ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าใจข้อเสีย Hatchback ตอนโดนชนท้าย กับข้อดี Torsion Beam แล้วล่ะ  (อ่าน 8225 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ก่อนหน้านี้ผมชอบรถประเภท Hatchback มาโดยตลอด เพราะประโยชน์ใช้สอยของพื้นที่ด้านหลังนั้นมีมากกว่ารถ Sedan ทั่วไป ไม่ว่าจะเป็นการถอยจอด การขนของที่มีความสูงเยอะหน่อย การพับเบาะเพิ่มพื้นที่บรรทุกของ (รถ Sedan ส่วนใหญ่ไม่ค่อยทำกัน ทั้งที่ทำได้) หรือแม้กระทั่งพาน้องหมาไปไหนต่อไหนได้โดยไม่ต้องห่วงว่าพื้นที่ห้องโดยสารจะเละ จนกระทั่งรถผมเกิดอุบัติเหตุเมื่อ 3 เดือนที่แล้ว.....

จอดหยุดรอสัญญาณไฟตามปกติแล้วโดนชนครับ แรงจนแว่นที่ผมใส่อยู่กระเด็นหลุดไปกองอยู่กับพื้นเลย คาดว่าคันที่มาชนคงร่อนหลบแท๊กซี่คันสีฟ้าที่จอดข้างทางแล้วร่อนกลับเลนซ้ายเพื่อตรงเหมือนเดิมโดยไม่เบรค แต่ดันมีมอเตอร์ไซค์จากไหนไม่รู้ผ่านด้วยความเร็วสูงพอดี เขาเลยเสยท้ายรถผมเข้าไปอย่างเต็มๆ จะเห็นได้จากวิดีโอว่า Altis ที่วิ่งผ่านข้างๆ ตอนโดนชนนั่นล่ะครับ คันนั้นล่ะ

สภาพรถผมที่โดนชนนั้นดูไม่จืดเลยทีเดียว พี่เล่นชนจนยางหลังซ้ายระเบิด ประตูท้ายเบี้ยวไปหน่อย เปิดแล้วปิดกลับไม่ได้ กับช่องยางอะไหล่คดอีกเล็กน้อย (ดูภาพได้ที่ท้ายกระทู้นี้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2015, 16:15:17 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ส่วนด้านหน้า ดูเหมือนแค่กันชนหน้าบุบนิดหน่อย และฝากระโปรงหน้ามีดุ้งบ้างเล็กน้อย

แต่จริงๆ คานกันกระแทกด้านหน้ายุบ แล้วไปดันให้รังผึ้งระบบหล่อเย็นเครื่องยนต์และคอยแอร์คดตามไปด้วย รวมไปถึงชุดโครงด้านหน้าก็เบี้ยวตามไปอีก - -"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
ตอนนนี้รถซ่อมเสร็จรึยัง

ซ่อมแล้วประตูปิดสนิทมั้ยครับ   :) :) :)

หลังจากเกิดเหตุการณ์นี้ ก็เคลมประกันกันไป มีผู้เสียหายทั้งสิ้น 4 คัน คือ...
1. รถ Altis ที่มาชนผม กันชนหน้าฉีกกระจุย ยางไม่แตก แต่ศูนย์คงเบี้ยวไปแล้วล่ะ
2. รถผมที่สุดซวย โดนชนจนล้อบึ้ม แถมกระเด้งไปชนพี่ Taxi ข้างหน้าอีก
3. พี่ Taxi ข้างหน้าที่รถผมกระเด้งไปชน เปิดฝาหลังแล้วปิดไม่ลง ให้ช่างเคาะน่าจะปกติ
4. ลุง Starlet EP71 ที่ Taxi กระเด้งไปชนต่อ แค่กันชนหลังแตก แต่คงใช้เวลาหาอะไหล่มาใส่ใหม่นานอยู่

แล้วก็ขับแยกย้ายกันไป ยกเว้นรถผมที่ต้องหารถยกมายกไปพื้นที่ของประกันก่อนที่จะส่งต่อให้อู่ซ่อม

รถผมใช้เวลาซ่อมที่อู่ทั้งหมด 2 เดือน ใจก็ไม่ดีว่ารถจะกลับมาเป็นปกติดีไหม จนกระทั่งไปรับรถที่อู่ซ่อม ผลคือช่วงล่างที่โดนชนจนล้อระเบิดนั้น ไม่ได้เป็นอะไรเลย ไม่แม้แต่ศูนย์เบี้ยว เพราะอานิสงค์ความแข็งแกร่งของระบบ Torsion Beam แม้จะทำให้ความนุ่มนวลหายไปเยอะก็ตาม แต่เมื่อเทียบกับช่วงล่างแบบ Multi Link ที่อ่อนไหวได้ง่ายๆ เมื่อโดนชน ผมก็แฮปปี้แล้วนะ

