพัฒนา แต่ไม่เห็นที่ลาซาลกรุงเทพนะครับ
(จากอดีตนักเรียนลาซาลครับ)

ออฟไลน์ axister

ในไทย volkswagen เป็นแบรนด์หรูหรอครับ

ในอังกฤษ มันประมาณมาสด้าอะครับ มาสด้ามีภาษีดีกว่านิดนึงเรื่องการขับด้วยของตัว mazda6 กับ cx3

vw เค้าเน้นเป็นรถอึดทนอ่ะครับ ซึ่งจริงๆก็ไม่ทนเท่าไหร่สู้โตต้าไม่ได้เลย ถ้าไม่นับพวกรุ่นสปอตพิเศษ sirocco หรือ R ทั้งหลายแหล่นะ

จากที่ผมใช้ up มาแปบนึงผมว่าโดยรวมขับแย่กว่า aygo นะ

ว่าแต่ของไทยก็มี ยนตรกิจนำเข้ามานิครับ ถ้าสนใจติดต่อเจ้านั้นน่าจะสมหวังไม่ต้องรอถึง 10ปี หรือให้เกรย์นำเข้ามาก็ได้ครับเคยเห็นว่าแถวพระราม 9 เอา passat เข้ามา

ออฟไลน์ H3T

Re: ตอนนี้ Volkswagen เป็นงัยมั่งครับ จะมาเมืองไทยแล้วยัง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 16:34:19 »
 ลืม Eco car ได้เลยครับ โรงงานไทยจะเกิดเพราะ New Amarok และต่อยอดเป็น PPV

ไม่น่าเกินต้นปีหน้า น่าจะมีอัพเดทครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Re: ตอนนี้ Volkswagen เป็นงัยมั่งครับ จะมาเมืองไทยแล้วยัง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 16:41:22 »
ลืม Eco car ได้เลยครับ โรงงานไทยจะเกิดเพราะ New Amarok และต่อยอดเป็น PPV

ไม่น่าเกินต้นปีหน้า น่าจะมีอัพเดทครับ

ถ้าแบบนี้ก็ ok คับ วินๆ ทำกระบะ ส่งออสเตรเลียด้วยเลย

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 16:46:01 »
ลืม ad ไปได้เลยครับ ให้ gray สั่งเข้ามายังง่ายกว่า อะไหล่ถ้าสั่งของจาก VW มาเลได้ก็สะดวกสบายเพราะทางโน้น ad ขายหลายรุ่น

VW  มีตัว performance เจ๋งๆเยอะ

Golf R mk7.5 310 ม้า
Golf GTi mk7.5 230 ม้า
Arteon 2.0TSI 4motion 280 ม้า
Rocco R 280 ม้า

คหสต. import พวกนี้ยังดีกว่า ดีเซลเหี่ยวๆ หรือไฮบริดของ Mercedes และ Bimmer ครับ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 16:47:55 »
อยากให้VWทำเหมือนMiniที่ร่วมโชว์รูมขายเดียวกับBMW
ไปร่วมกับโชว์รูมaudiน่าจะรุ่งได้ไม่ยาก  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 20:35:48 »

รู้และ "ส่วนมากเห็นแถวโรงเรียนลูก(ลาซาล)" ก็น่าจะอยู่โซนบางกอกพัฒนา แต่ไม่เห็นที่ลาซาลกรุงเทพนะครับ
(จากอดีตนักเรียนลาซาลครับ)
สงสัยคุุุุุณbennywจะอยู่หมู่บ้านเดียวกับผมแน่ๆเลย รถก็ซื้อที่เดียวกันด้วย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 23:25:02 »
รถตู้นี่คงโดนอัลพาด เวลไฟร์ แย่งลูกค้าไปเยอะด้วยนะครับ น่าจะเหนื่อย
ออดี้มาแล้ว โฟล์คคงเข้าลำบากในส่วนรถบ้าน การกำหนดราคาคงลำบาก ไปชนกะรถยี่ปุ่นก็เหนื่อย ครั้นจะไปเล่นตลาดพรีเมี่ยมก็ต้องหลบออดี้ ซึ่งเป็นรถพรีเมี่ยมในกรุ๊ปเดียวกัน แล้วคนที่ว้อนท์อยากได้โฟล์ค ถามจริงว่ากี่คนจะซื้อได้หรือจะซื้อจริงๆ นะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 06:35:24 »
น่าจะมาครับ แต่มากับกระบะ

รอติดตามข่าวกระบะรุ่นใหม่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 09:21:06 »
กดไปดูกระทู้เก่าของคุณ Das. Auto ที่กล่าว เรื่อง caravelle T6 เห็นผมไปตอบอยู่ด้วย
เผอิญใช้ caravelle มา 10 กว่าปี เลยศึกษามาบ้าง

