ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำรถสำหรับบุพการีค่ะ...  (อ่าน 4074 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
รบกวนขอคำแนะนำรถสำหรับบุพการีค่ะ...
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 01:51:11 »
สวัสดีค่ะ ขออนุญาตรบกวนขอคำแนะนำรถสักคันให้กับบุพการีหน่อยค่ะ คือขอเล่ารายละเอียดประกอบและที่มาที่ไปเพื่อจะได้เห็นภาพนะค่ะ อีกอย่างกำลังสับสนและงงๆกับตัวเองว่าเอายังไงดี? อาจจะไม่เหมาะกับคนที่ไม่ชอบอ่านอะไรยาวๆนะค่ะ กราบขออภัยมา ณ ที่นี้  :P

คือเมื่อปลายปีที่แล้วบินกลับบ้านที่ภูเก็ตไปหาครอบครัว และครอบครัวพี่สาวก็ตามไป มีวันนึงต้องเดินทางไปบ้านญาติที่พังงาก็ไปเยี่ยมเยียนปีใหม่ไรงี้ค่ะ รถที่ซื้อให้พ่อเมื่อ 4-5 ปีก่อนคือ มาสด้า 2 ปี 2010 ซึ่งวันนั้นอัดกันในรถกัน 6 คน แบบว่ารถแทบปริ แล้วนึกถึงมาสด้า 2 ตัวซีดานนะค่ะ ด้านหลังอ่ะ 4 คน (พี่เขยขับ พ่อนั่งข้าง ส่วนตัวเอง พี่สาว แม่ และหลานวัย 10 ขวบอัดกันข้างหลัง) ขุ่นพระ!!! นึกถึงตอนตัวเองกินเยอะแล้วอ้วนแล้วใส่กระโปรงรัดรูปแล้วซิปจะแตกประมาณนั้น.. ^0^ พอกลับมาถึงบ้าน นั่งๆคิดๆก็เลยเปรยๆกับแม่ว่าถ้าปีนี้นายขึ้นเงินเดือนให้ ถ้าขึ้นเท่านี้ xxxx จะถอยแอคคอร์ดให้ แต่ถ้าขึ้นเท่านี้xxxx เอาระดับอัลติสพอนะ อิอิ

ปรากฎว่าด้วยผลงานอันดีงามเมื่อปีที่แล้วก็เป็นอานิสงฆ์ผลักดันให้นายเมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา ส่งเมลล์มาแจ้งเงินเดือนใหม่ ... กรี๊ดดด นี่ชั้นจะมีตังค์ถอยรถใหม่ให้เสด็จพ่อกับเสด็จแม่แล้วรึนี่?...  แต่ไม่ได้ถึงขั้นที่พอจะผ่อนแอคคอร์ดได้อ่ะ แต่ได้แค่ประมาณ HR-V, Civic, Altis, MZ3 ไรประมาณนี้ แต่ถ้าล้านสองอัพคงไม่ไหว เพราะตอนนี้ก็ผ่อนบ้านที่ภูเก็ตให้พ่อกับแม่อยู่เหมือนกัน ผ่อนรถตัวเองบวกกับรายจ่ายอื่นกับเงินที่ต้องมีเก็บอีก.. -_-

ส่วนอีกเหตุผลที่อยากเปลี่ยนรถให้เพราะว่า ปลายปีก่อนคุณย่าเสีย เลยรู้สึกว่า อยากให้อะไรเท่าที่พอจะให้ได้ตอนที่ท่านยังอยู่และเป็นสิ่งที่ได้ใช้ทุกวัน (เพราะซื้อให้หลายอย่างท่านไม่ค่อยได้ใช้ -_-) อย่างน้อยเพราะเวลาที่ท่านใช้ท่านจะได้รู้สึกว่าอยู่กับเราตลอด :)

