ผู้เขียน หัวข้อ: เอาไงดีครับ ญี่ปุ่นป้ายแดงกับเบนซ์มือสอง  (อ่าน 11955 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
อย่าเพิ่่งเบื่อกับคำถามแนวเดิมๆนะครับ ผมเองติดตามเว็ปนี้นาน เปิดอ่านเกือบทุกวัน รบกวน สมช. ช่วยแนะนำรถในอนาคตให้หน่อยครับ  ผมเคยแต่ซื้อป้ายแดงญี่ปุ่น ทั้ง CITY  ACCORD FORTUNER ใช้ 3-5 ปี ก็ขายไปราคาตกเหลือสัก 55-70% ไม่กล้าซื้อยุโรปป้ายแดงเพราะทำใจไม่ได้กับราคาขายต่อ เคยทดลองขับ C class W204 และ E class W212 ปกติขับคนเดียว นั่งกัน3คนพ่อแม่ลูก(โตแล้ว) ดูแลรักษารถอย่างดี พอมีความรู้เรื่องรถบ้าง พอรู้จักอู่นอก งป.ซ่อมพอไหว คันนี้อาจใช้ระยะยาว ตอนนี้ใช้ CIVIC FB ใช้รถแค่คันเดียว ถ้าเป็น สมช.จะเลือกป้ายแดงหรือมือสอง เลือกแค่คันเดียว
มวยคู่ 1 งป.1   ล้าน civicป้ายแดง    กับ W204 2011
มวยคู่ 2 งป.1.4ล้าน accordป้ายแดง กับ W212 2013
ขอบคุณมากๆกับทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: เอาไงดีครับ ญี่ปุ่นป้ายแดงกับเบนซ์มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 14:08:04 »
ญี่ปุ่น มือ 1 ครับ สบายใจ จบ

ไม่ต้องกังวลเรื่องอู่นอก ซ่อมพอไหว ฯลฯ  8)

ออฟไลน์ mick

Re: เอาไงดีครับ ญี่ปุ่นป้ายแดงกับเบนซ์มือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 14:13:23 »
ไปยุโรปสภาพดีๆก็ดีนะครับ ปลอดภัยกว่ารถญี่ปุ่นนะครับ เหล็กกับระบบความปลอดภัยดีกว่า เผื่อเกิดอุบัติเหต

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 14:22:32 »
ถ้ายังห่วงเรื่องการซ่อม ไปญี่ปุ่นมือ1
ถ้ามีตังซ่อมถึงๆ เหลือๆ ก็ค่ยเล่นยุโรปมือ 2 น่าจะสบายใจกว่า
เท่าที่เคยได้ยินรถยุโรปเข้าศูนย์ทีหลักพันไม่พอจ่าย

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 14:27:50 »
โตเป็นผู้ใหญ่แล้ว
ผมว่า Civic ดูวัยรุ่นไป

ส่วน มือสอง ยุโรป  สำหรับผม  ผมห่วงเรื่องค่า maintenance นี่แหละ

ถ้าแนะนำ Accord ครับ
(รออีกนิด Gen X  กำลังจะมา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2017, 14:57:11 โดย SLuang »

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 14:36:46 »
ถ้าถามในมุมมองของการซื้อรถคันหลักหรือคันแรกนะครับ
คุณคิดว่ารถญี่ปุ่นมันด้อยกว่ารถยุโรป segment เดียวกันขนาดต้องต้องยอมซื้อยุโรปมือ 2 เลยหรือครับ
หลายอย่างทันกันแล้ว และหลายอย่างดีกว่าด้วยซำ้
ซื้อรถญี่ปุ่นป้ายแดงดีกว่าครับ จากใจคนใช้รถยุโรป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2017, 14:39:47 โดย Nutcracker »

ออฟไลน์ Artist

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 14:41:59 »
ถ้าไม่มีอู่นอกสำหรับรถยุโรป คิดว่าจะเอาเข้าศูนย์อย่างเดียว ค่าซ่อมอ่วม รถประมาณ 6-7ปี น่าจะเริ่มมีเสียบ้าง
ถ้ามีอู่นอกแล้วเชียร์เบนซ์ ถ้าไม่มีผมว่าญป สบายใจกว่า

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 15:04:47 »
w212 กำลังสวย เตรียมไว้ซ่อมซักแสนนึง มากสุดสองแสน มือสองก็ไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คิด ขอแค่มีเงินซ่อม

ออฟไลน์ ruu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 15:17:21 »
ผมคงเลือกป้ายแดงครับ

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 15:17:42 »
ถ้าเงินถึง  ไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน   เบ้นไปเลยครับ 
I have enough of making money. Now I want to make time.

