ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องยอดขายรถน้าโตครับ  (อ่าน 4213 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
สงสัยเรื่องยอดขายรถน้าโตครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 13:19:18 »
  เห็นทั้ง taxi ทั้ง limousine  แล้วก็รถในราชการ  หรือแม้กระทั่งบริษัท ส่วนมากจะใช้ Toyota แทบทั้งนั้น อาจมีบางยี่ห้อมาแซมบ้าง แต่หลักๆก็จะเห็นยี่ห้อนี้ แล้วทำให้นึกถึงยอดขายรถยี่ห้อนี้ ทำให้อยากทราบว่า ยอดขายรถทั้งหมด มีสัดส่วนของรถบ้านและรถฟลีท อยู่ที่เท่าไหร่ครับ ยอดขายที่ทะลักรวมทั้งหมดในไทย ระหว่างรถบ้านใช้งานกับรถที่ขายเป็นฟลีทเพื่อทำ taxi, limousine, รถบริษัทเอกชน และราชการ ฯลฯ เท่าไหร่ครับ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
Re: สงสัยเรื่องยอดขายรถน้าโตครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 13:30:05 »
ถ้าเป็นตัวเลขของ Taxi คุณหมู ได้ทำสรุปให้ในกระทู้ยอดขายรถยนต์เป็นประจำอยู่แล้วครับซึ่งเฉลี่ยอยู่ที่ 20-30% ของยอดขาย Altis ครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
Re: สงสัยเรื่องยอดขายรถน้าโตครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 13:45:46 »
รถ Altis ที่เป็น Taxi เท่าที่ดูคุณหมูสรุปมีประมาณ 500-700 คันต่อเดือน
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 14:56:22 »
บาง บ. เหมาซื้อด้วยครับ ผมเห็นลานจอดรถบาง บ. VIOS แปะ  Logo บ.จอดเรียงกัน 20-30  คัน เป็นรถ ผู้บริหาร (Altis ) 10คันก็มี

บ.รถเช่า ก็เหมาโตโยต้าเหมือนกันครับ เหมือนทุก บ.จะผูกขาดโต กับ อิสุสุ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 15:45:27 »
ถ้าเลือกรถโดยไม่เน้นภาพลักษณ์  แต่ดูที่ความคุ้มค่า  สุดท้ายอะไรๆจะจบที่เจ้าตลาดครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 16:57:10 »
ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ แต่...รถพวกนี้ไม่ได้ซื้อบ่อยๆนะ ส่วนใหญ่จะเป็นช่วงแรกๆของการเปลี่ยนโฉม ปรับโฉม แล้วซื้อเยอะ

ราชการบางที่ก็เช่าเอานะครับ พอมีงบใหม่ ถึงเวลาเปลี่ยน เอากลับไปประมูลขายราคาถูก แล้วก็กลายมาเป็นรถมือ2 ตามลำดับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 18:23:12 »
น่าจะไม่มีการแบ่งไว้ครับ เพราะยอดขายยังไงก็คือยอดขาย
ไม่ว่าจะรถส่วนบุคคล รถบริษัท รถราชการ รถแท๊กซี่

ไม่มีใครล็อคไว้ ว่าต้องยี่ห้อนี้เท่านั้นถึงทำเป็นรถแท๊กซี่ได้
แต่มันเกิดจากการเลือกเองขององค์กร บริษัท หน่วยงาน
มันมีปัจจัยหลายต่อหลายอย่าง สำหรับการซื้อ
ไม่ใช่แค่สมรรถนะการขับขี่เพียงอย่างเดียว

ปล.ล่าสุดองค์กรนึงซื้อยกล็อตกระบะ ไป 20 คัน
ดีลราคา Final จบที่ส่วนลดคันละประมาณ 1.5แสน
ใครจะไม่เอาล่ะครับ 150,000 X 20 = ถูกลงไป 3ล้านบาท
ไปเสนอราคาที่ไหน ก็ชนะหมด

ออฟไลน์ KAMILIA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 22:17:41 »
บริษัท หรือหน่วยงาน  ซื้อครั้่งนึ่งก็ใช้กันยาวๆ ไม่ได้ซื้อทุกปี  โตต้า อะไหล่กับค่าซ่อมบำรุงถูกจริงๆครับ  อย่าลืมว่ารถของบริษัท คนขับมันขับไม่ถนอมรถหรอกครับถ้าใช้รถที่มีค่าบำรุงรักษาแพงๆ บริษัทก็อ้วกเวลารถเสีย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 09:18:16 »
ผมนึกว่า ยอดขายรถ เค้าจะแยกกันระหว่าง Retail กับ Wholesale ซะอีก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 09:28:48 »
   เห็นบางบริษัทจะทะยอยเปลี่ยนเป็นแผนกๆ แผนกละ 30-40 คัน สรุป เห็นรถใหม่ทุกปี ทุกโมเดลเลยก็มีครับ เลยทำให้คิดว่า ยอดขายขนาดนี้ เป็นรถบ้านสักกี่ %  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ franky

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 14:32:41 »
เคยเห็รถหน่วยงาน มาเป็น chev พักนึงหลังๆก็กลับมาพี่โตอีก