ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถคันแรก อยากได้แบบเหยียบ120+ไม่สั่นมาก แนะนำทีครับ  (อ่าน 6801 ครั้ง)

ออฟไลน์ stepmoo46

• Newbie
  • *
คือพอดีว่าผมอยู่ ปี3 ใช้ประมาณ4-6ปีเปลี่ยน
งบประมาณ ไม่เกิน 750k +- 50k
อยากได้แบบ ขับ120+แล้วไม่สั่นมากอะคับ

ตอนนี้ผมเล็ง City หรือ Jazz ที่จะออกใหม่ปลายปีอยู่

รบกวนผู้มีประสบการณ์แนะนำทีครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
นี้เลย140+ก็ยังนิ่ง Ford Fiesta

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
รถคันนี้ผมเข้าใจว่าเป็นคันแรกของตัวเอง
แต่เคยขับรถของคนอื่นบ้างไหมละครับ ขอตัวอย่างหน่อยว่าเคยขับอะไรมาบ้าง
และรู้สึกว่ามันดี/ไม่ดีอย่างไร วิธีนี้เราจะได้รู้ฟีลของคุณและปรับคำตอบให้มันแม่นขึ้น
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Pathompong

• Newbie
  • *
งบนี้ผมว่ามี Ford Fiesta กับ Sonic ครับ
เอาแล้วแต่ชอบเลย เรื่องศูนย์ว่าอีกทีเพราะมันพอๆกันครับ

ออฟไลน์ john

ผมว่าตัดตัวเลือกอย่างโตโยต้า หรือ ฮอนด้าออก มันก็ช่วยได้เยอะแล้วนะครับ 120+ ไม่สั่นเนี่ย โซนิค หรือ เฟียสต้า ผมว่าพอไหวอยู่

ออฟไลน์ YZA

ขับ 120  แบบไม่สั่นมาก  เชัยร์  c segment ครับ
ตอนนี้โปรรถแรงมาก  ลดแล้ว คงประม่าณงบ 750,000  พอดี

แต่ถ้างบเหลือ 7 แสนต้นๆ ก็ตาม comment ของสมาชิกท่านอื่นๆข้างบนครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Sonic 1.6 โล้ด หน้ากว้างล้อใหญ่สะใจ เกาะถนนแม้ความเร็วสูงแน่ๆ ><//
(ความแรงค่อยว่ากันอีกที)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ^Yimm@^

120 รถอะไรก็ไหวนะ แต่ถ้าขึ้นไปวิ่งบนบูรพาวิถี อันนั้นอีกเรื่องนึง ลมมันแรง
City Jazz Fiesta Sonic Yaris Vios ผมว่าโอหมดอ่ะ

ออฟไลน์ Deaw

ถ้าขับเกิน 120 แล้วสั่นแนะนำให้ไปตั้งศูนย์ล้อครับ  ;D

ออฟไลน์ mamaman

120 รถอะไรก็ไหวนะ แต่ถ้าขึ้นไปวิ่งบนบูรพาวิถี อันนั้นอีกเรื่องนึง ลมมันแรง
City Jazz Fiesta Sonic Yaris Vios ผมว่าโอหมดอ่ะ

ในนี้ Fiesta ที่หนึ่งครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ผมขับ City CNG ของเพื่อน ถ้าเกิน 120 ก็ยังร่อนครับ อาจจะเป็นเพราะว่า ยางหน้ากว้างแค่ 175 รึป่าวไม่รู้
ส่วน Fiesta ที่ใช้อยู่ หนึบจริงครับ จะรู้สึกหวิวอีกที ที่ 160+ คับ ถ้าจะเล่น B-segment แนะนำเป็น Fiesta หรือ Sonic 1.6 คับ น่าจะตอบโจษย์ได้
หรือจะข้ามไปเล่น C-segment ตัวล่างๆก็ได้ครับ เพราะรถใหญ่กว่า ยังไงก็ขับได้มั่นใจกว่า

ออฟไลน์ LaTeX

เข้ามาเชียร์ LancerEX GLXครับ ถ้าอยากได้นิ่ง นิ่งแน่นอน แต่กินดุหน่อย
ราคาป้ายรู้สึกจะ 799k ส่วนลดน่าจะ50kได้ ถ้าแต่งไปแต่งมาค่าแต่งรถอาจเกิน100kได้ ;D

ออฟไลน์ kapaopae

• Jr. Member
  • **
รถสั่นนี้เอาไปถ่วงล้อเลยครับ 55555 ผมว่ารถเก๋งเครื่องเบนซิลมันไม่ค่อยสั่นหรอกครับ มีแต่ร่อน แต่ถ้ารถกระบะเครื่องดีเซลก็ว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ Fly to dream

งบนั้นเกือบได้โฟกัส 1.6 Auto หรือครูซ 1.6 ด้วยซ้ำ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ peterpat

รถยนต์รุ่นใหม่ๆเดี๋ยวนี้แทบทุกรุ่น 120+นิดๆ ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะผมว่า
ยังเห็น Eco car ขับ 120+ กันเยอะแยะเลยครับ ต้องซัก 130 140 ขึ้น ถึงจะเริ่มเห็นชัดว่าคันไหนเริ่มมีอาการไม่มั่นใจ
ไม่แน่ใจว่าเคยขับรถมาบ้างมากน้อยแค่ไหนครับ ถ้าคันแรกแบบคันแรกในชีวิตไม่เคยขับอะไรมาก่อนเลย คันไหนก็หวิวหมดแหละครับ
แนะนำไปลองขับให้หมดเลยครับ Eco car B-seg C-seg จะได้หารถที่เหมาะสมกับตัวเองมากที่สุดครับ
แต่ถ้าอยากได้แบบมั่นใจในช่วงความเร็วสูงๆ กับงบเท่านี้ไปจับยุโรปมือ 2 สภาพดีๆมีตัวเลือกหลายตัวเลยละ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Mini Teana ครับ

