ผู้เขียน หัวข้อ: รถ Mazda เปราะและทนทานน้อยกว่า toyota หรือไม่  (อ่าน 11319 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
      พอดีนั่งรถเพื่อนผู้หญิงเป็นพยาบาลนะครับ  เนื่องจากมีเหตุต้องไปงานเดียวกันแล้วผมขับรถไปไม่ถูกและเข้าเมืองขับรถผมไปลำบากหาที่จอดยาก ก็เลยขอเขานั่งไป       Mazda 2   เธอใช้มา 4 ปีแล้วตั้งแต่ป้ายแดง  พอหมดประกันปุ๊บมาตอนนี้แอร์ไม่เย็นเลย  แอร์มี Heater   แต่ตอนนี้ไม่ต้องเปิดก็ร้อน Heater จนต้องเปิดกระจกแทน 555     
ปกติรถคันนี้ขับคนเดียวไม่มีคนนั่งข้างหรือนั่งหลัง    มีของบ้างนิดหน่อย ผมสังเกตุว่าแอร์น่าจะตันร่วมด้วยเพราะสกปรก   
ก็เลยแนะนำไปเข้าศูนย์มาสด้าที่ใช้อยู่ที่สมุทรปราการ  ศูนย์นี้เธอก็บอกว่าดีนะครับไม่เห็นมีปัญหาอะไร ก็พอใจบริการกันอยู่       ไม่เลือกอุ่นอกเพราะไม่อยากทำความรู้จักกับอู่นอก เข้าศูนย์สบายใจกว่าไม่ได้แพงเกินไป

ก็เลยคุยกันระหว่างทางที่นั่งรถไปด้วยกัน  เธอทำงานโรงพยาบาลแผนกเดียวกับแฟนผม   รถแฟนผม Vios  ปี 2005 ไม่เคยซ่อมแอร์เลยตั้งแต่ใช้มา ผมเพิ่งนำไปล้างแอร์ไม่ถอดตู้เมื่อปีกอ่นนั้นเอง แก็ไม่เคยซ่อมแอร์ในกรณีอื่นเลย  ส่วนช่วงล่างของวีออสผมเพิ่งซ่อมในปีนี้ตอนไปเข้าศูนย์เช็คระยะ โชคเสีย 4 ตัวเบรคหมด ก็เลยไปซ่อมเปลี่ยนมา   ก็ไม่มีอะไรต้องซ่อมรถเลยในการใช้รถมา 10 ปี      เพื่อผมคนนี้ก็เลยบ่นว่าไม่รู้นอกจากแอร์จะมีอะไรตามมาอีกหรือเปล่า  ถ้าต่อไปซ่อมเยอะ ก็จะออก TOYOTA  VIOS  แทน เพราะรถใช้งานอย่างเดียวไม่จุกจิกหรือแทบไม่ต้องซ่อมเลย  ผู้หญิงเขาสบายใจกว่า

ปล. พยาบาลเขาใช้รถอย่างเดียวไม่ดูแลรถ ถึงเวลาเอาเข้าศูนย์ และไม่ซ่อมอู่นอกให้มีปัญหาจุกจิกกวนใจทีหลัง    แฟนผมก็ใช้อย่างเดียวเหมือนกันก็เลยเป็นข้อเปรียบเทียบระหว่าง 2 รุ่น 2 ยี่ห้อนี้ครับ         ระยะทางที่ใช้พอกันคือไม่วิ่งทางไกล  แค่ขับรถมาทำงานเข้าเวรเหมือนกัน อยู่คนละหมู่บ้าน

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
Re: รถ Mazda เปราะและทนทานน้อยกว่า toyota หรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 17:27:59 »
แล้วแต่คันมากกว่ามั้งค่ะ ลักษณะการใช้งาน ปัจจัยอย่างอื่นอีก

ส่วนตัวเคยใช้มาสด้า ฮอนด้า และโตโยต้า ....มาสด้า 2 ที่เคยซื้อมาตั้งแต่ป้ายแดงตอนนี้อยู่ตจว.ยังไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย แอร์ยังดีปกตินะ 555+ ส่วนฮอนด้าใช้มา 4 ปี กรอบประตูเหมือนจะแง้มๆละ (ปัจจุบันใช้อยู่) ส่วนโตโยต้าอัลติสตัวใหม่ พี่สาวเพิ่งถอยมา ตัว Esport วิ่งไปพัทยาโดนหินเล็กๆนิดเดียวกระจกร้าวเลย...

