ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan เทอร่า น่าใช้มั๊ย?  (อ่าน 13614 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
Nissan เทอร่า น่าใช้มั๊ย?
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 12:52:25 »
จริงๆ ผมก็ชอบรถค่ายนี้อยู่นะ ที่บ้านเคยมี Navara กับ X-trail รุ้สึกช่วงล่าง Nissan นี่นุ่มๆ พริ้วๆ ดี ...แต่สงสัยทำไมเทอร่ายอดขายน้อยจัง ...ตอนแรกคิดว่าน่าจะได้เยอะกว่านี้ ถึงแม้จะสู้จ้าวตลาดไม่ได้ เพื่อนๆ มี idea ยังงัยกันบ้างกับรถรุ่นนี้ มาแชร์กันหน่อย
(ไม่ drama นะครับ เพื่อรักษาบรรยากาศใน web) 8)

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: Nissan เทอร่า น่าใช้มั๊ย?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 12:54:28 »
หน้าตาอาจจะไม่เด่น แต่เครื่องยนต์เด่นนะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 12:59:56 »
เจอบนถนนจริง วิ่งตามหลังถ้าไกลๆแยกไม่ออก navara หรือ terra ต้องสังเกตกระจังหน้า วิ่งผ่านข้างๆ มันก็สวนแบบบึกบึนดีน่ะ ไฟท้ายตอนกลางคืนก็เด่นดีมองชัดเจน สรุปว่าผมมองว่ามันกลางๆไม่ขี้เหร่ ไม่สวยเด่น ถ้าไม่ชอบตัวอื่นก็น่าสนใจมากครับ เครื่องยนต์ดี

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 13:18:59 »
จริงๆขายได้ตามเป้านะ ทีมไทยคอมมิทยอดกับญี่ปุ่นไว้ 500 คันต่อเดือน 6000 คันต่อปี

สำหรับผมต้องสีขาวเท่านั้น รถจะดูหรูน่าใช้ขึ้นมาทันที แต่จะสวยกว่านี้ถ้าเอากนะจังหน้าไปรมดำแบบสเปคจีน

เครื่องเด่นสุดในกลุ่ม อัตราเร่งต่อเนื่อง พวงมาลัยยานมาก ไม่ต่างกับ D40 ช่วงล่างก็ดี

แต่ภายในคอนโซลไม่ไหวจริงๆ เครื่องเสียง Kenwood หน้าตาจีนๆเหมือนเดิม

ถ้ายันไว้ที่ราคานี้ ผมว่าขายได้นะ มันคุ้มค่าดี

ปล.เปลี่ยนโฆษณาด้วยเถอะ มรึงจะนั่งโรลเลอร์โคสเตอร์อะไรนักหนา กล้องรอบคันอีกไม่ได้ชัดเลยแถมมองไม่เห็น แทนที่จะเอาภาพขึ้นจอ DVD ดีลเลอร์บางเจ้าก็ทำได้ ชัดด้วย
โฆษณาไปสิ เครื่องแรงแต่ประหยัด ช่วงล่างเกาะ ดีๆไม่โชว์ ไอเรื่องปัญญาอ่อนนี้โชว์เก่งจริงๆ >:(
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 13:33:55 »
คันจริงสูงกว่า PJR FTN อีกนะครับเวลาวิ่งเทียบกัน ส่วนตัวผมก็ชอบนะดูบึกบึนดีราคาไม่แพงถ้าคิดว่าไม่สนหน้าตาขับอย่างเดียวโคตรคุ้มครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 13:40:11 »
ส่วนตัวผมชอบนะ ภายนอกก็สวยอยู่ ดูบึกบึน เพียงแต่ไม่ชอบดีไซน์พวงมาลัยกับจอที่เล็กไปหน่อย  8)

ออฟไลน์ Songchan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 13:50:04 »
ถ้าไม่ติดใจเรื่องหน้าตา รูปทรง จริงๆก็ดูดีระดับหนึ่ง  ผมว่ามันน่าใช้อยู่