Nissan Sylphy ;)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ถามจริงๆครับ ไออาการสั่นของจขกท.หมายถึงอาการแบบไหนหรอครับ
ผมนึกไม่ออกว่าความสั่นที่มันมีที่มาจากความเร็วที่มากขึ้นมันเป็นยังไง

ส่วนใหญ่ที่เจอสั่นก็เป็นที่เครื่องยนต์ เกียร์ หรือเชื้อเพลิง(แก้ส)มากกว่า
ซึ่งก็คืออาการไม่ปกติของรถเป็นคันๆด้วย ไม่ใช่เป็นมาตั้งแต่ป้ายแดง
แต่ยังนึกไม่ออกจริงๆว่ายิ่งเร็วยิ่งสั่นมันเป็นแบบไหนอ่ะครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
M2 ซีดาน ปรกติ 120 ก็ไม่สั่นนะ 140 + ก็ไม่เห็นสั่นเหมือนกัน และผมก็ว่ารถทั่วๆไปก็คงไม่สั่นนะยกเว้นรถที่เบามากๆและรถที่ช่วงล่างไว้ใจไม่ค่อยได้
ปล. ผมว่า ยังไงก็ชั่งเราอย่าไปเน้นขับเร็วเกินไปนะคับ ขับพอสมควรกันดีกว่าคับ เมื่อเช้าเห็นข่าวออสขาวขับชนขอบกั้นทางแถวรัชโยธิน ทั้งคนขับทั้งรถขาดสองท่อนเลย  :-[

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

120 แล้วสั่นนี่  รถหรือคนครับ?

120 สมัยนี้รถเล็กๆก็วิ่งได้มั่นใจพอควรแล้ว รถใหม่ๆที่ขายตามท้องตลาดไม่สั่นนะครับ วิ่ง120 ขึ้นก็ไม่สั่น 

ออฟไลน์ stepmoo46

• Newbie
  • *
ขอโทษทีคับ ใช้ศัพท์ผิดต้องใช้คำว่าร่อน อะคับ
คือเคยขับ Vios ตัวก่อนตัวปัจจุบัน 120+แล้วมันร่อนๆบังคับรถยากอะคับ

อยากได้แบบเกาะถนน

ออฟไลน์ tommaris

วีออสอะรู้สึกไม่มั่นใจแน่ (2007) ผมขับชิวๆ ที่ 100 + นิดหน่อย
แต่ถามว่าเอาอยู่ไม๊ เหลือๆ ผมเคยลองอันเชิญวิญญาณตัวเองสมัยบ้าเห่อ
อัดบนถนน 150 - 160 ก็เอาอยู่ (ยางเดิมล้อเดิม 15 ถ้าเพิ่ม ซัก 17 ดีขึ้นเยอะแน่ๆ)
โซนิค 1.4 ให้ความรู้สึกมั่นคงกว่า (เยอะ)
แต่ถ้าชีวิตหลังพวกมาลัย "want" 120 ขึ้นไปมากๆ แนะนำ c-segment อีกเสียง
(lancer แซยิดก็ยังดี)

ส่วนตัวเดี๋ยวนี้เฉยๆ ขับได้หมด คันไหนก็ได้ปัญหาน้อยๆ หรือไม่มีเลยเป็นพอ
รู้สึกเร็วไปก็ชลอ ไปเรื่อยๆ ไม่บ้าพาวเหมือนสมัยก่อนละ เซฟตี้เฟริส

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
c segment รุ่นล่าง ๆ 

ออฟไลน์ oak7070

มาสด้า3 เลยครับตอนนี้ส่วนลดเยอะด้วย  หรือจะเอาอัลติสก็ยังไม่เกินอยู่ดี 

ออฟไลน์ Godzilla2005

ยังเป็น นศ  แนะนำรถตลาดก่อนดีกว่า ปัญหาน้อย  ซ่อมง่าย 0 บริการดี

ไปไหนมาไหนก็ไม่ต้องลุ้นว่า จะเสียกลางทาง เข้า 0 แล้วแก้ปัญหาไม่จบ

ทำให้ไม่สบายใจ เปล่าๆ   

รถที่จะออกใหม่ที่เล็งไว้ ถ้าซื้อมาขับ ก่อนใครที่มหาลัย  ละก็ เดินลงรถอย่างมั่นใจเลย

ช่วงล่าง งบ 2-30000 ก็น่าจะช่วยไม่สั้นได้แล้วนะ

ออฟไลน์ DArkMaster

ผมใช้fiesta เชียร์fiestaครับ นิ่งดีมาก 140+ก็นิ่ง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Honda Sonic ครับ

เอ้ยยย Chevrolet Sonic 1.6 ครับ

ออฟไลน์ patzahut

lancer ex glx ตามความต้องการ อยู่ในงบสบายๆ รถใหญ่ราคาไม่เกิน750k แน่นอน

ออฟไลน์ mamaman

รู้สึกจะชอบขับไว
แนะนำ c segment เลยครับ จบเลย