ผู้เขียน หัวข้อ: trend ไฟท้ายเชื่อมซ้ายขวา ยุคนี้ รถรุ่นใดบ้างที่เป็นรุ่นบุกเบิกครับ  (อ่าน 1644 ครั้ง)

ออฟไลน์ marvel

• Newbie
  • *
ช่วงหลังๆผมไม่ค่อยได้ติดตามข้อมูลรถรุ่นใหม่ๆเท่าไหร่
มารู้ตัวอีกที ก็เห็นรถรุ่นใหม่ๆ มีไฟท้ายที่เชื่อมตลอดแนวจากซ้ายไปขวากันหลายรุ่น จนรู้สึกว่ trend ไฟท้ายเชื่อมกันแบบนี้ ได้กลับมาอีกครั้ง

จำได้ว่าสมัยประมาณ 30 ปีก่อน ก็นิยม trend ไฟท้ายเชื่อมกันแบบนี้ บางรุ่นที่มีไฟท้ายแยก ก็มีชุดแต่งประดับ “ทับทิมไฟท้าย” มาแปะตรงกลางให้ดูเชื่อมกัน

หลังจากยุคนั้น รถส่วนใหญ่ก็นิยมออกแบบไฟท้ายแบบแยก ซ้าย ขวา

เลยขอสอบถามผู้รู้ครับว่า รถรุ่นไหนบ้างของยุคนี้ที่ถือเป็นรุ่นแรกๆที่ใช้ไฟท้ายเชื่อมกันแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
ยุคนี้ผมคิดว่า Lexus UX กับ atto3 ครับ ที่เคยเจอเยอะ
แล้วก็ audi รุ่นใหม่ๆ ก็เคยเจอไปท้ายยาวๆครับ

จริงๆแล้ว trend มันก็วนไปวนมาแบบนี้แหละครับ ของเก่าไป ของใหม่ก็มา พอเบื่อของใหม่ก็กลับมาของเก่า

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
เห็นบ่อยสุด ยุคนี้ ก็  atto3  ตัวแรกๆเลย

ส่วนตัวชอบไฟแบบ แยกกันมากกว่า ซ้าย  ขวา มากกว่า  เช่น ดีแม็ก 2024   civic fc  fk
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ bobsan

mg 5 โฉมที่แล้ว มีมาตั้งแต่ช่วงปี 2015 2016 ได้

อีกไม่นานน่าจะครบ 10 ปี ไซเคิลของดีไซน์นี้น่าจะอยู่อีกไม่กี่ปีแล้วครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้าเป็นไฟเชื่อมแบบเป็นเส้น LED ผมนึกถึง Audi แวบเข้ามาในหัว แต่ Porsche น่าจะเป็นที่จดจำกว่าและเห็นบ่อยกว่า

แต่ถ้านับรวมไฟที่พาดยาวๆ ซึ่งบางส่วนเป็นทับทิม และไฟไม่ได้ต่อยาวคือเป็นท่อนๆแต่วางต่อกันออกมาจากโรงงาน ผมนึกถึง 86 truno sprinter ยุค '80 เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2024, 00:44:45 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ tom46

ไม่รู้ว่าจะเริ่มมาจากปอร์เช่หรือเปล่านะครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ GT3

คิดว่าเริ่มจาก Porsche Cayenne ครับ
แล้วก็ตามมารุ่นอื่นๆ เช่น 911, taycan
จากนั้นยี่ห้ออื่นๆ ก็มาแนวนี้กันหมด

ออฟไลน์ boost

ผมจำได้แต่ ตูดร่อง ตูดดำ ตูดแดง cefiro a31  ;D
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับที่มาร่วมพูดคุยแชร์ข้อมูล
ดูๆแล้วก็เป็นอย่างที่เพื่อนสมาชิกบอกเลยครับ

สมัยก่อน ยังเป็นหลอดไฟธรรมดาอยู่ในไฟซ้ายขวา ส่วนที่แปะตรงกลางเป็นแค่ทับทิมสะท้อนแสง เป็นดีไซน์ให้ดูว่าเชื่อมกัน แต่พอเปิดไฟ ยังติดคนละข้างอยู่

พอมาปัจจุบัน ด้วยเทคโนโลยีและรูปแบบของการกำเนิดแสงไฟ พอเปิดไฟนี่เป็นเส้นยาวซ้ายจรดขวาได้เลย

ผมลองนึกย้อนดู รถสมัยก่อนที่มีดีไซน์ให้ไฟท้ายดูเหมือนเชื่อมกัน เช่น
(หลายรุ่นมีขายในไทย ท่านใดทัน คงพอจะนึกออก)
Honda Civic EF facelift
Toyota Corolla AE101
Mazda 323 Astina
Nissan Sunny B14 pre-facelift
Toyota Corona 8th / 9th gen
Mazda Cronos 626 hatchback
Toyota Marino
Toyota Camry V30
Nissan Cefiro A31 / A32
Subaru Legacy 1st / 2nd / 3rd gen
Nissan Sentra Coupe
Subaru SVX
Toyota Celica 5th gen
Nissan 200SX
Mazda RX7
Honda NSX 1st gen
etc.