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 13:50:39 »
จริงๆขายได้ตามเป้านะ ทีมไทยคอมมิทยอดกับญี่ปุ่นไว้ 500 คันต่อเดือน 6000 คันต่อปี

สำหรับผมต้องสีขาวเท่านั้น รถจะดูหรูน่าใช้ขึ้นมาทันที แต่จะสวยกว่านี้ถ้าเอากนะจังหน้าไปรมดำแบบสเปคจีน

เครื่องเด่นสุดในกลุ่ม อัตราเร่งต่อเนื่อง พวงมาลัยยานมาก ไม่ต่างกับ D40 ช่วงล่างก็ดี

แต่ภายในคอนโซลไม่ไหวจริงๆ เครื่องเสียง Kenwood หน้าตาจีนๆเหมือนเดิม

ถ้ายันไว้ที่ราคานี้ ผมว่าขายได้นะ มันคุ้มค่าดี

ปล.เปลี่ยนโฆษณาด้วยเถอะ มรึงจะนั่งโรลเลอร์โคสเตอร์อะไรนักหนา กล้องรอบคันอีกไม่ได้ชัดเลยแถมมองไม่เห็น แทนที่จะเอาภาพขึ้นจอ DVD ดีลเลอร์บางเจ้าก็ทำได้ ชัดด้วย
โฆษณาไปสิ เครื่องแรงแต่ประหยัด ช่วงล่างเกาะ ดีๆไม่โชว์ ไอเรื่องปัญญาอ่อนนี้โชว์เก่งจริงๆ >:(
เดือนที่ผ่านยอดหล่นแล้วครับ เกือบโดน Trailblazer ตีเสมอด้วย ดูแล้วเป็นงานหนักพอสมควรในการดันยอดเจ้าเทอร์ร่าให้ได้ตามเป้าทุกเดือนเนี่ย แต่ก็นะฝั่งไทยบอกไปแล้วว่าถ้าทำมาแบบนี้ไม่ปรับอะไรขายยากแน่นอนญี่ปุ่นอยากหูทวนลมเอง

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 13:51:15 »
ผมยังไม่เห็นบนถนนซักคันเลย
กลับกัน ผมกลับเริ่มเห็น triton mc บนถนนแล้ว

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 13:53:16 »
เจอบนถนนบ่อย ส่วนตัวมองว่าบึกบึนดี แต่ทรงรวมๆแล้วผมว่ามันเก่าไป Gen นึงละ
ขับใกล้ๆกับ ฟอร์จูนเนอร์ หรือ  PJS ตัวเก่า แล้วรู้สึกเหมือนรถยุคเดียวกัน

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 14:03:04 »
คนไทยซื้อรถที่หน้าตาเป็นหลัก ราคากับออปชั่นรองลงมา

เรื่องการขับขี่นี่มองข้ามได้เลยขอแค่รถไม่ตายกลางทางก็พอแล้ว

รถสวยๆ เท่ห์ๆ แต่มีปัญหาหนักๆ ก็ยังยินดีเสี่ยงกันเลยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 14:04:23 »

ตามเป้า น่าจะเดือนแรกๆ นะครับ ช่วงนี้และต่อไป อาจจะค่อยๆ ลดลงนะ ดูจากสถานการณ์

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 14:53:22 »
ล่าสุด รองผู้จัดการที่บริษัทผม แกพึ่งถอยมาละ ก่อนซื้อแกไปลองมาทุกรุ่น แถมถอยเงินสดด้วย แกเลยให้ลอง ขับพาแกไปผทานข้าวกลางวัน ผมไม้ได้ขอขับเลย  จะบอกว่า ถ้าลดอคติแบบว่า พวงมาลัยมดลูก แผงคอลโซล Navara ทั้งดุ้น หรือกระจัง วีเชฟ จะบอกว่าฟิลลิ่งมันรองๆ Prado ใครเชื่อผมอะปล่าว เพราะ บอสใหญ่ของบริษัทผมมี ทั้ง Prado VX100 ผมก็ขับทั้งสองคันให้นาย ไม่ได้มโนไปเอง ก็มันยังงั้นจริงๆ ใครจะเชื่อไม่เชื่อก้สุดแท้แต่