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 15:21:23 »
รถยุโรปมือสองก็น่าใช้ครับ ถ้ามีเงินซ่อมและมีเวลาดูแลสักหน่อยก็โอเคครับ และนอกจากค่าซ่อมแล้วผมว่าควรมีอีกคันไว้ใช้ระหว่างคันนี้ซ่อมด้วยครับ

แต่ถ้าไม่เป็นไปตามด้านบนผมเชียร์ญี่ปุ่นมือ 1 ครับ

ออฟไลน์ gobank01

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 15:25:58 »

สำหรับผม อยากได้ ก็ต้องซื้ออะครับ ไม่งั้นคาใจตายเลย

ส่วนจะใช้ยาวหรือไม่ยาว ว่ากันอีกที

มันก็ไม่พังง่ายขนาดนั้น หรอกครับ

เรื่องราคาตก เข้ามามือสองแล้ว ยังไงก็ไม่ตกไปมากครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 15:30:26 »
ผมไม่เคยเห็นว่ารถ 4 ประตูสวยๆจากค่ายญี่ปุ่น ในสายตาผมมานานมาแล้วครับ

ส่วนใหญ่จะไปชอบทางฝั่งยุโรปมากกว่า

แต่มีครั้งนี้แหละ ที่ผมชอบ accord ยิ่งตัว mc ล่าสุดนี่
อย่างงามเลยล่ะ สวยกว่าตราใบพัด(ในสายตาผมนะ) แต่คนละแนวกับไส้กรอก 3 ขนาดของตราดาว...

ทั้งนี้ทั้งนั้ก็อยู่ที่มุมมองของแต่ละคนครับ

ส่วนเรื่องการรักษาบำรุง...
ผมไม่เอาค่ายยุโรปแล้ว เก็บเงินค่าดูแลรักษารถไว้ให้ลูกๆเรียนหนังสือดีกว่า

และเรื่องการขับขี่ เคยไปลอง accord  ก่อน mc มาแล้ว ก็ไม่ด้อยเท่าไหร่

ผมขอไป accord ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 15:39:05 »
2 ช้อยนี้จิ้ม มือ1ป้ายแดงครับ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 15:43:08 »
มือ 1 ป้ายแดงครับ จากคนที่เคยวางมวยคู่ 2 ตามโจทย์ จขกท. ส่วนตัวก็เคยคิดว่าดูแลรถญี่ปุ่นได้ดีระดับนึงเลยคิดว่าตัวเองจะซ่อมรถมือ 2 ยุโรปอยู่ ซ่อมไหว

ที่ไหนได้ เลือดซิบคิ้วแตกหน้าแข้งแหก ทำใจปล่อยกลับมาซมซานหา accord mc ป้ายแดง  :'(

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 15:52:00 »
ป้ายแดงดีกว่าครับ เบนซ์มือสองส่วนใหญ่ต่อให้เป็นปีใหม่ๆนี่ก็ไว้ใจไม่ได้ ส่วนใหญ่เจ้าของเบื่อซ่อมไม่ก็รถโรงแรมรถบริษัทเพียบ

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 16:00:45 »
 8)

กระทู้นี่เป็นคำถามที่ดีนะฮะ น่าตอบ

ไม่กล้าซื้อยุโรปป้ายแดงเพราะทำใจไม่ได้กับราคาขายต่อ

------ >>>  ตรงนี้ล่ะครับท่านที่เป็น Key ในการตอบโจทย์นี้
ถ้าไม่ยอมรับว่าซื้อ Benz/BMW ป้ายแดง แล้วได้อะไรๆมากกว่าขับรถญี่ปุ่น (เช่น Civic FD/Camry เป็นต้น)

จขกท ก็จะต้องไปที่รถญี่ปุ่นนะละครับ ยิ่งถ้าขับใน Circumstance ที่เป็น ตจว+ไปที่เปลี่ยวๆ ยื่งใช่เลย
รถยุโรปมือสอง ถ้าเสียขึ้นมาทีมาเป็นชุดๆเลยนะฮะ จะไม่ชอบเปล่าๆ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 16:19:59 »
ลองยุโรปมือสอง เพื่อสร้างภูมิคุ้มกันครับ