อะเคร ต่อไปเป็น Lifestyle ของท่านค่ะ :
- เสด็จพ่อ ข้าราชการกรมทางหลวงวัยเกษียณ ตื่นเช้าพาเสด็จแม่ไปจ่ายตลาดซื้อของมาทำขายที่ร้าน เวลาอยู่ร้านก็โดนเสด็จแม่ใช้ล้างจาน จัดของ หั่นผัก เก็บตังค์ลูกค้า ต้องออกไปซื้อของตามโลตัสบ้างถ้ามีพระบัญชาจากเสด็จแม่ แถมโดนเสด็จแม่ด่าบ้างประปราย (อันนี้น่าสงสาร) ตอนเย็นก็พาเสด็จแม่กลับบ้าน ไปหาหมอที่รพ.ในเมืองบ้าง... ประมาณนี้ค่ะ
- เสด็จแม่ กลางวันก็ขายของที่ร้านอาหารตามสั่ง ส่วนเวลาที่อยู่บนรถก็ไม่มีไรมาก นั่งเป็นพระมเหสีสวยๆ กลับบ้านก็เป็นแม่บ้านปกติทั่วไป... ประมาณนี้ค่ะ
** จะมีเดินทางไปต่างจังหวัดบ้างคือ บ้านอยู่ภูเก็ต แต่จะมีไปหาญาติที่พังงาบ้างเดือนละ 2-3 ครั้งประมาณนี้ค่ะ

*** รถที่อยากได้ คือ นั่งสบายสำหรับผู้ใหญ่ ขับดี ระบบความปลอดภัยไว้ใจได้เพราะภูเก็ตหน้าฝนฝนตกบ่อยและหนักมาก อะไรประมาณนี้ค่ะ เน้นให้คนนั่งหน้าสบายก่อน ส่วนนั่งหลัง นานๆจะอัดกันซักทีคงไม่ได้ซีเรียสมาก อิอิ

และตอนแรกรถที่อยากเปลี่ยนให้ นี่เลยค่ะ Mazda 3 คือแบบว่ามันเท่ห์แล้วก็รู้อยู่ว่าช่วงล่างมันแบบว่าดี๊ดีอ่ะ แถมมีระบบกันรถเสียการทรงตัวด้วย อันนี้ปลื้มมากมาย เสด็จพ่อขับต้องเปรี้ยวสุดๆแน่ๆเลย เล็งรุ่นซีดานตัวท็อปไว้... แต่... มาอ่านตามเว็บปรากฎว่าตอนนี้นางมีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์ซึ่งปัญหาเกี่ยวกับเครื่องส่วนตัวคิดว่ามันเป็นปัญหาใหญ่ ซื้อมาแล้วมีปัญหาต้องให้พ่อขับเข้าศูนย์ กลายเป็นบาปให้พ่อแม่ลำบากอีก ไม่เอาดีกว่า 555+

ส่วนพ่อ ท่านเคยส่งสัญญาณว่าท่านชอบ HR-V แต่ส่วนตัวเคยดูที่คุณจิมรีวิวเหมือนช่วงล่างไม่ค่อยดีรึเปล่า เลยไม่ค่อยมั่นใจ ถ้าท่านจะเอาจริงๆก็จะเอาตัวท็อปให้ เพราะได้ความฟรุ้งฟริ้งอลังนีจากหลังคา เผื่อเวลาที่ท่านอยู่กันสองคนแล้วอยากโรแมนติคจะได้เปิดหลังคาดูแสงจันทร์ตอนรถติดไรงี้ แต่... หลังจากพ่อท่านไปเชยชมรถคนข้างบ้านถอยรุ่นรองท็อปมา พ่อท่านมิปลื้มกับหน้าจอทัชสกรีน บอกว่าใช้งานลำบากไม่ชอบแล้ว ... โอเค ตัดไป 555+

แล้วเอาอะไรดีละ? ตอนนี้ที่จับจุดได้มาอย่างคือ ระบบทัชสกรีนหรือคอนโซลหน้าที่ดูไฮเทคไปพ่อท่านอาจจะใช้ลำบาก อาจจะต้องดูรุ่นกลางๆหรือล่างแทน เช่น อัลติส 1.6 G?... ก็ได้กว้างนะทั้งหน้าหลัง แต่ช่วงล่างเห็นคุณจิมบอกมันแปลกๆ?.. หรือจะซีลฟี่ รุ่น Top 1.6? แต่รีวิวบอกเกียร์ไม่ค่อยฉลาด?.. หรือซีวิค 1.8E? หรือจะรอไมเนอร์ มันไมเนอร์รึยังนะซีวิคนี่?..หรือรอ CX3?.... ปล.แต่โตโยต้า ตอนนี้ของแถมดี๊ดีนะ? 5555+... เลือกไม่ถูกเลยค่ะ -_-