รถแต่ละคันแต่ละรุ่นอาจจะมีจุดแข็งจุดอ่อนของมัน และอยู่กับการใช้งานด้วย และอาจจะอยู่ที่ว่า ซวยที่ได้คันที่มีปัญหาด้วยหรือไม่ อย่างที่เคยอ่านในคลับรถหลายยี่ห้อ ทุกยี่ห้อมีปัญหาหมด แต่ปัญหาหนักๆก็เกิดเฉพาะบางคันเท่านั้น ไม่ได้เป็นทุกคัน... ส่วนตัวคิดว่ามันก็ไม่ต่างกันมากหรอกค่ะ ถ้าเทียบรุ่นที่คุณว่ามา อย่างน้อยมาสด้าก็ช่วงล่างขับแล้วมั่นใจ เวลาขับเร็วมากๆ แต่ถ้าเรื่องศูนย์และอะไหล่ต้องยอมพี่โตเค้าละ :) และวีออสรุ่น 2005 รุ่นนั้นใช้ดีค่ะ และรถหลายๆยี่ห้อรุ่นเก่าๆรู้สึกว่ามันจะดูทนทานกว่ารุ่นใหม่ๆ อย่างวีออสรุ่นก่อนปัจจุบันรู้สึกยังดีสู้รุ่น 2005 ไม่ได้ (คหสต)

ถ้าเพื่อนคุณไม่สบายใจก็ขายแล้วซื้อพี่โตเลยค่ะ "ถ้าคิดว่ามันจะไม่มีปัญหาอะไรเลย"..

ประเด็นนี้ ...นานาจิตตังค่ะ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2015, 17:46:47 โดย Chanissara »

ออฟไลน์ rtong

Re: รถ Mazda เปราะและทนทานน้อยกว่า toyota หรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 17:40:08 »
จากประสบการณ์ส่วนตัว  แอร์ mazda2 รุ่นที่แล้วไม่ค่อนเย็นตั้งแต่แรกอยู่แล้วครับ

ส่วนรถของเพื่อน จขกท.นั้น อาจจะผ่านการใช้งานมา  แล้วด้วยความเป็นผู้หญิงด้วย
ก็เลยอาจจะไม่ได้ดูแลอะไรมากนัก

ส่วนถ้าเป็นเรื่องชิ้นส่วนอื่นไม่มีความเห็นครับเนื้องจากผมขายmazdaไปแล้วตั้งแต่
ใช้ได้แค่ 2 ปี 6หมื่นโล ปัญหาส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 17:53:43 »
มีที่บ้านใช้ MAZDA อยู่ ประมาณ สามคัน กระบะ 2 เก๋ง 1  กระเกิน 8 ปี หมดยกเว้น ของผม พึ่ง 6 ปีกว่า

เช็ครถตามระยะ แต่ผม ขับไกลๆ อัดแบบไม่ยั้ง ตลอด ไม่เห็นมี ปัญหาอะไรนะครับ คันอื่นๆที่บ้านก็ใช้ปกติ แต่พ่อชอบเอากระบะไปลากรถไถบ่อยๆ

ผมว่ามันแล้วแต่คันมากกว่านะครับ ถ้าเช็คระยะตามที่กำหนดมัน ก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรหรอกครับ อะไหล่ก็เสียตามแต่ สภาพ ไป

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 18:06:53 »
รถอายุแค่ 4 ปียังใหม่มากๆ ครับ ไม่ควรกังวลขนาดถึงต้องเปลี่ยนคันใหม่  ปัญหาเรื่องแอร์อาจเกิดจากการดูแลไม่ถูกต้องก็ได้ครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 18:14:23 »
แค่แอร์ไม่เย็น ไปเติมน้ำยาแอร์เพิ่มก็เย็นเจี๊ยบแล้ว

