ผู้เขียน หัวข้อ: tein mono flex กับ tein superstreet ตัวไหนนุ่มกว่ากันคับ  (อ่าน 15743 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tiny

• Full Member
tein mono flex กับ tein superstreet ตัวไหนนุ่มกว่ากันคับ

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
Re: tein mono flex กับ tein superstreet ตัวไหนนุ่มกว่ากันคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 20:48:25 »
Superstreet นุ่มกว่าครับ แต่ปัจจุบันมีรุ่น street advance รุ่นใหม่ ๆ ก็นุ่มกว่าอีกนิด ซึ่งจริง ๆ ก็คือรุ่น superstreet แต่ปรับจูนให้เหมาะกับถนนเมืองไทยครับ

Re: tein mono flex กับ tein superstreet ตัวไหนนุ่มกว่ากันคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 20:55:20 »
Superstreet นุ่มกว่าครับ แต่ปัจจุบันมีรุ่น street advance รุ่นใหม่ ๆ ก็นุ่มกว่าอีกนิด ซึ่งจริง ๆ ก็คือรุ่น superstreet แต่ปรับจูนให้เหมาะกับถนนเมืองไทยครับ

อ่อคับ เพราะเห็นว่า tein mono flex เป็นสไลด์กระบอกไม่ทำให้ค่าสปริงเสีย

ที่อยากได้คือไม่แข็งแบบไส้แตก

อีกอย่างตัว mono flex หนึบกว่า superstreet แน่นอนใช่ไหมคับ เพราะแพงกว่าอยู่มากถูกไหม

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 21:05:27 »
Street Advance ถ้าลงท้ายด้วย Z จะ made in china ครับ

แต่ก่อน ที่เคยใช้ super street ใน civic FD กับ ปัจจุบันใช้ street advance Z pulsar DIG

อยากจะบอกว่า คนละฟิลลิ่ง กันเลย ไม่เหมือนกันเลย

super street ขับสนุกกว่า คมกว่า และก็เด้งกว่า ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 21:12:48 »
Street Advance ถ้าลงท้ายด้วย Z จะ made in china ครับ

แต่ก่อน ที่เคยใช้ super street ใน civic FD กับ ปัจจุบันใช้ street advance Z pulsar DIG

อยากจะบอกว่า คนละฟิลลิ่ง กันเลย ไม่เหมือนกันเลย

super street ขับสนุกกว่า คมกว่า และก็เด้งกว่า ครับ

ชอบตรงเด้งกว่า 555555+

super street นี่ถ้านั่งเต็มรถ 5 คนติดซุ้มล้อไหมคับ

ก็ไม่ได้ขับซิ่งแหกโค้งมาก ใช้งานในชีวิตประจำวันแต่อยากให้ดีกว่าโช๊คเดิมติดรถหน่อย

ออฟไลน์ mr_jub

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 21:21:52 »
SS จะอยู่ในรุ่นต่ำกว่า  Flex
และมีค่าเคของสปริง ก็น้อยกว่า

SS ระบบโช้คเป็น Twintube
ส่วนFlexเป็น Monotube

สตรัททั้งสองชุด ปรับหนึดได้
ถ้าปรับแข็งสุดทั้งคู่
Flex แข็งกว่า

การเล่นสตรัท  คนที่จะเล่น
ควรมีความเข้าใจเบื้องต้น
ในการเซทและติดตั้ง และSS
ก็สามารถปรับให้แข็งกว่าFlex
หรือ Flex ก็สามารปรับให้นุ่มได้
กว่าSS

ผมเคยให้น้องๆ สองคัน
รถเหมือนกัน ยางขนาดเดียวกัน
ใส่SSทั้งคู่

คันแรกกลับมา  พี่ๆๆมีสปริงแข็ง
กว่านี้มั้ยคับ  ผมปรับแข็งสุดแล้ว
ยังนิ่มไป  ไม่ชอบเลย

ส่วนอีกคัน
ใส่สามวันถอด  บ่นแข็งชิหาย
ปรับก็ไม่เป็น  หมุนปุ่มปรับหนึด
ทุกครั้งที่จอด เฮ้อ........ จนตัวเองงง