ช่วยแนะนำเป็นวิทยาทานหน่อยนะค่ะ เผื่อยังมีรุ่นอื่นที่ราคาไม่เกินล้านแล้วเหมาะกับอะไรประมาณนี้ เพราะส่วนตัวก็รู้บ้างแค่รถตลาดและเก๋งทั่วไป ส่วนยี่ห้อพวก Benz BMW อะไรนั่น ลืมไปได้เลยค่ะ สั้นๆ ยังไม่มีปัญญาค่ะ ;D

ขอบคุณค่ะที่สละเวลาอ่าน ^^

ราตรีสวัสดิ์ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 02:02:06 โดย Chanissara »

ออฟไลน์ Newb!e

• Newbie
  • *
Re: รบกวนขอคำแนะนำรถสำหรับบุพการีค่ะ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 03:03:01 »
ถ้าไม่จำเป็นต้องเป็นc seg คิดว่าcityตัวtopก็ไม่ได้แย่นะครับ ขับง่ายจอดง่ายจ่ายตลาดง่าย แต่จอมันเหมือนhr-vนี่สิ 555
ปล.สำหรับoptionในตอนนี้จากมุมมองแล้วคิดว่าb segนำc segทั้งระบบความปลอดภัยต่างๆและentertainment

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: รบกวนขอคำแนะนำรถสำหรับบุพการีค่ะ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 04:39:34 »
X-trail น่าจะตอบโจทย์นะครับ ราคาเริ่มต้น 1.1 ล้านกว่าๆ น่าจะพอมีส่วนลดได้บ้าง ผ่อนไหวไหม

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 06:17:16 »
HR-V ตัวล่างหรือตัวกลางเวิร์คแล้วครับ ออพชั่นให้​มา​เยอะพอสมควร ช่วง​ล่างผม​ว่า​โอเค​นะ​ครับ ผม​ไป​ลอง​ขับ​มา​แล้วเล่น​เอาผม​เปลี่ยนใจจาก​ที่​เคย​อยากได้ Ecosport แต่​ผม​รอ​ตัว Ecoboost แต่​ใจร้อน​ไป​หน่อย​เลย​ออก Fiesta ecoboost มา​แทน ถ้าผมไม่ได้รีบซื้อรถตั้งแต่​เมื่อ​กลางปี​ที่แล้วและ​มา​เลือก​ตอนนี้ ผม​เลือก HR-V ครับ แนะนำ​ให้​ไป​ลอง​ขับ​ดูก่อน แล้วจะพอเดาออกว่าท่านน่าจะชอบหรือไม่ครับ

อีก​รุ่น​หนึ่งที่​กำลัง​มาแรง​ตอนนี้​คือ Subaru XV ซึ่งล่าสุดหั่น​ราคาลง​เหลือ 998,000 ซึ่งเป็นตัวล่างสุด เรื่อง​ช่วง​ล่าง การขับขี่ดีกว่า HR-V แน่นอน และ​ได้​ระบบ​ขับเคลื่อน 4 ล้อ​ด้วย แต่​เนื่องจากรูปทรง​ของ​มันออก​แนวสปอร์ต อาจ​ไม่​ค่อย​เหมาะกับ​ผู้สูงอายุสัก​เท่าไหร่ แต่เหมาะกับ​วัยรุ่น​หนุ่มสาวมากกว่า ใน​ความคิด​ของ​ผม แต่อาจารย์ที่มหาวิทยาลัยผม แก​อายุ 50 กว่า​แล้ว ขับ XV สี​ดำ ก็​ยัง​ดู​เข้าท่า​ครับไม่​ขัดกัน​แต่อย่างใด แนะนำให้ไปลองขับดูครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 06:25:02 »
ปกติใช้กัน 2 คนส่วนไปจ่ายตลาดกับไป รพ ข้ามจังหวัดปีละ 2-3 ครั้ง และนั่ง 6 คนปีละครั้ง
โจทย์จะแนะนำพวก mu-x รุ่นล่างก็ดูจะเกินความจำเป็นไปหน่อย รถแนว honda jazz หรือ mobilio อาจจะโดนใจกว่าหรือไม่ ลองดู suv (cx-5, crv, x-trail) รุ่นเริ่มต้นมั้ยครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 07:51:43 »
HRV ตัว E ครับ คุ้มสุดกับ ออฟชั่นแล้ว ขับสบายตัวช่วยเยอะ ช่วงล่างค่อนข้างจะนิ่มนวลครับ  มีตัวช่วยเยอะด้วยทั้งเบรคไฟฟ้า break hold อันนี้ผมชอบมากติดไฟแดงไม่ต้องเหยียบเบรคค้างไม่เมื่อย  ถ้าไม่สนใจเรื่องหลังคากระจก เอาราคาไม่เกินล้านครับผ่อนสบายๆ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 08:34:30 »
Honda HR-V  ,Subaru XV , Nissan X-Trail 3 ตัวนี้เป็นตัวเลือกที่ดี คืออย่างไงก็พาคุณพ่อไปลองขับก่อนจะดีกว่าจะดีที่สุด

