ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อเช้าจอด Camry ACV40 ข้างๆ Civic โอ้โหใหญ่เหมือนกันนะ ซื้อไปเถอะครับ  (อ่าน 8452 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside

เท่าที่ดู มันใหญ่เท่าๆ กันเลยครับ เพียงแต่ตูด Civic กุดกว่าเท่านั้นเอง
สมแล้วที่ใช้ platfor Accord เก่ามาทำ หลังคลิป Civic 1.8 ผมมองอะไรก็ดีไปหมดเลย อิอิ อิทธิพลคลิป

ผมเลยกลับมาลองเทียบเพื่อหาคำตอบสูตรลับของ Honda
ทำไมหลังคาลาดๆ ถึงมี headroom เหลือๆ นี่ก็อีกประเด็นนึง
ลองจับภาพ Camry รุ่นเก่าผม (หาภาพโฉมไทยไม่ได้ 555) กับ Civic มาเทียบกัน

แต่บอกก่อนว่า 2 ภาพนี้ มุมภาพต่างกัน ตรงที่ Civic จะตรงสเกลกว่า ส่วน Camry จะหน้าท้ายหลบกล้อง เพราะคนถ่ายภาพถ่ายใกล้มากไป
(ส่วนจะใช้เลนอะไรกันผมไม่รู้ ไม่มีความรู้)

ลองจับเทียบแบบบ้านๆ แต่อย่าสนใจเรื่อง ขนาดล้อนะครับ
ให้ดูภาพรวมเฉยๆ ทุกอย่างมันเพี้ยนเพราะมุมกล้องต่างกันอย่างที่เกริ่นไป
พบว่า มองจากทรงหลังคา มันก็คือ รถที่ใกล้เคียง D segment มาก
แต่ถูกเฉือนตูดทิ้งเพื่อให้เป็น C segment

ลองปรับสเกลอีกหน่อย ให้ใกล้เคียงขึ้น โดยเปลี่ยนมาเป็นการใช้ตากะๆ เอา
พบว่า ยิ่งเข้าใกล้ D segment เข้าไปอีก

ผมเลยสรุปสั้นๆ กับตัวเองว่า ถ้าจะเอาเก๋งขนาด compact
ซื้อๆ ไปเถอะ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ปัญหาสำหรับผมคือ Civic มันใหญ่ไปครับ ไม่ชอบคันยาวๆ ใหญ่ๆ ถ้าเป็น Hatchback จะความยาวกำลังดี

jaesz

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผมนะ ส่วนตัวคิดว่าคอมแพคคาร์ มันมีค่าน่าใช้เพราะขนาด และราคาที่เหมาะสม

ถ้ามันจะใหญ่เทอะทะ ราคาล้านนึง มันก็หมดความเป็นคอมแพคไปแล้ว

ออฟไลน์ rtong

มันคือจุดขายของ civic มาตลอด
ทุกรุ่นต้องใหญ่กว่าเพื่อนร่วม sec เสมอ
เหมือนกับ mazda 3  ที่ทุกรุ่นเน้นการขับขี่  และแคบเสมอ
และก็เหมือนกับ corola ที่ทุกรุ่นของเป็นทางสายกลาง  อยู่ตรงกลางระหว่างคู่แข่ง  ไม่ได้ดีสุด  แต่ก็ไม่ได้แย่ที่สุดในทุกด้าน

ออฟไลน์ -Brian

ความใหญ่ไม่ใช่ทุกอย่างของรถหนึ่งคันครับ

ออฟไลน์ prai

แต่เวลาใช้งานจริง Camry กว้างขวางกว่าแบบรู้สึกได้

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
ใหญ่จริงและครับ  :D :D

แต่ผมเองก็ไม่ค่อย สนใจรถใหย่เท่าไร เน้นด้านอืนมากกว่า

ออฟไลน์ CJ.

ดูเหมือนค่ายนี้ทำรถขนาดใหญ่ขึ้น ตัวรถขนาดจะข้าม segment แล้วครับ

Civic ใหญ่จะเท่า Accord, City ก็ดูเหมือนจะใหญ่เท่าๆกับ C-seg บางรุ่น กะด้วยสายตา
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ps000000

ผมว่ารถซีวิคตัวนี้ก็น่าใช้โดยเฉพาะรุ่นเทอร์โบครับ ;D

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมว่าชื่อมันเลยคำว่า civic ไปไกลละคับ

น่าจะเปลี่ยนชื่อใหม่ดีกว่าไหมคับ

ออฟไลน์ Megalodon

• Sr. Member
กว้างดีจริงครับพอๆกับ D segment ตัวก่อนๆเลยทีเดียว

ออฟไลน์ mirthhahaha

ด้านหลังพื้นที่กว้างเพราะกดเบาะต่ำลงรึเปล่าครับ
ตอนนั้นแฟนผมไปนั่งเบาะหลังของเพื่อนมา บอกว่านั่งแล้วตูดจม ลุกขึ้นยาก

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เห็นแว๊บเดียวก็รู้ว่าใหญ่ครับ