แต่ถ้าผม ญี่ปุ่น มือ 1 ครับ นอนตาหลับ ขับไม่ต้องลุ้น
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 16:26:11 »
มีเงิน มีเวลา จับอาการรถพอได้ มีรถสำรอง รู้จักอู่ ยุโรปมือสองก็พอได้นะครับ จะโดนมากน้อยอยู่ที่ดวก
แต่ญี่ปุ่นมือ 1 ได้ความสบายใจไม่ต้องปวดหัวแล้วแหละครับ

ออฟไลน์ asp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 16:57:22 »
w212 ครับ
ถ้าไม่ต้องผ่อนนะครับจัดเบนซ์ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 17:04:06 »
benzมือสองครับ lexusมือสองก็น่าสนเหมือนกัน

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 17:12:55 »
ถ้ารับเบนซ์มือสองมา ต้องมีงบพร้อมซ่อมเผื่อด้วยครับ
สมมุติราคาซื้อเบนซ์มือสองเท่าญี่ปุ่นป้ายแดง

ส่วนต่างอยู่ที่ค่าดูแลตรงนั้นหละว่าพร้อมไหม
ในขณะที่ป้ายแดงประกันสามปีแสนโลเป็นส่วนใหญ่
กว่าจะถึงเวลาต้องซ่อมอีกนาน จนบางคนขายไปละ

ใช้เบนซ์มือสองต้องคิดว่าประหยัดกว่าซื้อมือหนึ่ง
แล้วต้องเอาเข้าอู่นอกที่ไว้ใจกันได้ถึงคุ้ม
หากไปเข้าศูนย์ เจอราคาเต็มก็มีเหวอได้

ไม่มีอะไรดีที่สุด อยู่ที่ว่าเราคาดหวังอะไร
รับอะไรได้แค่ไหน

ถ้าตัวผมเองเริ่มคิดว่าถ้าซื้อญี่ปุ่นป้ายแดงไหว
จะซื้อญี่ปุ่นป้ายแดงแล้วเปลี่ยน 6-8ปี
ซื้อมา 1.6-1.8ล้าน 6-8ปีแทบยังไม่ต้องซ่อม จ่ายค่าของสิ้นเปลือง ราคาขายออกไปสัก 30% ของรถ
เฉลี่ยแล้วเดือนนึงจ่ายให้ตัวรถ 1-2หมื่นบาท แบบแทบไม่ต้องซ่อม ผมว่าคุ้ม

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 17:29:08 »
ผมเคยฟังเขามาว่ารถญี่ปุ่นสมัยใหม่ปลดภัยเท่ารถยุโรป

แล้วก็แอบเชื่อด้วยสิ

พอไปเห็นBenz cclassw203 ประสานงาFD 1:1 หน้าเต็ม คนในFD รัดเข็มขัดสองคนหน้า คอนโซลบี้ไปติดหัวคนขับ กับคนนั่ง แต่คนขับ w203หัวแตกหน่อยเปิดประตูลงเดินขึ้นรถพยาบาล

และอีกหลายเคส ที่รถยี่ปุ่นประสานงายุโรปไซส์เดียวกัน..
ผมเลยเลิกเชื่อละครับ

ลงรูปได้ไหมนี่ จะโหดร้ายไปรึเปล่า

ถ้าความปลอดภัยคืออันดับแรกของคุณในการเลือกรถ ยุโรปแท้ๆแน่นอนครับ

ถ้าเอางบดูแลเป็นตัวเลือก ป้ายแดงก็ได้เปรียบ

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 17:42:12 »
ต้องถามก่อนว่า ต้องการ/คาดหวัง
อะไรจากรถยุโรปบ้างครับ

ส่วนตัวผม ถ้าไม่ติดว่าต้องการภาพลักษณ์
เพื่อเสริมความน่าเชื่อถือในระดับนึง
และไม่ได้เดินทางบ่อย (มาก) ซึ่งเน้น
ความปลอดภัยเป็นหลัก

ผมคงตัดสินใจใช้ d-seg ญี่ปุ่นไปนานแล้ว

ยิ่งปัจจุบัน โดนใบสั่งความเร็วบ่อยมาก (แหะๆ)
ทำให้มองว่า ไม่สามารถใช้ศักยภาพรถได้
เต็มที่นัก  (ขับกรุงเทพ-เชียงราย ไม่เกิน 110)