วีออส ปัญหาคอมแอร์เสียงดัง ไม่หนักกว่าอีกหรอครับ เจอเยอะเลย

ซ่อมให้ถูกจุด จำให้ถูกที่ แค่นี้ชีวีก็ปลอดภัยแล้วครับ

;D
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 19:09:36 »
แค่แอร์ไม่เย็น ไปเติมน้ำยาแอร์เพิ่มก็เย็นเจี๊ยบแล้ว

วีออส ปัญหาคอมแอร์เสียงดัง ไม่หนักกว่าอีกหรอครับ เจอเยอะเลย

ซ่อมให้ถูกจุด จำให้ถูกที่ แค่นี้ชีวีก็ปลอดภัยแล้วครับ

;D

น้ำยาแอร์ไม่ควรต้องหาย  น้ำยาตู้เย็นไม่เคยหาย

ถ้าหายคือมันต้องรั่วครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 19:38:09 »

;D

น้ำยาแอร์ไม่ควรต้องหาย  น้ำยาตู้เย็นไม่เคยหาย

ระบบปิด การรั่ว ซึม เกิดขึ้นได้ปกตินี่ครับ  ถ้าขาดลองเติมน้ำยา แค่ 400 บาทก็เย็นแล้ว
นอกจากจะรื้อตู้ออกมาเช็ค นอกจากจะยากแล้วสิ้นเปลืองด้วย

เติมน้ำยาแล้วเย็นกว่าเดิมมาก แค่เบอร์1ก็สบายๆ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 19:54:29 »

;D

ระบบปิด การรั่ว ซึม เกิดขึ้นได้ปกตินี่ครับ  ถ้าขาดลองเติมน้ำยา แค่ 400 บาทก็เย็นแล้ว
นอกจากจะรื้อตู้ออกมาเช็ค นอกจากจะยากแล้วสิ้นเปลืองด้วย

เติมน้ำยาแล้วเย็นกว่าเดิมมาก แค่เบอร์1ก็สบายๆ

อันนี้ก็เห็นด้วยครับ เพราะอัลเมร่าผมก็เพิ่งตู้แอร์รั่ว  เติมน้ำยาแก้ขัดไปก่อนก็เย็นปกติ  อีกไม่นานมันคงไม่เย็นอีก เพราะยังแก้สาเหตุของการรั่วไม่ได้

เซ็งจิต รถ3ปี 5 หมื่นโล แอร์รั่ว คุณภาพห่วยบรม  ตอนที่ผมจะซื้อ เงินผมก็พอซื้อรถ1500 ได้ กลับไม่เลือก เฮ้อ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 21:09:03 »
ใช้คำว่า เปราะ เลยเหรอครับ 555555555  :o :o :o ;D ;D ;D
ตะเตือนใต

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 21:48:15 »
นึกว่ากล่าวถึงเรื่องตัวถัง

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 21:55:35 »
มายืนยันว่าแอร์ Mazda2 สู้แดดแรงๆไม่ได้ครับเปิดเบอร์ 3 ข้างหลังยังเหงื่อแตกเป็นแถว แต่ถ้ากลางคืนหรืออากาศไม่ร้อน แอร์ดันเย็นสุดๆ

ปล. ตัว 2 Sky แอร์เย็นกว่าตัวเก่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ no_ok

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 22:11:44 »
ความเห็นเพิ่มเติมครับ
บางทีปัญหาของรถคันนั้นๆอาจจะต้องพิจารณาถึงการดูแลและการใช้งาน
รวมไปถึงว่ารถคันนั้นเคยเกิดอุบัติเหตุมาบ้างหรือไม่
เพราะการซ่อมรถที่เกิดอุบัติเหตุจากสถานที่ๆไม่เหมาะสม มักจะมีผลกระทบตามมาครับ :)

ออฟไลน์ ArmMoTo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 23:03:12 »
ตัวเก่าไม่ทราบครับ แต่ 2 sky เย็นเจี๊ยบจริงจัง

