ผู้เขียน หัวข้อ: ฝาปิดท้ายกระบะ แบบไหนดี  (อ่าน 8555 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
ฝาปิดท้ายกระบะ แบบไหนดี
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 07:45:26 »
กำลังดูฝาปิดท้ายกระบะอยู่ครับ แต่ไม่รู้จะเอาแบบไหนดี กระบะใช้ขนของบ้าง แต่ไม่ได้มากมายหรือบรรทุกหนัก

กำลังดูแบบที่เป็นที่สไลด์เลื่อน  ปิด-เปิด กับ ที่ปิดครอบทั้งอันแล้วยกได้ ครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับ แบบไหนติดแล้ว จะมีผลการขับขี่ยังไงบ้าง แล้วแบบไหนที่ทนทาน น้ำไม่เข้า

ถ้ามีแบบอื่นที่น่าสนใจ แนะนำได้เลยนะครับ

ที่ไม่เอาแน่ๆคือแบบที่เป็น Cab ปิด เพราะไม่สวยเลย

ผมเรียกไม่ค่อยถูก  ต้องขอโทษด้วยครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ฝาปิดท้ายกระบะ แบบไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 08:54:17 »
ปิดครอบทั้งอัน  ปัญหาน้อยสุด(ถ้าใช้แรงคนยกเอง) 

น้ำมีโอกาสเข้าหมดครับ แต่แค่ซึมๆไม่ไหลเจิ่งนอง    (แล้วแต่สภาพลม ฝน ความเร็วที่ใช้)   

แบบสไลด์นี่พังง่ายซ่อมยากนะครับ   

แต่ถ้าเน้นกันน้ำแบบที่กันน้ำดีที่สุดที่เคยใช้ คือแบบผ้าใบอะครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 09:20:13 »
ไฟเบอร์ปิดทั้งอันแล้วใช้ไฟฟ้ายก น่าจะสะดวกสุดละคับ  ซื้อของมาก้เก็บใส่แล้วล็อคได้ ไม่มีใครเห็น  แต่ก็มาลุ้นกับว่าสีไฟเบอร์มันจะลอกเมื่อไหร่ แล้วลุ้นว่ามอเตอร์ว่ามันจะอยู่ได้กี่ปี ของผมเคยใช้ sportlid  อยุ่ได้ซัก 2 ปี สีตรงไฟเบอร์เริ่มด้าน ๆ มีรอยแตกลายงาละ  พอ 3 ปี มอเตอร์ก็เริ่มเอื่อยๆ  มีอาการช้า ๆ และ 

สำหรับผ้าใบแบบเม็ดกระดุม เคยใช้มาเหมือนกัน เจอ 2 ปัญหาหลักคือ เวลาฝนตกหนัก ๆ แล้วน้ำจะมันจะขัง (เจ้าคานกลางอันกระจึ๋งที่ติดไว้ช่วยไรไม่ได้หรอกคับ ถ้าตกหนัก)  ทีนี้มันจะขังเยอะ จนรั้งไลเนอร์งอเข้ามาเลยคับ    อีกปัญหาก็คือผ้าใบใช้ไปสองสามปี ตรงบริเวณกระดุมแป๊กมันจะขาดคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 09:24:36 »
น้ำเข้าได้ทุกแบบครับ แต่โดยปกติมันเข้าจากฝาท้ายน่ะแหละ มีซึมๆนิดหน่อย ถ้าเน้นถูก,ใช้งานสะดวก ผ้าใบตอบโจทย์ที่สุดครับ ผมติดมาอย่างแพงสุดแล้วแค่ 7,500 บาทเอง ยี่ห้อ Tontop ถ้าของทั่วไปสองพันกว่าบาทเท่านั้น แต่ผมเลือกยี่ห้อนี้เพราะผ้าใบหนา แถมปิดง่ายเป็นตีนตุ๊กแกผ้าใบตึงเปร๊ยะทันทีไม่กลัวน้ำขัง ส่วนพวกฝาครอบ,รางเลื่อนสไลค์ราคา 2 หมื่นขึ้นครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 11:46:05 »
ผมเคย หาข้อมูล จะมาลง รีโว่ 4 ประตู

เล็ง อยู่ 2 เจ้า

ของ Max Liner

กับ Carryboy

จริงๆ มีอีกหลายเจ้า แต่ ผมยังไม่ได้หาข้อมูล

รู้สึกว่า สองหมื่นขึ้นไปครับ มีทั้ง เปิดปิดด้วยมือ และ เปิดปิดด้วยไฟฟ้า 8) 8) 8)

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 12:48:24 »
ติดแค่ไลเนอก็พอ ไม่ต้องวิตกกังวลอะไร

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 13:32:11 »
แบบเป็นผ้าใบ มีตีนตุ๊กแกที่ขอบ ผมเห็นของรถลูกค้า

ใช้ง่ายดี ว่องไว

แต่ไม่รู้ว่าถ้าจอดตากฝนจะเป็นอย่างไรนะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 14:36:09 »
จริงๆ ใจกำลังเอนไปทางแบบสไลด์เก็บเลย ผมว่ามันสวยดี แต่เหมือนจะมีปัญหาง่าย แถมแพงด้วย

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 19:01:24 »
ฝาปิดแนวใหม่ ไม่รู้กันน้ำได้หรือเปล่านะครับ ใส่ของสูง ๆ ก็ได้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 19:28:13 »
อันนี้อีกแบบ ไม่รู้จะทนมั้ยนะครับ (บอกก่อนนะครับว่าไม่ได้เป็นอะไรกับเจ้าของผลิตภัณฑ์)
เห็นว่าแปลกดี และชอบตรงที่เวลาขนของสูง ๆ ยาว ๆ เกินกระบะได้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 22:01:07 »
โหหห ดูเว่อร์วังอลังการมาก แปลกดี ไม่เคยเห็น ??? ??? ???

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 11:17:52 »
แบบผ้าใบปิดกระบะ (พับได้) ก็ง่ายดีครับ ไม่น่าจะแพงมาก (แต่คงทนสู้พวก hard top  ไฟเบอร์กลาส หรือ ABS ไม่ได้)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 16:12:34 »
อันนี้อีกแบบ ไม่รู้จะทนมั้ยนะครับ (บอกก่อนนะครับว่าไม่ได้เป็นอะไรกับเจ้าของผลิตภัณฑ์)
เห็นว่าแปลกดี และชอบตรงที่เวลาขนของสูง ๆ ยาว ๆ เกินกระบะได้

โคตรเก๋อ่ะครับ พึ่งเคยเห็นนะเนี่ย น่าจะหลายตัง

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 20:18:52 »
ท๊อป ไลน์เนอ ครับสวย จะติดโรบาท์ก็ได้

ผ้าใบ กันน้ำกันฝุ่นได้ 100% เอาแบบที่เป็นตีนตุ๊กแก และต้องมีคานกันน้ำขังด้วยนะครับ(อย่างน้อย 2 คาน) ครับใช้ง่ายเปิดปิดสะดวก