ส่วนรถที่ออกจากโรงงานเป็นไฟท้ายแยก แต่ผู้ใช้เอาไปติดทับทิมไฟท้ายเองเพื่อให้ไฟดูเชื่อมกัน เท่าที่ผมเห็น
เช่น bmw e34 , benz w124 , volvo 7xx , etc

ออฟไลน์ Boattamon

เท่าที่เห็นแรกๆน่าจะเป็น Porsche นะ แต่ใช่มั้ย อันนี้ไม่รู้

ออฟไลน์ KTN88

Toyota Harrier ครับ

แต่ตัวไฟไม่ได้ลากมาเชื่อมกัน เป็นเส้นสีแดงเหมือนไฟท้ายลากจากไฟท้ายมาเชื่อมกันที่โลโก้ตรงกลาง

ออฟไลน์ muzaa

VAG Group เลยครับ AUDI /VW/PORSCHE /LAMBORGHINI มาทั้งก๊วนเลยครับในยุคปัจจุบัน ตั้งแต่สัก 2017-2018 เป็นต้นมาครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าไม่นับรถยุคเก่า ปี 80-90 เลย

ไฟท้า่ยยาวๆ ติดกัน ที่ผมเห็นแล้ว แบบ มันต้องคันนี้ คือ Dodge Charger ครับ ตั้งแต่ปี 2011 แล้ว

ไม่รู้ว่าจะเริ่มมาจากปอร์เช่หรือเปล่านะครับ

คันนี้ใหม่สุดแล้วนะครับ เป็นต้นปี 202X แล้ว

ออฟไลน์ tom46

คันนี้ใหม่สุดแล้วนะครับ เป็นต้นปี 202X แล้ว

อ๋อขอบคุณครับ ผมก็ไม่ค่อยทราบรุ่นปีเขาหรอกครับ เพียงแต่เห็นไฟท้ายแบบนี้จากรถปอร์เช่มามากกว่าละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับที่มาช่วยแชร์ข้อมูลกัน

atto3 นี่ก็มีส่วนอย่างมากที่ทำให้รู้สึกว่าไฟท้ายแนวนี้ได้วนกลับมาอีกครั้ง เพราะเห็นบ่อย เห็นแทบทุกวัน

dodge charger ไม่ค่อยเห็นในไทย แต่จากข้อมูลที่ว่ามาตั้งแต่ปี 2011 ก็นับว่ามาเป็นรุ่นแรกๆเลย เป็นกระต่ายตัวแรกของฝูง

harrier gen3 ปี 2013 พอจำได้ละครับ หลังจากแยกจาก lexus rx ก็มาใช้ไฟท้ายดีไซน์นี้ , mg5 ปี 2016 ก็ตามมาติดๆ

อีกรุ่นที่ไม่นานมานี้มีชื่อเสียงเป็นที่รู้จักในไทยขึ้นมา และมีไฟท้ายแนวนี้ ก็ Lexus LM

แบบที่เพื่อนๆสมาชิกบอกมา ทุกรุ่นของ porsche ในปัจจุบันก็มาใช้ดีไซน์ไฟท้ายแบบนี้ ทั้ง macan cayenne taycan cayman boxster 911

ไฟท้ายของ porsche นี่เป็นที่จดจำจริงๆครับ โดยเฉพาะ 911 992 เวลาขับรถกลางคืนถ้าเห็นไฟท้ายของรถข้างหน้าไกลๆเป็นเส้นตรงยาวแนวนอน ไม่สูงจากถนนนัก นี่รู้เลยว่าขับตาม porsche 911 992

พอเขียนถึง 911 เลยนึกเพิ่มเติมขึ้นได้ว่า 911 รุ่นเกินกว่า 30 ปีก่อนก็เคยใช้ดีไซน์ไฟท้ายยาวตลอดแนวแบบนี้เช่นกัน คือ 993 , 964 , 930 , g series

ออฟไลน์ Cza2

• Jr. Member
  • **
2011 991 เฉพาะ Carrera รุ่นขับ 4

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
จำได้ว่า Trend ไฟท้ายก้อนเดียว ผู้บุกเบิกน่าจะเป็น Toyota ในยุค 90s

โดยเฉพาะ
Corona (1992-2000)
Corolla (1991-1996)
Camry Australia CBU (1993-1999)
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากๆที่ร่วมแชร์ข้อมูลครับ

C4S เปิดไฟที่เส้นเชื่อมดูสวยเลยครับ
จำได้ว่าสมัยก่อน บางตัวถังของ 911 ไฟยาวแบบนี้ คือ สิ่งที่บ่งบอกว่าขับสี่
ปัจจุบันนี้ 911 992 ใช้ไฟยาวแบบนี้ตั้งแต่ขับสองรุ่นเริ่มต้น จะดูว่าขับสี่เลยต้องไปดูจุดอื่นๆแทน

ใช่เลยครับ ดีไซน์ไฟท้ายโตโยต้ายุคนั้น
Corolla สามห่วง ก็ใช้กันแพร่หลาย เห็นบ่อย ชินตากับไฟท้ายแนวนี้
Corona 9th gen ต้นยุค 90 ไทยเรียกรุ่นนี้ตามลักษณะด้านท้าย ว่ารุ่น “ท้ายโด่ง”
ถ้าเจาะจงว่ารุ่นที่มีไฟท้ายเชื่อม ก็เรียก “ท้ายโด่งไฟแถบ”
Camry บอดี้นั้น ก็เรียกตามลักษณะทับทิมที่เชื่อมไฟท้าย ว่ารุ่น “ท้ายหงส์”
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2024, 19:30:07 โดย marvel »