เรื่อง volkswagen เป็น brand หรูหรือไม่
ถึงที่บ้านจะใช้ volkswagen มานาน แต่ผมไม่เคยมองว่าเป็น brand หรูเลย เพราะในเมืองนอกก็มีรุ่นราคาถูกที่คนนิยมใช้กันหลายรุ่น
จนกระทั่งมีกระทู้ถามในเว็บนี้ประมาณว่าเป็น brand หรู และมีผู้เข้ามาตอบหลายท่านก็มองไปในแนวนั้น ( คืออาจไม่มองหรูถึงระดับ benz bmw แต่ก็มองว่าหรูกว่ารถทั่วไป )

ผมเลยเข้าใจว่า ในไทยที่หลายคนไปมองอย่างนั้น เพราะรุ่นที่ขายในไทยในปัจจุบัน ไม่ได้มีจำนวนเฉลี่ยในแต่ละ segment ของรุ่นเหมือนในตลาดโลก
ในตลาดโลก โฟล์ครุ่นเล็กๆ ราคาถูกๆ มีมาก
ส่วนในไทย รุ่นที่มีมากของโฟล์ค (ย้ำว่าในปัจจุบัน) คือ caravelle , อีกรุ่นที่ผมเห็นบ่อย คือ scirocco (ผมอยู่สาทร)
บางท่านเลยอาจมองว่าเป็น brand หรู

และเรื่องรถตู้โฟล์คนี่ ในไทยหลายท่านยังเข้าใจผิดว่าเอารถขนของมาดัดแปลงอยู่เลย
อาจเพราะเคย search หรือเคยเห็นรถทรงเดียวกันที่เมืองนอกเอาไว้ขนของ
หรือเคยฟังจากเซลล์ของรถ alphard vellfire ว่ารถตู้โฟล์คขายในไทยเอารถขนของจากเมืองนอกมาดัดแปลงในไทยให้เป็นรถโดยสาร (อันนี้ผมเคยได้ฟังเซลล์ที่จะขาย alphard บอก ตอนผมไปดู เค้าก็คงอยากจะเชียร์สินค้าที่เค้าขาย)

ผมพึ่งตอบกระทู้ไปเร็วๆนี้อีกครั้ง ว่า รถโฟล์คตู้ มีทั้งรุ่นที่ขนของ และรุ่นที่เป็นรถโดยสาร
รุ่น caravelle ที่เอาเข้าไทย เป็นรถโดยสารตั้งแต่ออกมาจากโรงงานที่เมืองนอก
แต่ผู้นำเข้าในไทย ดัดแปลงจากเบาะที่นั่งไม่สบาย ให้เป็นเบาะที่นั่งสบายขึ้น และตกแต่งทำ counter tv เครื่องเสียง กั้นกระจก ฯลฯ
ผมเลยนำคลิปนี้มาให้ดูในกระทู้นั้นว่า คลิปนี้ถ่ายที่งานแฟรงค์เฟิตมอเตอร์โชว์ ประเทศบ้านเกิดของโฟล์ค เป็นรุ่น caravelle (ที่ทะเบียนเห็นป้ายบอกชัดเจนว่าเป็นรุ่น caravelle)
ซึ่งในคลิปจะเห็นได้ว่าเป็นรถโดยสารมาตั้งแต่เยอรมันแล้ว ยังไม่ได้มีการนำมาดัดแปลงในไทย
(แต่จะไม่ใช่เบาะ vip แบบในไทย และไม่มี counter tv เครื่องเสียง เพราะเป็นรถช่วงสั้น
ส่วนในไทย caravelle เกิน 90% เป็นรถช่วงยาว)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2017, 09:34:50 โดย ttcl »

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 22:08:51 »
ถ้าให้เบาะเดิมมา แล้วให้ราคาอยู่ที่2กลาง ผมว่าน่าจะมีกลุ่มที่ชอบบ้างครับ

• Excimo G
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2017, 15:49:22 »
ตามนี้แหล่ครับ โฟล์คในบ้านเรา
http://www.headlightmag.com/teaser-all-new-volkswagen-polo/

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2017, 16:38:01 »
นี่ก็อีกรุ่นนึงที่มาขายในไทย
Volkswagen Tiguan 2.0 TDI 4Motion 6DSG 2,970,000 THB (2009-2012)
ขอบคุณ ละคร เรื่อง อยากหยุดตะวันไว้ที่ปลายฟ้า

Volkswagen Tiguan & Nissan Teana J32 Thai Drama Sense

Volkswagen Tiguan Thai Drama Sense

มีใครเคยเห็นมั้ยครับ โฟล์ครุ่นนี้

ไม่ค่อยเห็นคันนี้ครับ คนคงไปซื้อ X1, GLA แทนเพราะดู bmw กับ benz ดูดีกว่า VW ครับ