แนะนำสำหรับคนที่จะเล่นสตรัท
โปรดจำค่าเค สปริงหน้าหลัง
ขนาดโตในสปริง ความสูงสปริง
หน่วยเป็น มม. เก็บค่าไว้ เพราะ
สักวันหนึ่ง  เราสามารถเปลี่ยนสปริง
ที่มีค่าแข็งกว่า อ่อนกว่า 
หรือสปริงที่ดีกว่าของเดิม เช่น
สปริง Swife ที่มีค่าเคที่เท่ากัน
ตลอดในช่วงของการยุบตัว

สรุป  ชุดไหนแข็งกว่า
ขอตอบว่า  ขึ้นอยู่กับการเซท
และติดตั่งนะคับ

แต่ถ้าแนะนำ
มีงบเล่นFlexไปเลย
ปรับแต่งได้มากกว่าSSเยอะเลยคับ

ผมขี่แต่รถตัวเมีย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 21:54:30 »
SS จะอยู่ในรุ่นต่ำกว่า  Flex
และมีค่าเคของสปริง ก็น้อยกว่า

SS ระบบโช้คเป็น Twintube
ส่วนFlexเป็น Monotube

สตรัททั้งสองชุด ปรับหนึดได้
ถ้าปรับแข็งสุดทั้งคู่
Flex แข็งกว่า

การเล่นสตรัท  คนที่จะเล่น
ควรมีความเข้าใจเบื้องต้น
ในการเซทและติดตั้ง และSS
ก็สามารถปรับให้แข็งกว่าFlex
หรือ Flex ก็สามารปรับให้นุ่มได้
กว่าSS

ผมเคยให้น้องๆ สองคัน
รถเหมือนกัน ยางขนาดเดียวกัน
ใส่SSทั้งคู่

คันแรกกลับมา  พี่ๆๆมีสปริงแข็ง
กว่านี้มั้ยคับ  ผมปรับแข็งสุดแล้ว
ยังนิ่มไป  ไม่ชอบเลย

ส่วนอีกคัน
ใส่สามวันถอด  บ่นแข็งชิหาย
ปรับก็ไม่เป็น  หมุนปุ่มปรับหนึด
ทุกครั้งที่จอด เฮ้อ........ จนตัวเองงง

แนะนำสำหรับคนที่จะเล่นสตรัท
โปรดจำค่าเค สปริงหน้าหลัง
ขนาดโตในสปริง ความสูงสปริง
หน่วยเป็น มม. เก็บค่าไว้ เพราะ
สักวันหนึ่ง  เราสามารถเปลี่ยนสปริง
ที่มีค่าแข็งกว่า อ่อนกว่า 
หรือสปริงที่ดีกว่าของเดิม เช่น
สปริง Swife ที่มีค่าเคที่เท่ากัน
ตลอดในช่วงของการยุบตัว

สรุป  ชุดไหนแข็งกว่า
ขอตอบว่า  ขึ้นอยู่กับการเซท
และติดตั่งนะคับ

แต่ถ้าแนะนำ
มีงบเล่นFlexไปเลย
ปรับแต่งได้มากกว่าSSเยอะเลยคับ

โอ้วว ละเอียดมากคับ ต่างกันไม่กี่พันก็ไป tein mono flex ดีกว่า

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 08:30:56 »
เราเคยใช้ Mono มันสไลค์กระบอกได้ เทียบกับรถเพื่อน ไปซื้อSS มาใส่ รถรุ่นเดียวกัน ลงความเห็นว่า mono นุ่มกว่า หนึบกว่า นั่งสบาย มุดได้ดีกว่าค่ะ

ออฟไลน์ luzifur

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 11:44:29 »
ตัวที่คุณถามผมไม่มีข้อมูล แต่แชร์ให้ฟังตัวที่ใช้อยู่นะครับ

ไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้รุ่นนี้ยังมีขายอยู๋หรือเปล่า Tein Comfort sport กระบอกสีดำ

