ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 1 กรกฎาคม 2017 //  (อ่าน 6042 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY
FM 105.0 ประจำวันที่ 1 กรกฎาคม 2017

สวัสดีวันเสาร์แรกของเดือน กรกฎาคม และ เสาร์แรกของครึ่งปีหลัง 2017 ครับ
อัพเดตข่าวคราวของวงการรถยนต์กันเหมือนเช่นเคย กับ DR!VE by JIMMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น FM 105.0

ข่าวในประเทศ หลังจากที่กระทรวงการคลังประกาศอัตราภาษีสรรพสามิตใหม่
สำหรับรถยนต์ไฟฟ้า EV / Hybrid / Plug-in Hybrid เราก็ได้นำข้อมูล
ข่าวคราวมารีรันให้ฟังกันอีกครั้ง ถึงความเป็นไปได้ของ Toyota ที่จะทำตลาด
Innova Crysta / Fortuner Hybrid ทั้งในอินเดีย และ รวมไปถึงไทย

รถเปิดตัวในประเทศ ก็มีการเพิ่มรุ่นย่อยใหม่ ให้กับ Forester รุ่น 2.0 i-S
หากเวลาเหลือก็จะอัพเดตยอดขายรถยนต์ เดือน พฤษภาคม 60 กันครับ

ทางด้านต่างประเทศ เป็นการเปิดตัวแบบฉับไว รวดเร็วเป็นอย่างยิ่ง สำหรับ
BMW X3 รหัส G01 และ ยังอยู่กับ SUV แต่เป็นบ้านใกล้เรือนเคียงของเรา
กับ ออสเตรเลีย ที่เปิดตัว Nissan X-Trail Minorchange ไฮไลต์สำคัญคือ
เครื่องยนต์ใหม่ดีเซล 2.0 dCi จับคู่กับเกียร์อัตโนมัติ Xtronic CVT

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122
2. Webboard : http://community.headlightmag.com/index.php?topic=59830.0
3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/1263585500417331

FM 105.0 MHz.
(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2017, 13:04:05 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
รถพื้นฐานเดียวกันแต่มีท้ายกับท้ายตัด เช่น แจ๊สกับซิตี้ ถ้ามีผู้โดยสารเบาะหลังแล้วโดนชนท้าย ความปลอดภัยจะต่างกันมั๊ยครับถ้าดูจากสามัญสำนึกแล้วซิตี้น่าจะเซฟกว่าแต่ความเป็นจริงเป็นอย่างไรครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ bubball

เพิ่งรับรถ New CRV เบนซิน ขับ 2 มา ไม่ทราบว่าเริ่มมี defect อะไรบ้างหรือยังครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tangmozartz

• Newbie
  • *
ในความเห็นของพี่ Jimmy ทำไมประเทศเราจึงไม่สามารถสร้างแบรนด์บริษัทรถยนต์อย่าง Hyundai หรือ Kia ได้ครับ หรือในตอนนั้นเราคิดว่าจะได้ประโยชน์มากกว่าถ้าเป็นศูนย์กลางการผลิตรถยนต์ของภูมิภาคให้ญี่ปุ่น เพราะอย่าง Proton ก็มีชะตากรรมไม่สู้ดีนักในปัจจุบัน

ออฟไลน์ xman2029

ปกติ all new altis จะเปิดตัวหลัง all new camry ประมาณ 1 ปีใช่ไหมครับ แล้ว คิวรถใหม่ของ mazda ต่อจาก all new cx-5 ที่พึ่งเปิดตัวคือ mazda 3 ใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2017, 14:11:26 โดย xman2029 »

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
คุณจิมมี่จะเอารถพวกนี้มาเทสไหมครับ

1. Volvo V40 MY2017
2. Mazda 3 mc

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ohmmixx

• Newbie
  • *
1.พอดีจะออกรถคันแรกในชีวิตที่ใช้เงินซื้อเอง สนใจ ciaz แต่ต้องขับไปทำงานไกลวันละ 50-60 โล จ-ศ ขับรถค่อนข้างเร็ว เป็นห่วงเรื่องอะไหล่กับศูนย์บริการ รึผมควรจะไปมอง B-segment อย่าง city ดีคับ
2.คุณพ่อจะออกรถใหม่ สนใจ civic rs turbo กับ teana 2.0 l33 ราคาต่างกันไม่มาก อยากทราบเรื่องช่วงล่างการขับขี่ต่างกันมากมั้ยครับ พอดีคุณพ่ออายุเยอะแล้วชอบขับรถเร็วเลยอยากได้รถที่ขับมั่นใจหน่อย

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
จะเปลี่ยนยางFreed รุ่นไหนดีครับ ขับเฉพาะในกทม.
ชอบนุ่ม เงียบ
1.Bridgestone B390
2.Firestone FS100
3.Goodyear excellence
4.Yokohama blueearth es32
5 Continental comfort c.6
ขอคุณครับ

ออฟไลน์ Martin

• Newbie
  • *
Nissan Leaf จะมีโอกาศขายที่ไทยหรือประกอบในไทยมั้ยครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
รถยุค 90 อย่างเช่น Impreza GC ไปถึงตาเหยี่ยว รวมทั้ง Silvia S14 S15
มีระบบเบรค ABS และพวกถุงลมนิรภัยไหมครับ

ออฟไลน์ dopeTG

• Newbie
  • *
รุ่น พี่ทำงาน ฝากถาม มา กำลังหา  D segment มือ สอง ใช้ สองคนกับ ภรรยา ปกติ ขับในเมือง ส่วนใหญ่ขับไม่เร็ว (max 120)  นานๆ ที ออกต่างจังหวัด ชอบขับ นุ่มสบาย ๆ สไตล์ ผู้ใหญ่  มีงบ 800,000 ตอนนี้ มองดู camry 2.0 G กับ  accord 2.0 และ อีกตัว teana 2.0 ปกติใช้รถ ยาว ๆ 6-7     ปี แนะนำ ด้วยครับ  ขอบคุณ ครับ

ออฟไลน์ madnug

• Full Member
E220d ประกอบในประเทศ

การเติม Diesel premium มีความแตกต่างกับการเติม diesel ทั่วไปไหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ MUK

เรียนถามคุณจิมมี่ครับ
CRV ใหม่ ระหว่าง CRV 2.4ELWD กับ CRV DT-E  ราคาเท่ากัน
ถ้าเน้นความทนทานของเกียร์และเครื่องยนต์กับการซ่อมบำรุงระยะยาว
ตัวไหนน่าจะดีกว่าครับ และเกียร์ตัวเบนซินกับกับดีเซลเป็นคนละรุ่นกันใช่ไหมครับผม
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bluishpenta

• Newbie
  • *
ส่งการบ้าน พี่J!MMY ครับ โตโยต้า คราวน์ ปี98-99 frameless ที่จะเก็บไว้เป็นรถสะสม เป็นรถที่ขับดีมากของโตโยต้าแต่ไม่ได้ไปต่อ...