แต่.....มันยังไม่จบแค่นั้นน่ะสิ เหมือนว่าโครงสร้างรถจะเบี้ยวไปหน่อย ประตูหลังซ้ายผมกลับมาน้ำรั่วอีกแล้ว หลังจากที่เคยแก้จนหายสนิทเมื่อครั้งก่อน ก็ให้อู่แก้งานใหม่ แล้วไม่รู้ว่ามันจะรั่วอีกหรือป่าว รู้สึกแปลกดีที่ช่วงล่างไม่ได้เป็นอะไร แต่โครงข้างบนกลับเบี้ยวเล็กน้อย

ฝาประตูหลังทางอู่แก้ได้ดีมาก น้ำไม่เข้าเลยซักแอะ ทั้งที่เพื่อนเคยพูดขู่เอาไว้ว่าระวังน้ำรั่วให้ดี แถมรู้สึกว่าปิดสนิทปึ้กกว่าเดิม

ฝากระโปรงหน้าและโครงรถด้านหน้าถูกดัดกลับเหมือนเดิม ปิดสนิทแน่น ไม่ด๊อกแด๊กเหมือนที่มาจากโรงงาน

ชุดกรอบพลาสติดภายในที่แตกผิดรูปถูกเปลี่ยนใหม่ แน่นกว่าเดิม คราวนี้แฮปปี้ที่ขับไปแล้วไม่มีเสียงก๊อกแก๊กดังให้รำคาญใจอีก

สรุปแล้ว ผมเข็ดกับการใช้รถ Hatchback ครับ ตอนเวลาโดนชนท้ายนี่เสี่ยงทำให้ช่วงล่างด้านหลังพังง่ายมาก เพราะระยะห่างล้อหลังกับท้ายรถสั้นสุดๆ โดนชนแรงหน่อยก็ถึงล้อแล้ว ต่างกับรถ Sedan ที่ท้ายจะยื่นออกจากล้อหลังพอสมควร ทำให้ความเสี่ยงช่วงล่างพังมีน้อยลง แต่ก็โชคดีที่ระบบช่วงล่างแบบ Torsion Beam รองรับแรงกระแทกหนักระดับหนึ่งได้โดยไม่พังหรือเสียงรูปใดๆ

รถคันต่อไปของผมคงเป็นรถประเภท Fastback/Liftback หรือ Hatchback ที่ท้ายยื่นออกจากล้อหลังมากหน่อย เพื่อเพิ่มความอุ่นใจเมื่อเกิดเหตุการณ์โดนชนแบบนี้อีก ( ซึ่งไม่อยากให้เกิดขึ้น :'( )

ปล. QC งานประกอบของ Honda ห่วยจัง งานซ่อมอู่ให้กลับสภาพเดิมยังแน่นหนากว่าอีก -"-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2015, 16:07:26 โดย iKrit »

ออฟไลน์ Staples

ผมชอบ hatchback ตรงมันขนเยอะได้นี่แหละ เครื่องซักผ้า จักรยาน ขนสบาย เก๋งทำไม่ได้ ถึงแม้มันจะปลอดภัยกว่าก็เถอะ

ตอนนนี้รถซ่อมเสร็จรึยัง

ซ่อมแล้วประตูปิดสนิทมั้ยครับ   :) :) :)

ซ่อมเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ประตูปิดสนิทแน่นกว่าเดิมขึ้นเยอะเลย :D

ออฟไลน์ gumpzgear

จากภาพที่ยางแตกเพราะกันชนส่วนที่เป็นพลาสติกไปจิ้มถูกยางไม่ใช่เหรอครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าที่ช่วงล่างหลังไม่เป้นอะไร เพราะแรงชนมาไม่ถึงช่วงล่างมากกว่า อาจจะไม่เกี่ยวกับว่าเป็น Torsion Beam หรือ Multi-link

จากภาพที่ยางแตกเพราะกันชนส่วนที่เป็นพลาสติกไปจิ้มถูกยางไม่ใช่เหรอครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าที่ช่วงล่างหลังไม่เป้นอะไร เพราะแรงชนมาไม่ถึงช่วงล่างมากกว่า อาจจะไม่เกี่ยวกับว่าเป็น Torsion Beam หรือ Multi-link

มันแตกแบบนี้น่ะครับ ^^"

ออฟไลน์ Sacrifice

ขอบคุณที่มาแชร์ ประสบการณ์ ครับ ;D

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้ารัก หรือชอบจริงๆก็ใช้ต่อไปเถอะครับ

ผมแค่จะบอกว่า รถอะไรมันก็มีจุดด้อยที่แตกต่างกันออกไป

ญาติๆและเพื่อนๆของผม ทั้งเจ้าออส ทั้งอัลเมร่า หรือแม้กระทั่ง ซีวิค
เคยโดนชนท้ายมุมเฉียงๆแบบของคุณมาแล้ว แล้วเด้งไปชนคันหน้า

ผลคือมีปัญหาที่หลังคาทั้งนั้นเลยครับ มีหนักสุดๆคืออัลเมลา ชนไม่แรง แต่หลังคาแถวเหนือเสาบี ยุบลงไปเลย

ผมว่าทั้งหมดทั้งปวง มันอยู่ที่จังหวะของการชนด้วยอะครับ

ออฟไลน์ SM.