จนผมต้องเปิด 27 องศา ทั้งๆที่เป็นคนขี้ร้อนนะ แต่ถ้าขับตอนแดดเปรี๊ยงๆก็ 25 26 ปกติก็สบายๆแล้วครับ

ปล. ไม่ได้พูดถึงเบาะหลังนะครับ ผมนั่งที่คนขับ  ;D ;D ;D

55555+

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 23:19:26 »
ปัญหารายคันมากกว่าครับ ถ้าปัญหาประจำรุ่นคงได้เห็นกรณีแบบ Fiesta / Cruze / CR-V ในอดีต อะไรแบบนี้ไปแล้วครับ

โตโยต้าเอง ส่วนใหญ่มันไม่ค่อยมีปัญหาครับ แต่ถ้าเจอกรณีตก QC หลุดมาจริงๆ (เคยมีในคลับบ้างครับ เห็นแล้วปวดหัวแทน) ก็งอแงไม่ต่างกัน แค่ว่าโอกาสเจอมันยากมากๆเท่านั้นเอง
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 23:38:06 »
ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า แอร์ของมาสด้า(ก่อนยุคRenaissance มาเป็นskyactiv) มันเย็นสู้ยี่ห้ออื่นเขาไม่ได้เลย

ที่บ้านกระบะใช้มาก10กว่าปีก็เป็น  คิดว่าจะเปลี่ยนแอร์อยู่

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 00:51:33 »
พอเข้าใจล่ะว่าแอร์มาสด้า 2 รุ่นเดิมไม่ค่อยเย็น  แล้วมาเจอช่วงมีปัญหาด้วย
ส่วนการใช้งานนั้นรถใช้งานเหมือนกันครับ  เพียงแต่อยู่คนละหมู่บ้านกันเท่านั้น    เรื่องที่ว่าไม่ดูแลนั้นก็ไม่ดูแลทั้งคู่ละครับ  เพียงแต่เห็นว่ามาสด้าไปเร็วกว่า 
ส่วนการใช้งานแฟนผมกับเพื่อนเขาต้องการแค่รถพอขับได้จากบ้านไปทำงาน  วันนึงไม่เกิน 20 กิโลแค่นั้น ความเร็วต่ำมากเพราะใช้แต่ในเมืองไม่วิ่งทางไกล เรื่องช่วงล่างจะขับดีหรือไม่ดีนั้นไม่ได้มีความหมายเลย   เพราะต้องการรถแค่สตาร์ทติดทุกครั้งแอร์เย็น  ไม่มีไฟโชว์หรือปัยหามากวนใจ เข้าศูนยบริการได้ตลอดไม่แพง ไม่ต้องการดูแลรถเพราะกลุ่มนี้เขาไม่ดูแลรถ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 00:55:24 »
MAZDA 3 gen1  ผม อายุ 8 ปีกว่า  วิ่งไป 19x,xxx Km (ผมใช้เยอะช่วง 4 ปีแรก วิ่งไป 120,000 km+ ครับ)

ที่เจอเปลี่ยนแพงๆหน่อยก็มี (ไม่นับพวก เบรก แบตเตอรี่หรือน้ำมันเครื่องนะครับ)
- เปลี่ยนยางแท่นเครื่อง ตอน 90,000 km+ (อยู่ในประกัน เครมได้)
- 120,000km+/- เปลี่ยนโช้ค 4 ต้น พร้อมลูกหมากครบชุด ราวๆ 25,000฿ (ผมใช้โหดช่วงแรกๆ วิ่งช่วงถนนบางขุนเทียน-ชายทะเล กำลังทำถนนอยู่)
- คอยล์จุดระเบิด เสียตอน 160,000 km+/- (เปลี่ยนยกชุด พร้อมหัวเทียน ประมาณ 20,000฿)
- ตู้แอร์รั่ว ตอน 18x,xxx km (ผมใช้ตู้เก่าของหัวตัดญี่ปุ่น ที่เหลือจุกจิกศูนย์มีอะไหล่ก็เบิกศูนย์ ค่าซ่อมรวมค่าแรงและตู้แอร์ รวมแล้ว ประมาณ 18,000+/- [ค่าตู้แอร์ 5,000฿] )

