ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ความรู้เรื่อง ECU. หน่อยนะครับ  (อ่าน 4677 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
อยากได้ความรู้เรื่อง ECU. หน่อยนะครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 15:21:42 »
คือได้อ่านมาหลายครั้ง ที่เค้าบอกว่า ecu. มันจะจำวิธีการขับของผู้ขับ
มันเป็นยังไงเหรอครับ รบกวนผู้รู้อธิบายหน่อยครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
Re: อยากได้ความรู้เรื่อง ECU. หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 16:39:24 »
รายละเีอียดผมก็ไม่ทราบนะครับ ต้องรอผู้รู้มาตอบอีกที
แต่จากประสบการณ์ของผม
น้องโฟกัส ตอนแรกๆ อืดมากกกกกก เกียร์กระตุกมากกกก
แต่พอใช้ไปสักพัก เหมือนรถมันจะจับนิสัยการขับเราได้
ก็ไม่ค่อยอืดเวลาออกตัวละ เกียร์ก็กระตุกน้อยลง
ทั้งหมดนี้ คือรู้สึกได้เลยครับ

ก็ไม่รู้ว่า รถมันเรียนรู้เรา รึเราเรียนรู้รถกันแน่นะครับ

ออฟไลน์ Devil13

Re: อยากได้ความรู้เรื่อง ECU. หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 16:47:42 »
เท่าที่ผมรู้ มันเรียนรู้การเหยียบคันเร่งของผู้ใช้ แล้วนำค่าที่ได้ไปสั่งจ่ายน้ำมันที่หัวฉีดให้เหมาะสม

แล้วก็ตอนที่เราเปลี่ยนน้ำมัน สมมุติตอนแรกเติม 95โซฮอล์ แต่เราเปลี่ยนไปเติม E20
กล่อง ECU ก็จะคำนวนการจ่ายน้ำมันที่เหมาะสมให้ใหม่ ซึ่งตอนแรกอาจมีกระตุกบ้าง แต่สักพักก็วิ่งได้ปรกติเหมือนเดิม

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 17:40:45 »
 ;D ;D ;D.............ตอบเฉพาะ ECU ภาคเกียร์ฯเท่านั้นนะครับ คือ:

Logic intelligence  จะจำ styling pattern ในการขับ เช่น เร่งออกตัวหวือหวาของผู้ขับ #1 หรือการแซงแบบ Kick down แช่ลากรอบ
 ของผู้ขับ #2  หรือการออกรถแบบนุ่มนวลเรียบๆของผู้ขับ #3   นี่คือการเรียนรู้จดจำของ logic intelligence ECU ที่มันจะเรียนรู้สไตล์
 การขับขี่ของแต่ละคน และมันจะอยู่กับเราไปตลอด จนกว่าจะมีการ Reset off ที่ต้องทำโดย OBD ซึ่งโดยทั่วไป รถยุโรปปี ' 04 ขึ้นมา
 memory ได้ถึง 4 คน  และรถเอเชีย memory ได้ 2 คน (ยกเว้น luxury car เช่น Lexus, Acura และ Infinity)  ส่วนชื่อของโปรแกรมนี้
 แต่ละแบรนด์ก็ตั้งชื่อให้มีเอกลักษณ์ของแบรนด์นั้นๆเองครับ 8)

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 18:04:24 »
อธิบายง่ายๆให้คนทั่วไปเข้าใจได้ก็คือ

บันทึกข้อมูลว่าเราทำอะไรไป  เก็บไว้ในหน่วยความจำ
|
V
เอาข้อมูลมาคำนวนหาค่าเฉลี่ยต่างๆ  ประมวลผลออกมา  ทำนายว่าคนขับคนนี้ชอบขับแบบไหน 
(ทำอะไรบ่อยๆ  ก็จะยึดเอาแบบนั้น)
|
V
ควบคุมการจ่ายน้ำมัน  ความเร็วรอบเครื่อง  ระยะเปลี่ยนเกียร์
ส่วนใหญ่จะเห็นผลตอนออกตัว กับเร่งแซง   

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 20:14:17 »

ลองเอารถไปใช้งานในชีวิตประจำวัน ขับเรื่อยๆ ชิลๆ ซัก 3 เดือน

แล้วหาเวลา 3 วัน ขับไปเที่ยวต่างจังหวัด เหยียบเกิน 100 ต่อเนื่องกันเป็นเวลานาน

กลับมาถึงบ้าน วันต่อมามันจะกระฉับกระเฉงขึ้นกว่าปกติเล็กน้อย

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 22:15:19 »
ผมคิดเอาเองว่า ... ตราบเท่าที่เรายังไม่ได้ใส่ login ก่อนขับรถ .... ตราบนั้นก็ยังไม่มี ECU ตัวไหน จำอะไร ของใครได้ครับ ....

เท่าที่ฟังเขามา กล่องทั่ว ๆ ไป จะมี memory ที่จะช่วยในการจำค่าปัจจัยต่าง ๆ เพื่อช่วยให้การตอบสนองของรถเป็นไปตามแบบที่ผู้ขับคุ้นเคย ซึ่งทำให้เกิดปรากฏการณ์ที่ว่า เวลาเราไปลองขับรถคนที่ขับชิว ๆ มาตลอด จะรู้สึกว่ารถอืด ... แต่พอไปขับรถพวกเท้าหนัก ก็จะรู้สึกว่ารถตอบสนองได้ดีครับ ...

ที่กล่าวมาข้างต้น ผมคิดเอง เออเองล้วน ๆ ครับ  :)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 22:38:36 »
มาสด้าสองผม รู้สึกมันไม่ค่อยจะเรียนรู้อะไรเลยน่ะครับ

เวลาเร่ง ถ้าเหยียบคันเร่งลงไปทีละนิดๆ เกียร์มันไม่เปลี่ยนขึ้นสักที (คือเพิ่มความเร็วแบบชิวๆเนี่ยแหละครับ) ต้องถอนคันเร่งนิดนึง มันถึงจะชิฟท์เกียร์ให้   
แต่หลังๆ ใช้ Hold mode ของมัน สะดวกดีมากเลยครับ *-*

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 07:28:10 »
ผมเป็นคนขับรถ2นิสัยครับ คือถ้าชิวๆ จะช้ามากๆ ไม่มีคิกดาวน์ ไม่อะไรเลย ขับไปขับมา เหลือ70 ครับ หากผมขับแบบนี้ รถมันจะเซ็ตมาให้ออกตัวนุ่มขึ้นไม่กระชาก คันเร่งไม่ไวไป แต่วันไหนผมอารมณ์ร้อนๆ รีบๆ คิกดาวน์ ใช้ความเร็ว พอมาขับอีกครั้ง กดคันเร่งแล้วรถจะพุ่งกว่าเดิมครับ เหยียบเป็นมา ไม่ตั้งใจเหยียบก็มา