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 15:59:14 »
เจอบนถนนบ่อย ส่วนตัวมองว่าบึกบึนดี แต่ทรงรวมๆแล้วผมว่ามันเก่าไป Gen นึงละ
ขับใกล้ๆกับ ฟอร์จูนเนอร์ หรือ  PJS ตัวเก่า แล้วรู้สึกเหมือนรถยุคเดียวกัน
Nissan เหมือนเป็นกันทุกรุ่นเลย โดยรวมดูดีหมด ยกเว้นรูปลักษ์ภายนอก เหมือนตามคนอื่นไป1ยุค

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 16:34:05 »
ยังไม่เคยขับนะ แต่จากเทสตัวเลขและการรีวิวหลายๆคนผมว่าน่าใช้อ่ะ
ยิ่งตัวท็อปขับสี่ ล้านสี่นิดๆ ราคาคือดีมาก

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 16:40:21 »
ตั้งแต่ ford ขายกระบะดี และmazda ขายเก๋งดี
ผมว่า nissan แทบไม่มีจุดยืนสำหรับตัวเลือกที่ไม่ใช่เจ้าตลาดเลย

และยิ่งหลังๆเจ้าตลาดทำรถขับดีขึ้นเยอะก็ยิ่งดึงคนไปอีก

ปล.ผมใช้รถทั้ง 3ยี้ห้อนี้นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2018, 16:43:01 โดย U9WS »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 16:43:45 »
ไปลองมาพร้อมกับลูกๆที่บ้าน
อยากจะบอกว่าการนั่งนี่ ดีที่สุดในบรรดา ppv ทั้งหลายเลยล่ะครับ

ไว้รอพร้อมๆคงได้จัดออกมาใช้

วันที่ไปลอง ไปลองพร้อม x-trail ครับ
คือ ถ้ามองการนั่งแล้ว ไม่มี x-trail ในหัวเลยชั่วโมงนั้น

เสียดายที่ภายนอกอาจจะไม่สวยสำหรับคนส่วนใหญ่

ผมอยากให้นิสสันลองโฆษณาโดยเน้นไปที่ครอบครัวมากกว่าจะเอาไปวิ่งสู้ฟัดในทางโหดๆ

ออฟไลน์ mark_pro

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 17:20:09 »
ภายในไม่ไหวจริง โบราณเกินทั้งพวงมาลัย คอนโซล จอ และพวงมาลัยที่บ่นๆ กันคือพวงมาลัยไม่คม และ ความเร็วต่ำพวงมาลัยหนัก แต่พอความเร็วสูงดันพวงมาลัยเบา เป็นเหตุผลที่ให้มองข้ามไปครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 18:09:43 »

มีสายเชื่อมต่อเข้าหน้าจอขาย ในราคา 500 บาทครับ โน้ต VL ผมก็ต่ออยู่
ภาพออกมาชัดเจนดี

แต่ก็ไม่เข้าใจ ทำไมไม่เชื่อมมาจากโรงงานเลย กับอีแค่สายเชื่อม จะ งก อะไรหนักหนา

ออฟไลน์ 3ankok

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 18:40:52 »
เคยไปทดลองขับ1ครั้ง ช่วงล่างชอบมากครับ อยู่ตรงกลางระหว่างFTNและ PJS ภาพรวมถือว่าโอเคนะครับ จุดที่ต้องไปปรับสู้ค่ายอื่นคือชุดกระจังหน้าที่ไม่ค่อยลงตัวเท่าไหร่ ยอดไม่เดินแบบนี้ต้องรีบออกตัวชุดแต่งตามมาด่วนๆครับ
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ เอก