ตัวนี้ผมใช้อยู่ spec เป็น Monotube นุ่มหนึบมากครับ ไม่แข็งเลย

ใช้กับ Lexus Is350 นะครับ + ค้ำตัวถัง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 12:38:17 »
เราเคยใช้ Mono มันสไลค์กระบอกได้ เทียบกับรถเพื่อน ไปซื้อSS มาใส่ รถรุ่นเดียวกัน ลงความเห็นว่า mono นุ่มกว่า หนึบกว่า นั่งสบาย มุดได้ดีกว่าค่ะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 12:39:25 »
ตัวที่คุณถามผมไม่มีข้อมูล แต่แชร์ให้ฟังตัวที่ใช้อยู่นะครับ

ไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้รุ่นนี้ยังมีขายอยู๋หรือเปล่า Tein Comfort sport กระบอกสีดำ

ตัวนี้ผมใช้อยู่ spec เป็น Monotube นุ่มหนึบมากครับ ไม่แข็งเลย

ใช้กับ Lexus Is350 นะครับ + ค้ำตัวถัง

Tein comfort sport กับ mono flex นี่คือรุ่นเดียวกันหรอคับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 15:11:32 »
Flex ไม่มั่นใจว่าเป็น Twin tube อยู่หรือไม่ครับ

Mono Flex เป็น Mono tube แน่

ผมเข้าใจว่า "Flex" สำหรับค่ายเขียว คือ แบบที่สามารถ สไลดกระบอกเพื่อปรับสูงต่ำได้ ผมเข้าใจผิดไปหรือปล่าวเอ่ย  :o

แต่ว่าการใช้พวกที่ไม่สามารถสไลด์กระบอกได้ ก็ไม่ได้แย่เสมอไป คำว่า ค่า K เสีย มันอาจจะเป็นแค่ข้ออ้างหรือปล่าว

เพราะแม้จะสไลด์กระบอกได้ ผมก็บีบสปริงให้แข็งขึ้น ในบางกรณีครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ luzifur

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 16:45:45 »

Tein comfort sport กับ mono flex นี่คือรุ่นเดียวกันหรอคับ

ผมว่ามันคนละรุ่นนะครับ Mono tube หรือ Twin tube เป็นวิธีการออกแบบโช้คมากกว่า ส่วนใหญ่รุ่นสูงๆของ Tein จะเป็น monotube มันมีข้อดีข้อเสียต่างกันครับ ไม่ได้หมายความว่า Momo tube ดีกว่า twin tube นะครับ บางค่ายทำ Twin tube แล้วขี่ feeling ดีก็มีครับ ไม่มั่นใจว่าใช่ kw หรือเปล่า

ค่า K SPRING สำคัญมากนะครับ รถจะแข็ง ดีด หรือ เด้ง ผมว่า spring สำคัญกว่าโช้ค เลือก K spring ได้ แล้วค่อยหาโช้คที่ match กับ spring อีกทีครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 17:44:36 »
ไม่ใช่ละครับ flex ไม่ใช่ monotube เสมอไป เจาะสเปครุ่นที่จะใส่กับรถอีกที แต่ kw เป็น twin นี่ผมพึ่งรู้นะ

ออฟไลน์ mr_jub

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 19:47:35 »
ผมอาจจะเขียนสั้นไปหน่อย
แต่ จขกท. ถามได้ครบถ้วน
และถูกต้อง
เช่น Tein Supperstreet
ผมเขียนตอบว่า Tein SS
และ Tein Mono Flex
ผมเขียนตอบแค่ Flex
แค่สื่อกับ จขกท.ให้เข้าใจ
และ จขกท.ก็เข้าใจได้ถูกต้อง
ว่าคือ Mono Flex

แต่อาจมีสมาชิกบางคน
เขียนแค่ Flex ซึ่งไม่ช่าย
โช้ค Monotube
และเขียนไปโดยไม่สื่อ
งานนี้โทดผมตั้งแต่แรกละกัน
ที่เขียนย่อๆ อาจทำให้เข้าใจผิด
ดีแล้วคับ ที่ได้มาท้วงกัน
ขอบคุณคับ

ตอบบนมือถือนี่มันลำบากจิงๆ
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 15:15:13 »
โดยปกติตัวโช็ค Monoflex เก็บอาการดีกว่า SS คือ ผมนั่งแล้วว่านุ่มหนึบกว่า
แต่ รง. จะใส่ค่า K สปริง ใน Monoflex มามากกว่าตัว SS
ทำให้มันแข็งกว่ามาก