ผู้เขียน หัวข้อ: อุณหภูมิอากาศกับเครื่องเทอร์โบ subaru  (อ่าน 3425 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
วันนี้เดินทางไป ตจว รถเยอะตามคาด 2.5 ชั่วโมง เดินทางได้ 80 กิโล ... พอการจราจรเริ่มคลายตัว เริ่มทำความเร็วได้ พออาการแปลกๆครับ คือ ปกติรถผม (Subaru legacy gt ปี 2005) จะบูสสูงสุดดอยู่ที่ 0.9 บาร์ ... แต่วันนี้บูสได้แค่ 0.5 บาร์ แถมช่วงก่อนบูสก็หนืดๆ ... ไม่ทราบว่าเป็นเรื่องปกติไหมที่กล่องจะชดเชยอากาศที่ร้อนขึ้นด้วยการลดบูสหรือเปล่า(แต่มันลดให้เยอะขนาดนี้เลยหรอ) หรือมันคือ safe mode ครับ

หมายเหตุ
- ไฟ check engine ไม่ขึ้น
- อุณหภูมิเครื่องปกติ
- น้ำมัน gasohol 95
- วิ่งความเร็ว 80 ไปอีกชั่งโมงกว่าๆ ก็ยังไม่หาย

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
Re: อุณหภูมิอากาศกับเครื่องเทอร์โบ subaru
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 21:18:23 »
ลองเช็คระบบ Turbo ก่อนไหมครับ รถผมเคยวิ่งช่วงหน้าร้อนเมษาอุณภูมิอ่านจากเกจวัด 41 องศาเซลเซียสมันก็ไม่เคยลดบูสให้ผมนะครับ ได้มาเต็มตลอดครับ

ลองดูตอนสตาร์ทใหม่ๆครับ เครื่องอุ่นแล้วลองเหยียบเต็มดูว่าบูสมาปกติไหม ถ้าเป็นเหมือนกันก็เช็คระบบ turbo ก่อนเลยครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
Re: อุณหภูมิอากาศกับเครื่องเทอร์โบ subaru
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 22:20:15 »
Boost Leek อะเปล่า

ออฟไลน์ Pat.C

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 22:23:55 »
ตามความเห็นสองเลยครับ น่าจะลองเช็คเกี่ยวกับระบบทางเดินอากาศอ่ะครับ มีท่อรั่วหรือหลุดรึป่าว หรืออาจจะสปริงเวสเกตล้าคายไอเสียออกก่อนเวลาหรือป่าว จาก 0.9 เหลือ 0.5 ถือว่าหายไปเยอะพอดูนะครับ ส่วนตัวใช้เจโบก็บูสต์ 0.7 ตลอดครับ ไม่ว่าจะอากาศแบบไหน

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 01:38:30 »
น่าจะมีจุดรั่วครับ เคยเป็นเหมือนกัน แต่รั่วเยอะดังฟี่ๆๆๆ เลย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 07:54:47 »
ขอบคุณครับ

เท่าที่ไปลองเมื่อเช้ามา ลองกดออกจากหยุดนิ่งครั้งแรกเกียร์ 1 2 บูสได้ 0.9 พอขึ้นเกียร์สูงขึ้นก็เริ่มหล่น แล้วมานิ่งที่ 0.5 .... หลังจากนั้นทำยังไงก็ได้แค่ 0.5 ตลอดแล้ว ... เลยไม่คิดว่าเป็นปัญหา mechanic ครับ ถ้าเป็น mechanic จริง น่าจะทำ 0.9 ไม่ได้ตลอด หรือได้บ้างไม่ได้บ้าง  อาการตอนนี้ดูเหมือนมีอะไรมากดบูสไว้มากกว่า แต่ยังจะลองเช็คจุดรั่วดูด้วยครับเผื่อผมวิเคราะห์ผิด

