ผู้เขียน หัวข้อ: รถวิ่งแสนโลกแล้ว แต่ยังไม่มีอาการอะไรควรนำไปตั้งวาวล์มั๊ยครับ  (อ่าน 11494 ครั้ง)

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
Civic fd mt ติด LPG ตอน 70000 โล  ตอนนี้ 110,000
ไม่เคยตั้งวาวล์  รอบเดินเบานิ่งมาก ไม่มีอาการกินแก๊ส   กินน้ำมัน
แต่ไม่รู้ว่าแรงเหมือนเดิมมั๊ย เพราะชินกะรถ

ถามว่าควรนำไปตั้งวาว์ที่ศูนย์ฮอนด้ามั๊ย  เพราะศนย์บอกว่ารถติดแก๊สรับตั้งแต่ไม่รับประกันหกเดือน

กลัวว่าวาวล์ยังดีแต่เอาไปตั้งดันเจอช่างห่วยทำให้วาวลยัน หรือทำรถมีอาการอื่นๆตามมา

อยากถามผู้รู้ว่าถ้ารถยังไม่มีอาการ แต่วิ่งมาแสนโลแล้ว ควรจะเอาไปตั้งวาวล์ดีมั๊ย หรือวิ่งไปจนกว่าจะมีอาการดีครับ

ออฟไลน์ expedite

• Newbie
  • *
ถ้าวิ่งไปแสนโลก :P แล้วยังดีอยู่เครื่องนี้ทนมากครับ
อิอิ แซวเล่นนะครับ

ผมว่าตั้งที่ร้านที่เราไปติดตั้งชุดแก้สดีกว่าครับ ;D

ถ้าวิ่งไปแสนโลก :P แล้วยังดีอยู่เครื่องนี้ทนมากครับ
อิอิ แซวเล่นนะครับ

ผมว่าตั้งที่ร้านที่เราไปติดตั้งชุดแก้สดีกว่าครับ ;D

ที่ร้านที่ผมติด ไม่รับตั้งวาวล์ครับ

แสนโลกนี่พิมผิดครับ แก้เป็นแสนโล อิอิ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

honda  ควรตั้งวาวล์ ทุก 40000 โล

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ตั้งเลยครับ ต่อไปทุก 40,000 โลนะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ ceberos

ใช้แก๊ส ตั้งไวหน่อยก็ได้ครับ ซัก 3.5 ที่ตั้งผมอ่านมาจากคลับมาสด้า3 เขาแนะนำ tiger taxi จำที่อยู่ไม่ได้ครับ หรืออู่เก่งๆทั่วไปก็ตั้งได้ครับ  ;)

ออฟไลน์ myalexxp

รถยังดีๆ อย่าไปยุ่งกะมันครับ

เดี๋ยวงานเข้า  ;)

ออฟไลน์ sukhontha

ยังไม่มีอาการไม่ควรทำ ตามข้างบนครับ หากมีอาการผิดปกติ เดินเบาไม่นิ่ง เครื่องเริ่มมีเสียงแปลก ๆ เล็ก ๆ น้อย ๆ นั่นแหละต้องเข้า  แล้วช่างเขาจะบอกว่าเหลือเวลาอีกเท่าไรจะต้องทำอีก อย่างนี้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Amj

ใช้แก๊ส ตั้งไวหน่อยก็ได้ครับ ซัก 3.5 ที่ตั้งผมอ่านมาจากคลับมาสด้า3 เขาแนะนำ tiger taxi จำที่อยู่ไม่ได้ครับ หรืออู่เก่งๆทั่วไปก็ตั้งได้ครับ  ;)

แนะนำอู่นี้อีกเสียงครับ

อู่นี้เคยทำช่างศูนย์ฟอร์ดหงายเงิบมาแล้ว ช่างศูนย์ท้าว่าไม่สามารถเปิดฝาตั้งวาล์วฟอร์ดโฟกัสให้เสร็จได้
ภายใน 1.30 ชม. ต้องใช้เวลาอย่างน้อย 1 วัน เจออู่นี้เข้าไปหงายเงิบครับ ทำทุกอย่างเสร็จภายใน 1.30 ชม.

