ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแหวกกระแสให้คนด่าเล่น ถ้าไม่นับเรื่องแอร์แบ็ก 7 ลูก ผมว่า Note ดีกว่า Ativ ทุกอย่าง  (อ่าน 11836 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
เอาความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ เลยครับ
ไม่ต้องเขียนยาวๆ ให้คนมาบ่นว่าขี้เกียจอ่าน

ส่วนเรื่องบำรุงรักษาอันนี้ Toyota วินอยู่แล้ว
ดังนั้นกระทู้นี้ไม่ได้ขัดกับกระทู้ของคุณจีนะครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เพิ่มเติมว่า Vios สวยกว่าทุกประการ
แต่ด้าน option ด้อยไป คหสต ครับ

ออฟไลน์ anuwatku55

• Jr. Member
  • **
ปัจจัยในการพิจารณาเลือกซื้อรถของแต่ละบุคคลต่างกันนะครับ คหสต.^^

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ผมว่า Ativ เด่นกว่าเรื่องกำลังเครื่องนะครับ รีแฟลชนิดหน่อยก็พอวิ่งตจว. ไม่เหนื่อยละ

Note reflash เกิน 120 ก็ยังเร่งลำบากครับ

ออฟไลน์ lay

ขอแบบกระชับสัก4-5ข้อ   ว่าโน๊ตดีกว่าตรงไหนบ้างครับ (เล็ง อีเพาเว้ออยู่ครับ)

ออฟไลน์ rtong

เพิ่มเติมว่า Vios สวยกว่าทุกประการ
แต่ด้าน option ด้อยไป คหสต ครับ
อันนี้ขอแย้งครับ ativ (ไม่รวมรุ่น s ที่ขอบตาแดงๆ) จอดเทียบกัน
สวยกว่า vios หน้า จีสตริง

แต่ note ถ้าไม่นับเรื่องถุงลม  ยังมีเรื่องความอืด  และความเปราะของอะไหล่บางตัวที่น่ากลัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2017, 13:15:00 โดย rtong »

ออฟไลน์ MUK

ผมว่ามีดีมีแย่ครับ
แต่ที่แน่ๆ note แพงกว่าเห็นๆครับ
เอากันตรงๆ ถ้าจะซื้อ note ผมไป jazz ครับ

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
ผมค้าน

1. เรื่องที่ Nissan Note ไม่ดีเลย คือ " เครื่องยนต์ "  ทั้งเรื่อง 3 สูบ  ทั้งเรื่อง สมรรถนะ
จริงๆ ผมว่า รถขนาด Note , หรือแม้แต่ Almera ไม่ควรจะขับเคลื่อนด้วยเครื่องยนต์แค่ เบนซินธรรมดา 1200 cc ด้วยซ้ำ
รถไซส์นี้  ควรจะ 1500 cc มากกว่า

2. ภายใน Nissan Note ทำได้น่าผิดหวังครับ
โอเค เข้าใจล่ะว่า ยังไงๆ มันก็แค่ ECOCAR ต้นทุนโดนกดใต้เพดานที่สูงมากไม่ได้ แต่...ทำไมกะอีแค่ทำให้ เบาะรองนั่ง พนักพิง ให้มันดูใหญ่ใกล้เคียง Teana หน่อย แล้วมันจะเป็นไง

ภายในรถกว้างขวาง แต่วางเบาะ พนักพิง บางๆ แบบรถถูกๆ  แต่ตั้งราคาขายรุ่นท็อป ปาไป 640,000  มันไม่ได้สมกันเล้ยยยยยย

ออฟไลน์ Teera

ผมไม่ค่อยเห็นด้วย กับการฟันธงครับ
เพราะ เหตุผล สภาวะแวดล้อม ปัจจัย ต่างๆ ของแต่ละคน ไม่เหมือนกัน !!!

ออฟไลน์ kenny523

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าเป็นคนสูง180 ขายาวกว่าช่วงตัว
แล้วมีเหตุต้องให้นั่งหลัง นานๆ ไม่มีทรัพย์มากพอซื้อคันใหญ่ๆ

ยังไงก็หนีไม่พ้น note ครับ

ออฟไลน์ jkdragon

• Full Member
บางคนอาจจะเห็นว่าดีกว่าก็ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ และไม่ควรด่ากัน เพราะความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่ถ้าบอกว่าดีกว่าช่วยยกตัวอย่างเปรียบเทียบให้ด้วยครับ บอกลอยๆ แบบนี้ไม่เห็นภาพ ว่าดีกว่าตรงจุดไหนบ้าง

