ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม น้ำมันเครื่อง+เฟืองท้าย CRV G2 ต้องใช้ของศูนย์หรือไม่?  (อ่าน 15773 ครั้ง)

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
สวัสดีเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน ผมขอสอบถามว่า น้ำมันเครื่องและน้ำมันเฟืองท้าย ที่จะใช้ใน CRV G2 เครื่อง 2000 มิทราบว่าต้องใช้ของศูนย์หรือไม่ครับ(พอดีเพื่อนเพิ่งซื้อCRVมาจึงฝากถามครับ) และหากจำเป็นต้องใช้ของศูนย์สามารถหาซื้อได้ตาม วรจักรหรือร้านค้าที่มีจำหน่ายได้หรือไม่ครับ :)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
เฟืองท้าย ใช้ของศูนย์ก็ดีครับ
หาซื้อข้างนอกก็ได้ แต่ต้องระวังของปลอม ของเทียบ

ส่วนน้ำมันเครื่อง ใช้ข้างนอกได้ครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ไม่จำเป็นต้องเป็นของ Honda ครับ แต่ขอให้ความหนืดมันตรง
ลองดูในคู่มือครับ ผมคิดว่า K20A ในไทยนี่น่าจะใช้น้ำมันเครื่องหนืด 0W-30,5W-30,15W-30
หรืออะไรก็ได้ที่เป็น -30

หรือถ้าจะใช้ -40 ผมก็ว่าไม่มีปัญหานะ แต่ถ้าเลือกได้ผมชอบที่จะตามคู่มือมากกว่าครับ

น้ำมันเครื่อง ของปลอมก็มี ดังนั้นการซื้อจากคนขายที่ไม่มีร้านแน่นอน
บางครั้งต้องวัดความเสี่ยงเอาเองครับ แต่ถ้าไปเปลี่ยนถ่ายตามศูนย์น้ำมันเครื่องใหญ่ๆที่ตั้งมานาน
ความเสี่ยงก็จะน้อยลง แต่ถ้าให้เสี่ยงน้อยสุดก็เข้าศูนย์บริการฮอนด้าครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ mick

ผมว่าของนอกศูนย์เกรดดีกว่า

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
ขอขอบคุณทกๆท่านมากครับ ;)