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 18:52:33 »
Terra ขับดีกว่า x trail หรือครับ ผมสนใจ x-trail อยู่ ต้องไปลองขับเสียหน่อย ถ้าดีกว่ามีเขวแหงๆ เพราะไม่อยากได้ CVT เป็นทุนเดิมอยู่ด้วย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 19:05:12 »
ผมรู้สึกว่ามันไม่มีเสน่ห์เลยสักนิด

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 19:17:32 »
หน้าตามันโบราณจริงๆครับ ถึงสมรรถนะจะดี แต่คนซื้อรถราคาล้านกว่าๆยังไงก็ต้องสนเรื่องหน้าตา ขับแล้วดูดีบ้างแหละ

ยอดก็เลยอย่างที่เห็น

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 19:20:23 »
ได้ไปลองมาเหมือนกันคับ หน้าตาไม่เท่าไหร่ แต่ภายในนี่ขัดใจคับ ไม่ค่อยสมราคา แต่การขับขี่นี่ยอมรับว่าดีจริงๆ

ออฟไลน์ Kiengkai 1234

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 19:21:12 »
จอติดรถ kenwood นิสสัน ผมว่ามันฉลาดกว่าจอที่ติดมาใน ฟอร์จูนเนอร์ 2017 ทีมี gps นะ

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 19:50:11 »
ได้ข่าวว่าพวงมาลัยหนักเกินไป รถใหญ่ๆ หนัก บวกกับพวงมาลัยหนัก ๆ ยิ่งขับไม่คล่องตัว แต่ถ้าหนักแล้วคม ทดรอบไม่เยอะก็คงดี
แล้วพวงมาลัยนี่มันเป็นอุปกรณ์สำคัญและปรับตั้งได้ยาก ไม่เหมือนช่วงล่างที่เปลี่ยนโชคเปลี่ยนสปริงได้จนกว่าเจ้าของจะพอใจ
แต่ความหนืด-หนัก-เบา ของพวงมาลัยนี่เป็นยังไงจากโรงงาน ก็เป็นอย่างงั้น ปรับตั้งใหม่ไม่ได้

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 19:51:13 »
ต้องบอกว่า หน้าตามันไม่ดึงดูดคนเข้าไปลองครับ

พอเห็นหน้าตา หลายคนก็อคติไปก่อนละ แล้วก็ตามด้วยการตัดออกก่อน ไม่ไปลอง ก็เรียบร้อยแหละ

ออฟไลน์ jes191

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 19:58:58 »
ลองขับแล้วชอบนะ ไม่โยนเหมือนปาเจโร่ 
ปาเจโร่ อุปกรณ์เยอะกว่า ดิสสี่ล้อ มี Adaptive Cruise Control 
แต่ปาฯ ไม่ชอบตรงเข่าติดกะ ที่วางแขนวางไม่ได้ (ผมใช้ขับทางไกล)   
ส่วนเทอร่า ชอบตรงใหญ่ดี ช่วงล่างดี ไบเทอร์โบ น่าจะขึ้นเขาสนุกกว่าปาฯ
ที่ไม่ชอบหลักๆก็ ตรงดุมเบรคหลังนี่แหละ
มีแพลนว่าจะออกรถต้นปี 63   ช่วงนั้นค่อยเปรียบเที่ยบระหว่าง ปาเจโร่ กับ เทอร่า อีกครั้งสำหรับ ออฟชั่น และส่วนลดครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 20:00:44 »
ตัวอย่างรถขับดี ใช้ดี ราคาไม่แพง แต่ยอดขายแย่ มีตัวอย่างอยู่ในค่ายเดียวกันนี้ครับ  :-X

Terra ขายได้ 500 กว่าคันใน 1 เดือน ผมว่าก็ไม่ถือว่าแย่นะครับ แต่ระยะยาวต้องรอดูต่อไป

ออฟไลน์ Bank113

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 20:10:56 »
หน้าตาโบราณมากคับ ถึงแท้สมรถนะจะดีก็เถอะ