ถ้าจะเอา HR-V ตัว EL เห็นว่าไม่รับจองแล้วยอดจองเยอะเกิน แต่ถ้าผมซื้อ HR-V ผมก็ซื้อตัวท๊อปนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 09:35:17 โดย F&O »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 08:57:37 »
คนภูเก็ตเหมือนกัน ตอนนี้มารับจ็อบที่กรุงเทพละ  ;D
สภาพถนนในเขตภูเก็ต พังงา เดี่ยวนี้เละ ปรับปรุงและบางส่วนชำรุดบ่อย
ฝนตกไม่ทั่ว บางครั้งถนนฝั่งเราตก อีกฝั่งไม่ตก
รถใหญ่ท่านพี่สิบล้อซิ่งเยอะ รถตู้ แท็กซี่ รถทัวร์ เอย
ผมว่าเท่าที่ดูน่าพึ่งพาได้ก็คงมี นิสสันเอกเทรล กับ มาสด้าซีเอ็ก5ตัว2.0
ใจจริงอยากเชียร์ซูบารุ แต่ในจังหวัดภูเก็ตไม่มีศูนย์ ใช้มาสด้าอยู่ก่อนแล้วน่าจะได้เปรียบ
เพราะตอนนี้ศูนย์มาสด้าขยายเป็น2ศูนย์ละ รองรับรถที่เยอะขึ้น
เชียร์ 2ตัวครับ เดี่ยวก็ให้ไปเลือกต่อว่าจะเอารุ่นไหน

ขอแก้ไขพึ่งหาเจอว่าที่ภูเก็ตมีศูนย์ละ
Life Style Auto Co., Ltd. / บริษัท ไลฟ์สไตล์ออโต จำกัด
9/17 Moo6 Thepkrasattri Road, Tambol Rasada, Ampher Muang Phuket, Phuket, 83000
9/17 หมู่ที่ 6ถนนเทพกระษัตรี ตำบลรัษฎำ อำเภอเมืองภูเก็ต 83000

งั้นผมเชียร์ XV ในราคาที่สวยงามมาก อิอิ 9แสนกว่า น่าสนนะ
ขอเพิ่มเติมทำไมผมเชียร์ตัวนี้
ถนนเส้นจะมุ่งหน้าไปไม้ขาว เป็นถนนเก่า หน้าผิวลอกหมดละ จะเหลือแต่เม็ดหิน จุดนี้อันตรายฝนตกทีไรมีอุบัติเหตุทุกที
ฉะนั้นรถที่ขับ4แบบซูบารุได้เปรียบ ผมก็เกือบหลุดโค้งฝนตกที่จุดนี้ (กระบะ)แต่พอขับบีเอ็มพี่สาว AWDมันช่วยได้เยอะ
ถนนของพังงาหลุมกับแอ่งเยอะ ผมว่ารถต้องเล่นที่ช่วงล่างดีกับระบบความปลอดภัยเป็นหลัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 09:09:31 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 09:12:45 »
ลองทำตามนี้นะครับ
 1. เริ่มที่ไปลอง HR-V ก่อน ตัว S 8.9 แสน คุ้มสุด

2. ไปลอง X-Trail แล้วเลือกรุ่น 2.0 เริ่มต้น ลองไปก่อน  ต่อรองส่วนลดดูก่อน

แล้วมาตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 09:21:24 »
Honda Mobilio

-หลาน 10 ขวบวัยกำลังโตถึงจะซื้อ D seg. ถ้านั่ง 6 คนอีกปีสองปีก็แน่นเหมือนเดิม
-ที่นั่งแถว 3 พับขึ้นแล้ววางของได้มากกว่ารถเก๋ง
-คันไม่ใหญ่ คล่องตัว หาที่จอดง่าย

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 09:49:26 »
Honda Mobilio

-หลาน 10 ขวบวัยกำลังโตถึงจะซื้อ D seg. ถ้านั่ง 6 คนอีกปีสองปีก็แน่นเหมือนเดิม
-ที่นั่งแถว 3 พับขึ้นแล้ววางของได้มากกว่ารถเก๋ง
-คันไม่ใหญ่ คล่องตัว หาที่จอดง่าย