ชนแรงน่าดู กระแทกด้านหลัง เป็นไปถึงข้างหน้าเลย

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
สรุปว่าคันที่ก่อเหตุก็หนีเข้ากลีบเมฆไปเลยใช่มั้ยคับ คุณ จขกท. เลยจับตัวไม่ได้เลยใช่มั้ยคับ ดูจากคลิปแล้วมันรีบชิ่งหนีเลยแฮะ ( ถ้าคุณหมายถึงอัลติสคันที่วิ่งผ่านข้างนะ )
ปล. เจ้าสองซีดานคันหน้าโชคดีรอดหวุดหวิดคับเพราะเบี่ยงเลี้ยวออกไปทางขวาก่อน ถ้าจอดอยู่ข้างหน้าก็มีสิทธิ์โดนก่อนอัลติสชมพูเหมือนกันนะคับน่ะ :)

สรุปว่าคันที่ก่อเหตุก็หนีเข้ากลีบเมฆไปเลยใช่มั้ยคับ คุณ จขกท. เลยจับตัวไม่ได้เลยใช่มั้ยคับ ดูจากคลิปแล้วมันรีบชิ่งหนีเลยแฮะ ( ถ้าคุณหมายถึงอัลติสคันที่วิ่งผ่านข้างนะ )
ปล. เจ้าสองซีดานคันหน้าโชคดีรอดหวุดหวิดคับเพราะเบี่ยงเลี้ยวออกไปทางขวาก่อน ถ้าจอดอยู่ข้างหน้าก็มีสิทธิ์โดนก่อนอัลติสชมพูเหมือนกันนะคับน่ะ :)

ไม่หนีครับ เขาเคลื่อนรถไปจอดซอยใกล้ๆ แล้วเดินมาขอโทษครับ ต่างคนก็ต่างเรียกประกันกันไป :)

ออฟไลน์ gundam126

กล้องติดรถยนต์ใช้ของอะไรครับ ผมมีติดเหมือนกัน แต่ตอนกลางคืนภาพมันไม่ชัดเลย พอดีจะเปลี่ยนกล้องหน้ารถใหม่ครับ

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
เรื่องรถชนนี่เจ็บปวดจริงๆ แม้จะเป็นฝ่ายถูก ประกันเขารับผิดชอบซ่อมให้
แต่ระยะเวลาซ่อม 2-3 เดือนกับคนที่มีรถคันเดียว เราลำบากมาก รถก็มีตำหนิซ่อมจนใช้งานได้ปกติแต่ขายต่อไม่เหมือนเดิม
แต่ไม่มีการชดเชยส่วนนี้โดยมีเกณฑ์มาตรฐานกลางเลย หรือผมเรียกร้องไม่เป็นก็ไม่รู้ เท่าที่หาข้อมูลก็ต้องตามไปเรียกร้องเอง
ถ้าซ่อมเกินเวลาประเมิน จริงๆ น่าจะมีกฏหมายมาดูแล ให้ชดเชยตามเกณฑ์ทันทีเลย ส่วนเกินค่อยมาจ่ายเพิ่มเติมทีหลัง
ขอแค่ได้ใช้ชีวิตปกติ ระหว่างรอซ่อมก็ยังดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

ยินดีที่ซ่อมกลับมาได้ครับ มีหลักฐานชัดเจนเลย ตรงนี้ก็ดีไป

ออฟไลน์ neutrino

เรื่องรถชนนี่เจ็บปวดจริงๆ แม้จะเป็นฝ่ายถูก ประกันเขารับผิดชอบซ่อมให้
แต่ระยะเวลาซ่อม 2-3 เดือนกับคนที่มีรถคันเดียว เราลำบากมาก รถก็มีตำหนิซ่อมจนใช้งานได้ปกติแต่ขายต่อไม่เหมือนเดิม
แต่ไม่มีการชดเชยส่วนนี้โดยมีเกณฑ์มาตรฐานกลางเลย หรือผมเรียกร้องไม่เป็นก็ไม่รู้ เท่าที่หาข้อมูลก็ต้องตามไปเรียกร้องเอง
ถ้าซ่อมเกินเวลาประเมิน จริงๆ น่าจะมีกฏหมายมาดูแล ให้ชดเชยตามเกณฑ์ทันทีเลย ส่วนเกินค่อยมาจ่ายเพิ่มเติมทีหลัง
ขอแค่ได้ใช้ชีวิตปกติ ระหว่างรอซ่อมก็ยังดี

กล้องติดรถยนต์ใช้ของอะไรครับ ผมมีติดเหมือนกัน แต่ตอนกลางคืนภาพมันไม่ชัดเลย พอดีจะเปลี่ยนกล้องหน้ารถใหม่ครับ

Dashcam G30 ครับ ผมเน้นมุมมองกว้างกับภาพชัดเป็นหลัก (เลนส์กว้าง 160-170 องศา) ผมซื้อเมื่อปีที่แล้วประมาณ 1900 บาท ถ้าเน้นแบบเห็นด้านหน้าชัดอย่างเดียวราคาถูกก็ G1W ครับ :)

ระวังของปลอมหน่อยนะครับ โดยเฉพาะรุ่น G1W