ทุกรายการ ซ่อม ไม่เกิน 2 วันครับ รออะไหล่ไม่เคยเกิน 72ชม.
**มีรายการตู้แอร์ซ่อมนานสุด เพราะรื้อเยอะหน่อย ประมาณ 3 วันเสร็จ**

......ไม่รู้จุกจิกป่าวนะ แต่ผมรับได้อยู่ เครื่องยนต์+เกียร์ยังไม่เคยเสียหรือพังกลางทางเลย....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2015, 00:59:06 โดย hong_G »

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 07:59:11 »
MAZDA 3 gen1  ผม อายุ 8 ปีกว่า  วิ่งไป 19x,xxx Km (ผมใช้เยอะช่วง 4 ปีแรก วิ่งไป 120,000 km+ ครับ)

ที่เจอเปลี่ยนแพงๆหน่อยก็มี (ไม่นับพวก เบรก แบตเตอรี่หรือน้ำมันเครื่องนะครับ)
- เปลี่ยนยางแท่นเครื่อง ตอน 90,000 km+ (อยู่ในประกัน เครมได้)
- 120,000km+/- เปลี่ยนโช้ค 4 ต้น พร้อมลูกหมากครบชุด ราวๆ 25,000฿ (ผมใช้โหดช่วงแรกๆ วิ่งช่วงถนนบางขุนเทียน-ชายทะเล กำลังทำถนนอยู่)
- คอยล์จุดระเบิด เสียตอน 160,000 km+/- (เปลี่ยนยกชุด พร้อมหัวเทียน ประมาณ 20,000฿)
- ตู้แอร์รั่ว ตอน 18x,xxx km (ผมใช้ตู้เก่าของหัวตัดญี่ปุ่น ที่เหลือจุกจิกศูนย์มีอะไหล่ก็เบิกศูนย์ ค่าซ่อมรวมค่าแรงและตู้แอร์ รวมแล้ว ประมาณ 18,000+/- [ค่าตู้แอร์ 5,000฿] )

ทุกรายการ ซ่อม ไม่เกิน 2 วันครับ รออะไหล่ไม่เคยเกิน 72ชม.
**มีรายการตู้แอร์ซ่อมนานสุด เพราะรื้อเยอะหน่อย ประมาณ 3 วันเสร็จ**

......ไม่รู้จุกจิกป่าวนะ แต่ผมรับได้อยู่ เครื่องยนต์+เกียร์ยังไม่เคยเสียหรือพังกลางทางเลย....

อู่มาสด้าดีๆแนะนำอู่ไหนครับ ผมจะได้แวะไปใช้บริการมั่งครับ อิอิ

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 08:15:49 »
      พอดีนั่งรถเพื่อนผู้หญิงเป็นพยาบาลนะครับ  เนื่องจากมีเหตุต้องไปงานเดียวกันแล้วผมขับรถไปไม่ถูกและเข้าเมืองขับรถผมไปลำบากหาที่จอดยาก ก็เลยขอเขานั่งไป       Mazda 2   เธอใช้มา 4 ปีแล้วตั้งแต่ป้ายแดง  พอหมดประกันปุ๊บมาตอนนี้แอร์ไม่เย็นเลย  แอร์มี Heater   แต่ตอนนี้ไม่ต้องเปิดก็ร้อน Heater จนต้องเปิดกระจกแทน 555     
ปกติรถคันนี้ขับคนเดียวไม่มีคนนั่งข้างหรือนั่งหลัง    มีของบ้างนิดหน่อย ผมสังเกตุว่าแอร์น่าจะตันร่วมด้วยเพราะสกปรก   
ก็เลยแนะนำไปเข้าศูนย์มาสด้าที่ใช้อยู่ที่สมุทรปราการ  ศูนย์นี้เธอก็บอกว่าดีนะครับไม่เห็นมีปัญหาอะไร ก็พอใจบริการกันอยู่       ไม่เลือกอุ่นอกเพราะไม่อยากทำความรู้จักกับอู่นอก เข้าศูนย์สบายใจกว่าไม่ได้แพงเกินไป

