ผู้เขียน หัวข้อ: เคลือบแก้วจำเป็นมั้ยครับ  (อ่าน 3854 ครั้ง)

ออฟไลน์ saintokung

• Jr. Member
  • **
เคลือบแก้วจำเป็นมั้ยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 16:18:12 »
รบกวนถามพี่ๆหน่อยครับ พอดีsales โทรมาถามว่าก่อนรับรถ จะให้เค้าจัดการเคลือบแก้วเลยมั้ยอ่ะครับ ผมก็เลยสงสัยว่ามันจำเป็นมากมั๊ยอ่ะครับ + ราคาสูงพอสมควรครับ อยากถามพี่เอาไว้ประกอบการตัดสินใจครับ ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
Re: เคลือบแก้วจำเป็นมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 16:27:25 »
ถ้าถามว่าจำเป็นมั้ย ผมขอตอบว่าไม่จำเป็นครับ

แต่ถ้าเป็นคนที่อยากให้รถดูสวยใหม่นิ้งตลอดเวลา ลองศึกษาดูหลายๆที่ก่อน อาจจะมีที่เคลือบแก้วที่ราคาต่ำกว่าที่จขกทโดนเสนอมาก็ได้ครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 17:33:20 »
 ;D ;D ;D...........ไม่จำเป็นครับ :o

ออฟไลน์ maging

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 18:10:03 »
เคยคิดจะทำเหมือนกันครับพอทราบราคาเก็บไว้เติมน้ำมันดีกว่า  :D

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 18:59:37 »
ช่วยได้ในระดับหนึ่ง ในเรื่องของรอยขนแมว ขีดข่วน และ สำหรับคนที่ไม่ค่อยชอบล้างรถ   เวลาล้าง จะล้างง่าย คราบหลุดออกง่าย

ถามว่าจำเป็นไหม ผมว่า ไม่ดีกว่า เราเคลือบแว๊กเดือนละ ครั้ง ก็เพียงพอแล้ว   หาร้านล้างรถ ดีๆ หน่อย    รับรองสวยไปนานๆครับ

ออฟไลน์ Mr.Siri

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 20:07:19 »
ไม่จำเป็นครับ
เอาเข้าคาร์แคร์ดีๆ ทุก 2อาทิตย์ดีกว่า

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 20:35:04 »
สำหรับผมไม่จำเป็นครับถ้าเทียบกับเงินที่เสียไป แต่ถ้าไม่เสียดายเงิน ก็จัดไปครับ ดีกว่าอยู่แล้ว
เพราะผมไม่ได้เอารถมาจอดตากแดดเหมือนชาวบ้านครับ นานๆทีจริงๆ

ออฟไลน์ todsapoom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 20:39:39 »
ผมว่าไม่จำเป้นครับ เป็นผมเลือกเคลือบสีสองอาทิตย์ละครั้งครั้งละ 500 บาท ดีกว่าครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 21:21:54 »
ขอบคุณมากๆคับ^^ 

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 23:20:54 »
ไม่จำเป็นเลยครับ เข้าล้างสปาก็สวยวิ้งๆละ ;) แต่ถ้าตังเหลือๆจะทำก็ดีต่อรถเราแหละครับ ;D

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 23:27:17 »
ผมเคลือบมา 2 คัน จนหมดประกัน 5 ปีแล้ว ยังเงางาม ชอบมากครับ ดีกว่าเคลือบwax มากๆ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 00:13:09 »
ขอถามอีกนิดนะครับ ถ้าในกรณีที่เราจะไปหาร้านเคลือบเอง แต่ sales ได้ทำการติด sticker ที่ตัวรถก่อนส่งมอบ ถ้าเราไปเคลือบเองทีหลัง สีตัวรถที่ถูก sticker แปะทับจะเสียหายตอนลอกออกมั้ยครับ??

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 10:21:19 »
แล้วแต่ความต้องการของแต่ละคนนะ ถ้าคุณมีเวลาล้างรถเองสองอาทิตย์ครั้งก็เลือกลงแว็กซ์เองก็พอแล้ว แต่ถ้าไม่ค่อยว่างหรือมีรถหลายคันและไม่เดือดร้อนค่าตัวสองหมื่นก็เคลือบคริสตัลเลยก็ดี
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 10:32:18 »
การเคลือบแก้วเดี๋ยวนี้ มีมากมาย ศึกษาให้ดีๆครับก่อนทำ ตอนนี้ มีความแตกต่างในผลงานเยอะ เพราะวิธีการ น้ำยา กระบวรการลง การเตรียมการ ระยะเวลาการลง จำนวนครั้งที่ลง ช่างที่ลง เครื่องมือ และ การรับประกัน   ที่แตกต่างของแต่ล่ะร้าน  ทำให้ราคาไม่เท่ากัน
แต่มันก็มีบางร้าน แอบอ้างว่าเคลือบแก้วเหมือนกันแต่ไม่ทน  ทำให้การเคลือบแก้วมันเหมือนไม่เห็นผลมากนัก
การลง Wax ยังไงให้ผลงานที่ดีกว่าในการลงแต่ล่ะครั้งอยู่แล้ว แต่ระยะยาวเคลือบแก้วจะให้ผลงานที่ยาวนานกว่า เพราะเหมือนกับการสร้างความหนาที่สีขึ้นมาอย่างถาวรแบบบางๆ
การเคลือบแก้วไม่ได้หมายความว่าจะไม่ต้องล้างรถ ไม่ขัดรถเลย ยังไงก็ต้องดูแลเหมือนๆกัน แต่พอจัดทั้ง WAX มันจะออกมาแจ่มกว่าและก็ดูแลรักษาง่ายกว่า ในกรณีไปโดนสิ่งสกปรก ก็จะมีแนวโน้มที่เช็ดออกได้ง่ายกว่า สีก็จะมีแนวโน้มที่สวยกว่าในระยะยาวๆ เหมาะกับคนที่ไม่นิยมการทำสี เครมนู้นนี้บ่อยๆ

การดูแลรักษารถ ผมว่า ใช้ คารแคร์ด้วย และก็ทำเองด้วย ในหลายๆส่วนบวกกันไป เพราะไม่มีใครรักรถเราเท่าเราหรอกครับ ร้านทั่วๆไปก็เอาผ่านๆทั้งนั้น
นานๆจะมาเน้นๆสักที
แต่ถ้างบมากมายเข้าร้านล้าง ฝากน้ำยาเยอะๆ ทั้งข้างในข้างนอก แต่เราจะมีเวลาไปทำได้บ่อยขนาดไหน น้ำยามากก็ยิ่งรอแสนนาน ขับออกมาก็ตากแดดตากฝนตกอยู่ดี
การดูแลรักษาประจำ อันนี้แหละสำคัญครับ ถ้าสามารถทำบ่อยๆเองค่อยๆทำที่ล่ะส่วน แบบบนี้ ผมว่าการเคลือบแก้วไม่จำเป็นเลย แต่ก็ต้องทำให้ถูกวิธีไม่งั้นลอยตรึม
ถ้ามีเงินและค่าทำสมเหตผล และเป็นคนรักรถ ผมว่าทำไปเถอะครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2013, 10:38:57 โดย cefboy »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 14:35:42 »
ไม่จำเป็นครับ แต่ถ้าเหลือก็จัดไปครับ