ซึ่งถ้าการใช้งานในเมือง & ขับทางไกลแค่ 110
รถญี่ปุ่นดีๆ น่าจะเหมาะกว่า d-seg ยุโรปด้วยซ้ำ
ทั้งความคล่องตัว ความกว้างขวาง

แต่...ก็ได้แค่คิด  ยังไงก็ยังคงจะใช้ยุโรปต่อไป
เพราะมันมาทางนี้แล้ว

ถ้าไม่เคยใช้ยุโรป  ลองเล่นมือสอง ผมว่า
ไม่น่ากลัวครับ  ค่าซ่อมไม่ถึงกับทำให้
เดือดร้อนเป็นหนี้เป็นสินแน่นอนครับ
W212  อู่นอกรับมือได้  และยังสวยอยู่เลย
ราคาก็ลงมามากแล้ว

อีกเรื่องที่ต้องฝากไว้คือ  ถ้าขึ้นมายุโรปแล้ว
จะถอยกลับไปญี่ปุ่น อาจจะต้องหาเหตุผล
ให้ตัวเองเยอะนิดนึงนะครับ 55

ออฟไลน์ Nonnics

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 17:49:48 »
ญี่ปุ่นป้ายแดงเถอะครับ สบายใจ 5ปีแรกไม่ต้องทำอะไร เสียแค่ค่าบำรุงรักษาตามระยะ เกิน5ปีเบื่อก็เปลี่ยน ได้ขับรถรูปทรงใหม่ๆ เทคโนโลยี่ใหม่ๆ

เบ็นซ์2รุ่นที่บอกเริ่มเก่า ตกรุ่น เข้าสู่ระยะทยอยซ่อม เสียเงิน เสียเวลาตอนเข้าอู่ เจอชุดใหญ่หลายหมื่นหรือร่วมแสน เสียทั้งเงินและเวลา ครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 18:47:47 »
ถ้าคาใจกับ Benz มือสองนัก มาชี้ช่องให้ว่ามีศูนย์นึงขายแต่มือสอง แพงกว่าเต้นท์แต่พ่วงฟรีค่าบำรุงรักษา 3 ปี (แนวเดียวกับ BMW BSI) เหมาะกับคนที่ยังซีเรียสแต่คันมือกับรถยุโรปมือสอง

ทั้งนี้คุณก็ต้องเข้าใจด้วยนะ รถที่ใช้ระบบอิเล็กทรอนิกส์คุมเยอะๆ แบบ Benz มันมีโอกาสเจอจุกจิกได้ ซึ่งบางคันก็ไม่เจอเลย แต่บางคันก็มีประปราย ยอมรับได้ไหม ตอบคำถามเองครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 20:15:34 »
น้อง ๆ ญาติ ๆ ใช้ MB มาหลายรุ่น หลายคน เจอปัญหาแตกต่างกันไป แต่ที่เหมือนกันอย่างหนึ่งคือ อะไหล่แพงมาก และระบบ Electronic ของ MB ซ่อมยากมาก ๆ และแต่ละคนที่ใช้ MB มีรถคนละ 3-4 คัน เวลาเข้าศูนย์เช็คระยะที หลักพันไม่ค่อยเห็นนะครับ

คหสต ผมเลือกป้ายแดงครับ แต่รอนิดนึง เดี๋ยวรุ่นใหม่ ๆ กำลังจะมา 

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 20:45:24 »
คหสต.ผมรถตลาดๆ รถใช้งานทั่วไป ผมเลือกป้ายแดงครับ
ไม่ว่าจะจะญี่ปุ่นหรือยุโรป อย่างน้อยรถใหม่เลยก็ขับสบายใจไปซัก 5 ปีล่ะครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 21:07:38 »
ไม่รวยจริง อย่าริเล่นยุโรปเลยครับ
แต่ถ้ารวยๆ กล้าทิ้งเงิน2-3ล้านทิ้ง ก็ยุโรปไม่ค้องคืดเหมือนกันครับ

คือผมมองว่า ยุโรปการบำรุงรักษามันไม่เป็นไปตามราคารถ แต่มันแพงเกินราคารถไป

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 22:49:01 »
คำถามคลาสิก  :) :) :) :)

ผมอ่านแล้วรู้สึกว่า จขกท อยากไป benz มือสอง นะครับ ถ้างบซื้อพอได้ งบซ่อมพอไหว ก็น่าลองนะครับ