ทีเเรกกะว่าจะอ่านเฉยๆ พอมาถึงคำตอบนี้มันใช่ครับ
    ปีที่แล้ว 1 ครั้งที่นั่งอัดกันเป็นปลากระป๋อง ถ้าเป็นคันนี้คงดีขึ้นเยอะ
ราคาสมเหตุสมผล ใช้ยาวก็ใด้สำหรับ Honda

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 10:04:06 »
เรื่องช่วงล่าง ฟิลลิ่งการขับขี่ ไปทดลองขับเองเลยดีกว่าครับ อย่าเอาความคิดเห็นหรือรีวิวของใครคนหนึ่งคนใดมาเป็นปัจจัยสำคัญมากเกินไป เพราะรสนิยมของคนเราไม่เหมือนกันครับ อย่างรุ่นไหนรีวิวเขาบอกว่าดี แต่เราขับจริงเราอาจไม่ชอบก็ได้
ส่วนเรื่องจะเลือกรถรุ่นไหนให้พ่อแม่หรือผู้สูงวัยทั่วไป ผมคงไม่เลือกรถอินดี้ครับ หาเจ้าที่มันมีเปอร์เซนต์ความเสถียรๆเรื่องตัวรถมากหน่อย เพราะรถทุกวันนี้ก็ไม่ได้ต่างกันแบบไม่เห็นฝุ่นเลย

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 10:22:07 »
*** รถที่อยากได้ คือ นั่งสบายสำหรับผู้ใหญ่ ขับดี ระบบความปลอดภัยไว้ใจได้เพราะภูเก็ตหน้าฝนฝนตกบ่อยและหนักมาก อะไรประมาณนี้ค่ะ เน้นให้คนนั่งหน้าสบายก่อน ส่วนนั่งหลัง นานๆจะอัดกันซักทีคงไม่ได้ซีเรียสมาก อิอิ

ถ้านี่คือโจทย์ ขอตอบว่าคำตอบคือ subaru xv ครับ ขับดีปลอดภัยไว้ใจได้ ฝนตกบ่อยต้องเจอกับถนนลื่น ระบบawd ของsubaru จะช่วยได้เยอะครับ นำท่วมก็พอจะหนีน้ำได้ดีกว่ารถซีดานแน่นอนครับ ขนาดรถก็เทียบเท่ามาสด้า3ครับนั่งสบายไม่อึดอัดแน่นอน เพราะใช้อยู่ครับ^^
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 11:37:57 »
แอบเพิ่มให้ตัวนึงละกัน

ลองมองๆ Honda Freed นะครับ ใช้ทั้งบ้านสบาย อืดหน่อย แต่ขึ้นลงสะดวก ขนของก็ได้ ขนคนก็ได้ งบก็ไม่บานด้วย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 15:39:56 »

ลองมองๆ Honda Freed นะครับ ใช้ทั้งบ้านสบาย อืดหน่อย แต่ขึ้นลงสะดวก ขนของก็ได้ ขนคนก็ได้ งบก็ไม่บานด้วย
กำลังว่าจะเข้ามาตอบว่า freed นี่เป็นรถที่เหมาะกับผู้หญิง และ ผู้ใหญ่ที่ไม่ขับรถเร็ว และผมว่ามาสด้า3ตัดออกไปดีแล้วครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 15:52:45 »

กำลังว่าจะเข้ามาตอบว่า freed นี่เป็นรถที่เหมาะกับผู้หญิง และ ผู้ใหญ่ที่ไม่ขับรถเร็ว และผมว่ามาสด้า3ตัดออกไปดีแล้วครับ

พ่อแม่ผมเกษียณเหมือนกันครับ ก็เลือก Freed

เพราะรถสูง (เบาะสูง หลังคาสูง พื้นห้องโดยสารต่ำพอๆ กับ รถเก๋ง) มีประตูไฟฟ้า การเข้าออกง่าย สำหรับคนแก่ ไม่ต้องอุด คลานออก