ส่วนตัวตอนนี้ ตัดปัจจัยอุณหภูมิออกแล้ว เหลือจำเลยตามนี้ครับ (ตามความง่ายในการทดสอบ)
- เขกเพราะน้ำมัน กล่องเลยลดไฟลดบูส
- ตัว solenoid คุมบูส (ซูบารุรุ่นใหม่ๆจะมีตัวนี้เอาไว้หลอก wastegate ว่าบูสยังไม่ถึงด้วยการระบายแรงดันออกจากหน้า wastegate ทำให้รถสามารถบูส 0.9 บาร์ ด้วยสปริง wastegate 0.5 บาร์) อาจจะค้าง ทำให้รถบูสได้แค่เท่าสปริง wastegate ... แต่กรณีนี้ก็ดูไม่ค่อยสอดคล้องกับอาการเมื่อเช้าเท่าไหร่
- เกียร์ออโต้มีอาการ slip กล่องเลยลดไฟลดบูส ... สงสัยอันนี้นิดหน่อยเพราะรถบางครั้งเวลาเปลี่ยนจาก D ไป R หรือ R ไป D มีอาการเกียร์จับช้าและกระตุก ที่ไม่แน่ใจคือ condition ของเกียร์ เป็น parameter ของกล่องด้วยหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ก็ตัดประเด็นนี้ทิ้งได้

เดี๋ยวทดลองกับนำ้มันใหม่แล้วจะอัพเดทครับ ... ระหว่างนี้ใครมีไอเดียยังไงแชร์กันมาได้เลยครับ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2015, 08:10:55 โดย Turin »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 10:03:42 »
ตลกร้ายตอนเอารถไปลอง...
หลังจากรอบแรกบูสได้ 0.9 ในเกียร์ต้นๆก่อนจะเหี่ยวลงเหลือ 0.5 ก็คิดว่าคงไม่ใช่อากาศรั่ว .... พอวิ่งไปซักพักลองคิกดาว์นแล้วลากยาวๆดู พอความเร็วได้ซัก 140 มีเสียงดัง"ปุ๊ก" ครั้งนึงตามมาด้วยเสียง "ฟืดๆ"ถี่ๆ .... ใจคิดว่ากลายเป็นอากาศรั่วจริงๆด้วยแหะ เสียงดังชัดเชียว ... ก็ชลอลง .. อ๊ะก็ไม่หาย ... สุดท้ายเลยจอดลงมาดู ... กลายเป็นว่าพลาสติกบังโคลนหลุด ... ลากพื้น+สีกับยางจนกระจุย ....... ถ้า motor image ไม่สต๊อคอะไหล่ ไม่รู้งวดนี้ต้องรออะไหล่อีกกี่เดือน (รอบที่แล้วกันเลยประตู โดนไป 5 เดือน)

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 11:27:18 »
หลังจากรอบแรกบูสได้ 0.9 ในเกียร์ต้นๆก่อนจะเหี่ยวลงเหลือ 0.5 ก็คิดว่าคงไม่ใช่อากาศรั่ว .... พอวิ่งไปซักพักลองคิกดาว์นแล้วลากยาวๆดู พอความเร็วได้ซัก 140 มีเสียงดัง"ปุ๊ก" ครั้งนึงตามมาด้วยเสียง "ฟืดๆ"ถี่ๆ .... ใจคิดว่ากลายเป็นอากาศรั่วจริงๆด้วยแหะ เสียงดังชัดเชียว ... ก็ชลอลง .. อ๊ะก็ไม่หาย ... สุดท้ายเลยจอดลงมาดู ... กลายเป็นว่าพลาสติกบังโคลนหลุด ... ลากพื้น+สีกับยางจนกระจุย ....... ถ้า motor image ไม่สต๊อคอะไหล่ ไม่รู้งวดนี้ต้องรออะไหล่อีกกี่เดือน (รอบที่แล้วกันเลยประตู โดนไป 5 เดือน)

ฟังแล้วขนลุกจริงๆครับ... แล้วอยู่ดีๆมันหลุดได้ยังไงนะครับ ผมก็สงสัย - -a
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 14:07:41 »

ฟังแล้วขนลุกจริงๆครับ... แล้วอยู่ดีๆมันหลุดได้ยังไงนะครับ ผมก็สงสัย - -a
[/quote
มันร้าวอยู่ก่อนครับ เข้าใจว่าที่ร้าวมันลามจนหูยึดมันขาดครับ ... สันนิษฐานนะครับเพราะตัวบังโคลนกระจุยไปเกือบหมดเหลือแต่หูต่องแต่งอยู่หน่อยนึงกับกันชน