แต่ไม่เคยคิดเลยว่า จะเกือบเท่า camry เลยทีเดียว

ขอบคุณ จขกท ครับ ที่ทำภาพให้ดูแบบง่าย ๆ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ใหญ่ครับแต่ผมว่ามันควรจะอยู่ตรงกลางไม่ควรจะใหญ่เกินนี้ไปนะให้มันมีขอดีของคำว่า C-Segmentคือใหญ่กว่า B-Segment แต่เล็กกว่า D-Segment

ขับสบายกว่า B-Segment แต่คล่องกว่า D-Segment ถ้าเกินนี้ไปผมว่าไปคงจะไปสายเน้นสบายผมว่าไปเอา D-Segment เลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ mozart

ความสุขของคนชอบรถใหญ่เลยครับ ไม่ถึงล้านได้คันใหญ่ๆ ดีครับการแข่งขันจะได้สูง

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ความใหญ่ไม่ใช่ทุกอย่างของรถหนึ่งคันครับ

รถตลาด
ออกแบบสวย
ขับใช้ได้
ใหญ่นั่งสบาย
ซื้อไปเถอะครับ  ;D

ออฟไลน์ NoName__???

ใหญ่เท่าแคมรี่ แต่การเก็บเสียงและความนุ่มนวลยังห่างชั้นเยอะ

ออฟไลน์ Activehybrid

ใหญ่กว่านี้ผมยิ่งชอบ แบนๆมาเลยยิ่งดี

มองจากด้านท้ายยังกว้างๆแบนไม่พอครับ ล้อเล่นนะครับ ถ้าจะซื้อราคาไม่เกิน900,000สักคัน คงดีสุดในตอนนี้ละ

อย่างท่านบนว่า ขอเก็บเสียงดีอีกหน่อยจะเยี่ยมที่สุด ราคาด้วยลดมาเยอะๆเลย ไม่ต้องให้ค่ายอื่นแซงได้

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
ยอมใจ c seg ยุคนี้เลย ใหญ่กันเกือบทุกยี่ห้อ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
มัน "ใหญ่" มากครับ

;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ salamander

• Newbie
  • *
ก็เห็นคุณจิมมี่บอกไว้แล้วไม่ใช่เหรอครับ  ว่า Civic ใหม่ใช้ตัวถังร่วมกับ Accord

ในเมื่อเป็นแบบนั้นจะใหญ่พอๆกับ Camry จะแปลกตรงไหน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แต่ที่ผมชอบเพราะมันแบนดีนะ เหมือนทำให้หรูขึ้น

ออฟไลน์ bobsan

สำหรับผมนะ ส่วนตัวคิดว่าคอมแพคคาร์ มันมีค่าน่าใช้เพราะขนาด และราคาที่เหมาะสม

ถ้ามันจะใหญ่เทอะทะ ราคาล้านนึง มันก็หมดความเป็นคอมแพคไปแล้ว

+1 ครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

ทรงมันคล้ายๆ 320D GT ไหมครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ peterW

ถ้า honda ทำ Civic มาเล็กกว่าเดิม นั่งสบายน้อยลงกว่ารุ่นนี้  เพราะ คนบอกใหญ่ไป

แล้ว Mazda ทำ MZ3 มาใหญ่ แต่ขับสู้ของเก่าไม่ได้  เพราะ คนบอกเล็กแคบไป

จะมีคนตำหนิอีกไหม ?  แล้ว ทั้ง 2 คัน จะขายดี หรือ แย่กว่าเดิม ?

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
รุ่นนี้เตี้ยครับ เบาะจมอีก เลยทำให้มีพื้นที่ด้านบน แต่เวลานั่งนี่ขาแทบเหยียดเลยครับ

ออฟไลน์ Darkart

ใหญ่เกือบๆ เท่าแคมรี่เลยครับ 
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ No Trespassing

Civic ใหญ่กว่าชาวบ้านตั้งแต่สมัย EF แล้วครับ

พอเข้ายุค EG ก็ขยับฐานล้อหนีไป 2.62 ม. แต่คนอื่นยังอยู่แถวๆ 2.46 ถึง 2.50 ม.ด้วยซ้ำ แถมยังยาวกว่าโคโรน่า ST191 ซะอีก (โคโรน่า 2.58 ม.)

มายืดสุดๆเอาตอน FD ตัวเองขยับไป 2.7 ม. แต่เพื่อนบ้านยังอยู่ 2.6 - 2.65 ม.

ส่วนเรื่องเตี้ย เป็นเอกลักษณ์ของเค้าครับ ใครเคยใช้ EF แล้วมานั่งเทียบกับ AE80 จะทราบดี รถมันเตี้ยได้ใจจริงๆ

ยิ่งรุ่นใหม่ใช้พี้นตัวถัง Accord ด้วย ตัวรถก็ใหญ่โตอย่างที่เห็น

อีกทั้งแคมรี่ ACV40 ออกแบบมายุค 2005 จึงไม่แปลกใจว่ารถใหม่ๆ ที่คลาสเล็กกว่า ตัวจะโตกว่าครับ

ออฟไลน์ Tonge

แต่ข้างใน camry พื้นที่มากกว่าชัดเจนนะครับ

ออฟไลน์ SM.

C ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ จนจะชน D อยู่แล้ว