ขอบคุณทุกท่านครับ
ตกลงยังไม่ทำครับ  ลองกดดูแรงยังดี รอบเดินเบานิ่งสนิท แอร์ตัดรอบไม่ตก เสียงเครื่องนิ่ง

รอใช้ไปเรื่อยๆก่อนครับ 

ออฟไลน์ archian

เชียงใหม่ไม่มีอู่ที่ทำให้ช่างศูนย์ หงายเงิบเลย  อิจฉาคนกรุงจริงๆ  อิอิ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Civic fd mt ติด LPG ตอน 70000 โล  ตอนนี้ 110,000
ไม่เคยตั้งวาวล์  รอบเดินเบานิ่งมาก ไม่มีอาการกินแก๊ส   กินน้ำมัน
แต่ไม่รู้ว่าแรงเหมือนเดิมมั๊ย เพราะชินกะรถ

ถามว่าควรนำไปตั้งวาว์ที่ศูนย์ฮอนด้ามั๊ย  เพราะศนย์บอกว่ารถติดแก๊สรับตั้งแต่ไม่รับประกันหกเดือน

กลัวว่าวาวล์ยังดีแต่เอาไปตั้งดันเจอช่างห่วยทำให้วาวลยัน หรือทำรถมีอาการอื่นๆตามมา

อยากถามผู้รู้ว่าถ้ารถยังไม่มีอาการ แต่วิ่งมาแสนโลแล้ว ควรจะเอาไปตั้งวาวล์ดีมั๊ย หรือวิ่งไปจนกว่าจะมีอาการดีครับ

ถ้ามั่นใจว่าฟังเสียง แยกเสียงได้ว่าเครื่องปรกติ ไม่ต้องตั้งครับ

ออฟไลน์ Nioka

เป็นผมตั้งครับ และล้างปีกผีเสื้อด้วย

รับลองว่าทำแล้วคุณจะรู้สึก รถ ดีขึ้นกว่า ปัจจุบันแน่นอน

แถมได้บำรุงเครื่องไปในตัวด้วย

ปล.รถผม Jazz GE lpg จะ 200,000 แล้วครับติดตั้งแต่วิ่งไป 1,000 โล

ปัญหาที่เจอตัวต่อไปคือ คอล์ยจุดระเบิด!!!

ออฟไลน์ myalexxp

เชียงใหม่ไม่มีอู่ที่ทำให้ช่างศูนย์ หงายเงิบเลย  อิจฉาคนกรุงจริงๆ  อิอิ

ช่าง 0 ฮอนด้า ผมเห็นขี้มอไซค์ ซ้อนกัน ไปวิ่งหาซื้ออะไหล่ตามสันป่าข่อยเยอะครับ

บางครั้งขับรถลูกค้าเข้ามาซ่อมเลยก็มี

พวกเซ็นเซอร์ต่างๆ ถ้าเบิกใหม่ลูกค้า ไม่สู้ราคา ก็ต้องไปหาเอาอู่นอกครับ

ออฟไลน์ limpbiz

• Newbie
  • *
ผมโคตรอยากจะตบกะโหลก คนรับรถศูนย์ Honda ชลบุรีเลยครับ ผมจะไปตั้งวาล์วที่ 40,000 โล มันบอกว่า รอตั้งพร้อมเปลี่ยนหัวเทียน แสนโลฯ เลยพี่

อืม เยี่ยมม

ออฟไลน์ panerai

เค้าว่ากันว่ารถติดแก็สควรตั้งผมก็เห็นด้วยน่ะครับ แต่ถ้าวิ่งน้ำมันเพียวมาตลอดๆผมว่าไม่ต้องก็ได้มั้ง เพราะคันวอลโว่ 940 360,000 km ,Benz w211 e200k วิ่ง2.5แสน
BMW E46 325i 1.4แสน กม. ก็ยังไม่เคยตั้งวาล์ว ตัวเครื่องก็ปกติดีน่ะครับ
 ส่วนคันติดแก็สก็ Accord G7 2.4 ตอนนี้วิ่ง 190,000 แล้ว ติดแก็สตอน1.5แสน ครบ40,000โล พอดี ทุกอย่างยังปกติดี มีน้ำมันเครื่องที่หายเร็วกว่าปกติ ไม่แน่ใจ ว่าเกี่ยวกันไหม ว่างๆจะลองเอาไปตั้งวาล์วดูเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Tung

• Jr. Member
  • **
รถ FD ผมวิ่งน้ำมันตลอด ตั้งวาล์วทุก 40,000km
ทุกครั้งที่ตั้งวาล์วเสร็จ ขับออกมา คันเร่งเบา เหยียบแล้วรถไปดีกว่าเดิม  รู้สึกได้ครับ

ของพวกนี้ อาการมันจะค่อยๆอืด  เราก็ชินไปกับมัน
แนะนำให้ไปตั้งดูครับ เข้าศูนย์ ค่าแรงประมาณพันนึง
แต่รถแกส อาการมันจะออกอีกแบบ คือไม่อืด แต่ยัน

อย่างน้อย ได้ปรับซักหน่อยก็ดีครับ เพราะเครื่อง Honda ไม่ได้ใช้ระบบไฮโดรลิคเหมือนยี่ห้ออื่น