ก็เลยคุยกันระหว่างทางที่นั่งรถไปด้วยกัน  เธอทำงานโรงพยาบาลแผนกเดียวกับแฟนผม   รถแฟนผม Vios  ปี 2005 ไม่เคยซ่อมแอร์เลยตั้งแต่ใช้มา ผมเพิ่งนำไปล้างแอร์ไม่ถอดตู้เมื่อปีกอ่นนั้นเอง แก็ไม่เคยซ่อมแอร์ในกรณีอื่นเลย  ส่วนช่วงล่างของวีออสผมเพิ่งซ่อมในปีนี้ตอนไปเข้าศูนย์เช็คระยะ โชคเสีย 4 ตัวเบรคหมด ก็เลยไปซ่อมเปลี่ยนมา   ก็ไม่มีอะไรต้องซ่อมรถเลยในการใช้รถมา 10 ปี      เพื่อผมคนนี้ก็เลยบ่นว่าไม่รู้นอกจากแอร์จะมีอะไรตามมาอีกหรือเปล่า  ถ้าต่อไปซ่อมเยอะ ก็จะออก TOYOTA  VIOS  แทน เพราะรถใช้งานอย่างเดียวไม่จุกจิกหรือแทบไม่ต้องซ่อมเลย  ผู้หญิงเขาสบายใจกว่า

ปล. พยาบาลเขาใช้รถอย่างเดียวไม่ดูแลรถ ถึงเวลาเอาเข้าศูนย์ และไม่ซ่อมอู่นอกให้มีปัญหาจุกจิกกวนใจทีหลัง    แฟนผมก็ใช้อย่างเดียวเหมือนกันก็เลยเป็นข้อเปรียบเทียบระหว่าง 2 รุ่น 2 ยี่ห้อนี้ครับ         ระยะทางที่ใช้พอกันคือไม่วิ่งทางไกล  แค่ขับรถมาทำงานเข้าเวรเหมือนกัน อยู่คนละหมู่บ้าน

สรุปไปฟังเค้ามาไม่เคยใช้ใช่ไหมครับ แนะนำ M2 ตัวใหม่/M3 ครับ ขับดีมาก ไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิก แต่ห้ามไปเติม E85
Mazda แม้แต่ฝั่งยุโรบ ยังจัดว่าเป็นรถที่ใช้งานดีและเครื่องยนต์ทนทานมากครับ  ซึ่งจะเห็นว่าที่ยุโรบ mazda ขายดีมาก และแม้แต่ ออสเตเรีย ประเทศที่สภาพแวดล้อมโหดๆๆ ยังขายดีมากว่า Toyota ซะอีก ลองเข้าไปดูยอดขายรถได้ครับในพี่ กู
แต่ที่มันมีปัญหาในบ้านเราคือศูนย์บริการ มีแต่ห่วยๆๆ และแพง อะไหล่ ช้า คือซ่อมแล้วไม่จบครั้งเดียว แถมฝีมือช่างศูนย์ สู้อู่หน้าบ้านยังไม่ได้ เป็นหลายศูนย์ เท่านั้นเอง  แต่หลังๆๆ เริ่มปรับปรุงขึ้นมาบ้างแล้ว แต่ยังสู้ศูนย์ Toyota ไม่ได้
ส่วนเรื่อง E85 ของ M3 ที่มัปัญหา อยากจะบอกว่าจริงๆๆ มันเติม E85 ไม่ได้นะจ้า เมืองนอกเค้าไม่ใช้กัน มีแค่บ้านเรา ที่โดนหลอกขายน้ำมันแพง

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 09:12:14 »
เทียบมาสด้า 2 กับ ซิตี้ 2012 นะครับ
มาสด้า 2
กระโปรงหน้ามีปัญหาเวลาปิดใช้มือกดไม่ได้ ต้องโยนลงมา
จานเบรคมันปัญหา ร้านแนะนำให้เจียร์จานเบรค