ค่าดูแลไม่แพงเพราะเป็นรถเล็ก ใช้อะไหล่ร่วมกับ Jazz City ได้

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 19:07:18 »
เน้นการขับขี่ ดีไซน์พอได้ นั่งสองคนเป็นส่วนใหญ่ ไม่ชอบของเล่นไฮเทค
นาทีนี้ลองไปดู Subaru XV ครับ

morphling14

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 19:40:24 »
เคยนั่ง Freed ที่เบาะผู้โดยสารหลังจากลงมาจาก fiesta มันนุ่มสบายมากครับ ภายในดูกว้างขวางดี คิดไม่ถึงว่ารถคันเท่านั้นเอาพื้นที่มาจากไหน

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 20:10:37 »
Innova ครับ ข้างหน้าสบายดี ข้างหลังยัดของให้ตัวแตกยังไปไหวครับ เดาว่าขับไม่เร็วเท่าไร รถไม่สูงมากด้วย แถม7ที่นั่ง อีก
ราคา จำไม่ได้ครับ แต่ไม่น่าเกินงบ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 00:31:23 »
Freed/Mobilio ครับ ผู้ใหญ่ ขับง่าย ใช้งานง่าย ขนคนขนของได้เยอะครับ
แต่ถ้าอยากขับมั่นใจหน่อยก็ Subaru XV ครับ เพราะภายในเชยๆ ใช้งานง่ายครับ

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 01:36:40 »

พ่อแม่ผมเกษียณเหมือนกันครับ ก็เลือก Freed

เพราะรถสูง (เบาะสูง หลังคาสูง พื้นห้องโดยสารต่ำพอๆ กับ รถเก๋ง) มีประตูไฟฟ้า การเข้าออกง่าย สำหรับคนแก่ ไม่ต้องอุด คลานออก

ค่าดูแลไม่แพงเพราะเป็นรถเล็ก ใช้อะไหล่ร่วมกับ Jazz City ได้

ตอนแรกจะเชียร์ X-trail & Subaru XV แต่ XV ไม่รู้จะมีปัญหาเรื่อง ศูนย์บริการรึเปล่า
แต่เห็นคำว่า Freed นี่มันใช่เลยตัวนี้แหละตอบมากๆครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 02:56:10 »
เชียร์ feed ด้วยคนครับ

GreenG

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 10:03:45 »
จริงๆ ที่บ้านผมเคยสนใจ innova นะครับ

แต่ปัญหา คือ ขับแล้วเหมือนรถกระบะ (พ่อผมเคยขับ รถเก๋ง หรือ CR-V มาตลอด โคตรไม่ชอบเลย)
และอีกอย่าง คือ กินน้ำมันมาก ถ้าไม่ติดแก๊ซ

เลยจบที่ Freed เพราะยอมรับได้กับเครื่องยนต์เล็ก 1.5 ลิตร แถมดีซะอีก ค่าดูแลไม่แพง

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 10:18:51 »
เคยนั่ง Freed ที่เบาะผู้โดยสารหลังจากลงมาจาก fiesta มันนุ่มสบายมากครับ ภายในดูกว้างขวางดี คิดไม่ถึงว่ารถคันเท่านั้นเอาพื้นที่มาจากไหน

มันหลอกตาด้วยการทำเบาะเตี้ยครับ พอเบาะเตี้ยทุกอย่างเลยโปร่งไปหมด แต่พื้นที่ leg room ก็กว้าง แต่ผมเคยลองสังเกตุถ้าจะทำเบาะสูงให้เท่ากับ ertiga หัวผมก็เกือบชนอยู่ดี
H.

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 12:22:52 »
ถ้าชอบ Honda ก็ลองพาคุณพ่อคุณแม่ไปลองขับลองนั่ง Freed ดูครับ
ผมว่าน่าจะโอ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 12:10:59 »
X-trail น่าจะตอบโจทย์นะครับ ราคาเริ่มต้น 1.1 ล้านกว่าๆ น่าจะพอมีส่วนลดได้บ้าง ผ่อนไหวไหม

กำลังดูอยู่เหมือนกันค่ะ น่าสนใจมี 7 ที่นั่งแนะ รุ่นล่างสุดก็ 1.17 เดี๋ยวจะลองสะกิดพี่สาวดูว่าส่วนที่เหลือช่วยช้านได้ม้ายยย? 55555555+

ขอบคุณนะค่ะ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 12:19:56 »
ขอบคุณทุกความเห็นและคำแนะนำดีๆนะค่ะ เดี๋ยววันศุกร์นี้จะกลับภูเก็ตอีกรอบ จดไว้หมดทุกคันที่แนะนำแล้วจะลากพ่อกับแม่ไปลองให้หมดเลย 55555555+