ผู้เขียน หัวข้อ: สอนวิธีใช้มาตรวัด trip a กับ b ให้ผมทีคร้าบ  (อ่าน 28259 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
งงมากครับว่าทำไมต้องมี a กับ b เพราะมันก็โชว์ระยะทางที่วิ่งเหมือนกันเป๊ะๆ ช่วยสอนผมใช้ทีครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: สอนวิธีใช้มาตรวัด trip a กับ b ให้ผมทีคร้าบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 20:45:04 »
กำ มันกด รีเซ็ทได้นี่ครับ เวลา รีเซ็ทมันแยกกันนะครับ

เหมือนมี ตัวนับ สอง ตัว อยากทำไรกับมันก็ทำครับ
เพื่อมี สอง ทริป แยกกันครับ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

Re: สอนวิธีใช้มาตรวัด trip a กับ b ให้ผมทีคร้าบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 21:42:21 »
สมมติ

Trip A กดจับระยะทางตอนเติมน้ำมันมาเต็มถังว่าวิ่งได้ไกลเท่าไหร่ หรือกดจับระยะทางหลังเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาใหม่

Trip B เผื่อไว้อยากจับระยะทางอื่น ๆ เช่นจากบ้านไปที่ทำงานกี่กิโลเมตร ในขณะที่ไม่ไปยุ่งกับ Trip A ที่เราจับไว้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 22:20:28 »
แล้วแต่จะใช้ครับ ที่เขาแยกไว้ ให้มันแยกกัน

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 08:20:29 »
อ่อ คือทั้งสองอันเลขขึ้นไปตามที่เราวิ่งเหมือนกัน แต่รีเซตอันใดอันหนึ่งได้ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 17:25:40 »
Trip A ส่วนใหญ่จะนับได้มากกว่า Trip B 1 หลักครับ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 19:30:43 »
พรุ่งนี้ผมจะเดินทางกลับบ้านต่างจังหวัด
 Trip A ผมกดรีเซ็ทให้เป็น ศูนย์ ตอนอยู่ที่พัก
ผมเดินทางจากที่พักไปปั้มน้ำมัน
ขณะจอดเติมน้ำมัน ผมกดรีเซ็ท Trip B
ระหว่างทางกลับบ้าน น้ำมันลดลงมาเยอะแล้ว เข้าปั๊ม
ผมจดตัวเลข Trip B แล้วกดรีเซ็ท เติมนำมันจดค่าน้ำมันที่เติม จดราคาต่อลิตร
พอใกล้ถึงบ้าน เติมน้ำมัน แล้วจดตัวเลข Trip B ก่อนจะรีเซ็ท

พอถึงบ้านกดดู Trip A ว่าจากที่พักจนถึงบ้าน กี่กิโล
ใช้ข้อมูลจาก Trip B คำนวนอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงในแต่ละช่วง

TripA Trip B กับ Odo จะแยกกันครับ ใช้ตามสะดวก
เช่นว่า ทริปเอวัดระยะทางจากบ้านถึงที่หมายกี่กิโล
ทริปบีอาจจะวัดว่าระยะทางจากสถานที่นะหว่างทางกับจุดหมายห่างกันกี่กิโล
ส่วน odo มีไว้บอกว่าตั้งแต่ผลิตรถมา ใช้รถมาแล้วกี่กิโล
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 00:52:01 »
ก็เพราะรถมันวิ่งยังไงเลขมันก็ต้องขึ้นไปเรื่อยๆ

เช่น จะไปเขาค้อ

Trip A : จับตั้งแต่ออกจากบ้าน จนถึงกลับ ว่ารถเราวิ่งไปทั้งหมดกี่กิโล
Trip B : จับตอนขึ้นมาจนถึงลงเขาว่ากี่กิโล