ชิตี้ไม่มีปัญหาข้างบน
แต่เปลียนแบท กับยาง

อายุการใช้งานทั้ง 2 คัน 2 ปีนิดๆทั้งคู่

ส่วนตัวผมชอบซิตี้มากกว่าเพราะออกแบบง่ายต่อการใช้งาน
เช่นตอนที่เปลี่ยนหลอดไฟหน้า ซิตี้เปลี่ยนง่านมาก
แต่มาสต้า 2 นี้เปลี่ยนยากกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 09:30:13 »
ยกระดับขึ้นมานิดนึงนะครับ เทียบอัลติส 1.8  ปี 04 (รุ่นแอร์ออโต้ที่โคตรเย็นแต่ไม่มีฮีทเตอร์แหละครับ) กับมาสด้า 3 ตัวแรก รุ่นไมเนอเชนจ์

อัลติสคอมแอร์ตายตอนปีที่ 2 เดือน 11 หรือก็คือก่อนหมดประกัน 1 เดือน พอดี ครับ
ส่วนมาสด้า 3 หกปีแล้ว ยังไม่พังครับ (รถคนรู้จัก)

คุ้น ๆ ว่า จขกท ก็ทำงานเกี่ยวกับพาทรถยนต์รึเปล่าครับ
จะเทียบว่ารถดี(ทนทาน)หรือไม่จากรถที่เสียคันเดียว ผมว่ามันก็ดูจะไม่แฟร์หน่ะครับ
ปล. ไม่ได้พูดถึงเรื่องความเย็นนะครับ อันนี้มั่นใจ โตโยต้าไม่น่าแพ้ใคร 55

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 09:41:30 »
ผมใช้อยู่เกือบๆ 5 ปีแล้ว (1.3แสนกิโลเมตร) เปลี่ยนแค่กรองแอร์อย่างเดียวปีละครั้ง
แอร์ยังเย็นปกติ แต่ข้างหลังยอมรับว่ามันรอนจริงๆ จนผมต้องไปหาซื้อพัดลมตัวละ 150 มาติดข้างหลังเท่านั้นแหละ เย็นเจี๊ยบ
บางทีต้องดูฟิมล์ด้วยน่ะครับ รถคุณพยาบาลใส่ฟิมล์ใสเกินไปหรือเปล่า?
ส่วนรายการซ่อมอื่นๆ มีเคลมยางแท่นเครื่องอย่างเดียว นอกนั้นก็ใช้ยาวๆ ไม่เคยนอนอู่แต่อย่างใด
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 09:43:28 »
ไม่รู้ว่าเปราะแค่ไหน แต่ไฟท้าย Mazda 3 Hatch ตัวแรกนี่ ละลายทุกคัน
เห็น 10 คัน ละลาย 10 คัน

ในขณะที่ฝั่งพี่โต มักจะมีปัญหา หลอดขาด กะ LED ดับ (แคมรี่ไฮบริดตัวแรก ยังมีคันไหน วงใน วงล่าง ไม่ดับมั่ง)
เฮ้ย โตต้า LED หลายๆค่ายเขาอุตส่าห์โฆษณาว่าทนนะเหวยแกร์!

ทุกค่ายมีปัญหาหมดล่ะครับ ไม่ว่าจะเป็นค่ายเด่น ค่ายรอง ขึ้นอยู่กับว่า ต้นทุนที่เขาลงทุนส่วนใหญ่ หมดไปกับอะไร

หมดไปกับดีไซน์ หมดไปกับคุณภาพ หมดไปกับบริการ หมดไปกับเทคโนโลยี

รถสวย คุณภาพรอง
รถทนทาน หน้าตาไม่สวย
รถแรง ช่วงล่างร่อน
รถช่วงล่างดี เครื่องอืด
รถไฮเทค สายไฟเปราะ
รถบริการดี ออพชั่นน้อย
ถ้าเอาทั้งหมด ราคาทะลุสองล้าน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 09:54:19 »
แอร์ที่มีระบบฮีตเตอร์ส่วนมากเย็นไม่สู้พวกไม่มีฮีตเตอรฺอ่ะครับ
เฟียสต้าของผมถ้าเจอรถติดในกรุงเทพนี่แอร์แทบไม่เย็นเลย
แต่ไม่มีปัญหากับแอร์ของวิออสหรือแจ๊ซคันเก่าผม