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมค้าน

1. เรื่องที่ Nissan Note ไม่ดีเลย คือ " เครื่องยนต์ "  ทั้งเรื่อง 3 สูบ  ทั้งเรื่อง สมรรถนะ
จริงๆ ผมว่า รถขนาด Note , หรือแม้แต่ Almera ไม่ควรจะขับเคลื่อนด้วยเครื่องยนต์แค่ เบนซินธรรมดา 1200 cc ด้วยซ้ำ
รถไซส์นี้  ควรจะ 1500 cc มากกว่า

2. ภายใน Nissan Note ทำได้น่าผิดหวังครับ
โอเค เข้าใจล่ะว่า ยังไงๆ มันก็แค่ ECOCAR ต้นทุนโดนกดใต้เพดานที่สูงมากไม่ได้ แต่...ทำไมกะอีแค่ทำให้ เบาะรองนั่ง พนักพิง ให้มันดูใหญ่ใกล้เคียง Teana หน่อย แล้วมันจะเป็นไง

ภายในรถกว้างขวาง แต่วางเบาะ พนักพิง บางๆ แบบรถถูกๆ  แต่ตั้งราคาขายรุ่นท็อป ปาไป 640,000  มันไม่ได้สมกันเล้ยยยยยย

อนาคต B-Seg เครื่อง 1.5 ในไทยคงไม่เหลือแล้วล่ะครับ เท่ารู้มาตอนนี้ทุกยี่ห้อเตรียมถอยมาลงตลาด Eco Car หมดแม้แต่ Honda jazz,city ก็ตาม ถ้าถามผมเครื่อง 1.2 ก็ไม่แย่อะไรถ้าเรารู้ขีดจำกัดของมัน อย่าลืมว่าสมัยก่อน corolla ก็ใช้แค่เครื่อง 1.3 คาร์บูเรเตอร์แรงน้อยกว่า 1.2 สมัยนี้ซะด้วยซ้ำนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ YenChar

ไม่รู้ว่าจุดประสงค์ของกระทู้คืออะไร

อย่างน้อยๆ ยอดขายคงบอกอะไรได้บ้าง

เครืื่อง+เกียร ห่วยๆ ที่ไม่รู้ว่าหลงมาในยุค 2017 ได้ยังไง
เรื่องซ่อมบำรุง เรื่องเซอร์วิส งานประกอบ คงไม่ต้องพูดถึง

โน๊ตต้องอัดส่วนลดหลักแสน ถึงจะสู้ Ativ ได้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ความสวยไม่มีถูกไม่มีผิด แต่ส่วนตัวผมว่า Ativ สวยกว่า Vios (เทียบรุ่นที่ใช้ล้อ 15 ด้วยกัน)
ทั้งภายนอกและภายใน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
555 คุณโอเว่อโหลด เอ้ย โอเว่อรหลอด เท่าที่อ่านมา ยังไม่ค่อยมีใครด่าแรงนะ แต่ก้เกือบละ อิอิ สำหรับผม ผมคิดว่า ถ้าเทียบสองรุ่นนี้ มันมีข้อดีข้อเสียแบ่งๆกันไปนะ บางอย่าง โน๊ตดีกว่าเอถีฟ แต่บางอย่างเอถีฟ ก็ดีกว่าโน๊ต ยกตัวอย่างเช่น ในเรื่อง กล้องมองหลัง 360 องศา โน๊ตจะได้เปรียบกว่าเอถีฟ
ส่วนในเรื่องไฟท้าย LED ผมว่าเอถีฟมีไฟที่สวยกว่าโน๊ตนะ ดังนั้น ผมว่าบางทีมันก็เป็นเรื่องสองคนยลตามช่อง ลางเนื้อชอบลางยา อะไรประมาณนี้ แต่ พับผ่าสิ ผมว่าหน้าตาของเจ้าเอถีฟ มันคล้ายๆกับออสจริงๆนะ วันก่อน ผมเห็นคันสีขาววิ่งมาแต่ไกล ในใจคิด วีออสคันนี้สวยจังแฮะ พอมันเข้ามาใกล้ ผมเพิ่งรู้ว่า เฮ้ย นี่มันเจ้าเอถีฟนี่หว่า ผมว่ามันไม่ค่อยมีอะไรที่ต่างจากออสนะ ในส่วนของหน้าตา แต่ไฟท้ายยอมรับว่า สวยมากเพราะมันเป็น LED illuminating เหมือนรุ่นพี่มัน ความสวยนี่เฉือนกันไม่ลงกับไฟท้ายของเจ้าสองเลยนะผมว่า :-X