ส่วนเรื่องความทนผมมีตัวเปรียบเทียบทั้งมาสด้า2 และ 3 เลย..
มาสด้า2 ของเพื่อนผมติดแก๊ซตั้งแต่สี่พันกิโล ตอนนี้แสนสามล่ะ
ก็มีแค่ตั้งวาล์ว เช็คระยะตามกำหนด ยังใช้ได้ดีจนทุกวันนี้
มาสด้า3 ของเพื่อนสนิทอีกคัน รีแมพกล่องเอง จูนเอง เซทเอง วิ่งเอง
ยำแล้วยำอีก จนตอนนี้วิ่งได้แสนเจ็ด วิ่งความเร็ว 180-200 ต่อเนื่องกว่า 30 กิโล จนน้ำมันเกียร์ร้อนจนเตือน 0
ทุกวันนี้ก็ยังจี๊ดอยู่ ตอนนี้กำลังรวบรวมชุดเทอร์โบ จะเซทเองด้วย

โดยรวมผมว่ามาสด้ามันทนระดับนึงเลยนะครับ
แต่ระยะยาวพี่โตอาจจะดีกว่า เพราะผ่านการพิสูจน์มาเยอะล่ะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 10:40:55 »
ไม่ต่างกันหลอกครับ
ต่างกันตรงอะไหล่หาง่ายไม่หงุดหงิดเท่ากันแค่นั้น

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 11:04:36 »
อย่างอื่นมีปะปนกันไปว่าใครทนกว่า แต่เรื่องแอร์ต้องยอมรับว่าพี่โตเหนือกว่าจริงๆ บ้านเราเมืองร้อนต้องเย็นไวๆและทนๆสิ ฮอนด้าก็ดีนะรู้สึกจะใช้เจ้าเดียวกันกับพี่โตผลิต
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 11:35:35 »
บางทีมันวัดจากการใช้งานเพียง2คันแล้วบอกว่ายี่ห้อนี้ดีกว่าก็ไม่ถูก เอาเป็นว่ารถถ้าไม่มีdefectแบบเสียที่จุดเดียวกันทุกคันก็ถือว่าโอเคแล้วหละครับ จะต้องให้ซื้อมาไม่ต้องซ่อมเลยหรือไงครับ ถึงจะเรียกว่าทน

ส่วนเรื่องแอร์มีheaterก็เย็นน้อยกว่าน้อยแอร์ไม่มีheaterอยู่แล้ว แล้วส่วนใหญ่ก็จะทนน้อยกว่า คิดเอาเองมีทั้งร้อนทั้งเย็นวนไปวนมาจะให้มันทนกว่าได้ยังไง ส่วนที่บอกว่ากลัวอะไรจะเสียตามมาอีก ถ้าแค่แอร์เสีย

แล้วกลัวอย่างอื่นพังอีกก็เปลี่ยนรถใหม่เถอะครับจะได้หมดกังวล รถเริ่มมีอายุเดี๋ยวมันก็มีอะไรเสียตามมาอีกอยู่ดี

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 15:29:53 »
แล้วแต่คนใช้รถแล้วละ ดูแลรถดีมันก้อดี ดูแลสะเปะสะปะ มันก้อพัง

ออฟไลน์ basboths

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 07:14:47 »
ผมใช้ mazda 2 ตัวที่แล้วอยู่ครับ อายุยังไม่ถึง 3 ปี แอร์ไม่เย็นครับยืนยัน ต้องบิดตัวปรับน้ำยาแอร์เกือบสุด
(ยิ่งเก่ายิ่งต้องบิดน้ำยาแอร์มากขึ้นครับ)