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
อ้อ ขออีกนิดคับ เรื่องกระจกมองข้างของเอถีฟ คนออกแบบคิดได้ไงอ่ะ รุ่นท๊อป ทำกระจกมองข้างเป็นสีเปียนโนแบล็ก แล้วหยั่งงี้โดนแดดโดนฝน มันไม่ซีดลงๆ หรือโดนขีดข่วน มันก็เสียของสิคับ รึยังไง ไม่เข้าใจเจ้าเอถีฟเล้ย ณ จุดนี้ :-\

ออฟไลน์ Arm

88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ O_o"

ถ้าทั้งสองรุ่นไม่มีระบบอะไรมาให้สักอย่างละครับ มีแค่พื้นๆ เบรก​ abs กับ ถุงลม 2 ใบ ยังจะมีอะไรน่าซื้ออยู่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Arm

อ้อ ขออีกนิดคับ เรื่องกระจกมองข้างของเอถีฟ คนออกแบบคิดได้ไงอ่ะ รุ่นท๊อป ทำกระจกมองข้างเป็นสีเปียนโนแบล็ก แล้วหยั่งงี้โดนแดดโดนฝน มันไม่ซีดลงๆ หรือโดนขีดข่วน มันก็เสียของสิคับ รึยังไง ไม่เข้าใจเจ้าเอถีฟเล้ย ณ จุดนี้ :-\
ผมว่าชิ้นนี้เป็นรอย Hologram/ขนแมว แล้วก็ด้าน
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ masuoka

มันจะเหมือน อัลติส มั้ยครับ ถุงลม 7 ใบ ไม่ได้หมายความว่าจะขายดี เพราะถ้าออกแบบรถหน้าจืดๆ ตัวรถเรียบๆ ทั้งในทั้งนอก แบบนี้ ?

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
ส่วนตัวผมก็ชอบ Note ครับ ผมเคยเข้าไปลองนั่งแล้วรู้สึกว่าภายในดูโปร่งโล่งสบายมากเลยครับ

ออฟไลน์ puo

ผมคิดว่าถ้าเอทีฟเป็นเครื่องพันห้าเนี้ยแจ่มเลย สวยกว่าวีออส...

ออฟไลน์ lay

ผมค้าน

อนาคต B-Seg เครื่อง 1.5 ในไทยคงไม่เหลือแล้วล่ะครับ เท่ารู้มาตอนนี้ทุกยี่ห้อเตรียมถอยมาลงตลาด Eco Car หมดแม้แต่ Honda jazz,city ก็ตาม ถ้าถามผมเครื่อง 1.2 ก็ไม่แย่อะไรถ้าเรารู้ขีดจำกัดของมัน อย่าลืมว่าสมัยก่อน corolla ก็ใช้แค่เครื่อง 1.3 คาร์บูเรเตอร์แรงน้อยกว่า 1.2 สมัยนี้ซะด้วยซ้ำนะครับ

เครื่อง1500สมัยนี้ใช้ดีมากๆเลยนะครับ  ผมไม่เชื่อว่าจะหายไป

ออฟไลน์ No Trespassing

ขอนับถือท่าน ดาร์ค อย่างใจจริงครับ ที่กล้าแหวกกระแสขนาดนี้

เอาเป็นว่าใครที่กำลังตัดสินใจซี้อทั้งสองคัน เอาโบรชัวร์ตัวเต็มมากางสเปคก่อน อย่าดูแต่ในเน็ต เพราะบางอย่าง ATIV มี แต่บางอย่างก็ไม่มี เช่นเดียวกับ Note

นอกเหนือจากโบรชัวร์แล้ว ไปลองขับ ไปก้มๆเงยๆเก็บรายละเอียด แล้วค่อยมาวิจารณ์กันอย่างสร้างสรรค์ครับ

ออฟไลน์ focus2012

แล้วแต่คนชอบนะครับ บางทียี่ห้อ option ก็ไม่สนครับ ขอแค่ถูกชะตา ชอบ เงินถึงก็เอาครับ

ออฟไลน์ Puitam

คือยังไงล่ะ  ในความเห็นผมนะ  ผมว่ามาสด้าสามสวยกว่าซีวิค  อ้าวเห้ย  ผิดกระทู้......^^! ;)

ออฟไลน์ tnp_super

เอาที่ชอบ..เลือกซื้อได้ตามอัธยาศัย