ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำครับ ใช้งานบ่อย สมรรถนะพอได้ และมั่นใจในการขับขี่  (อ่าน 2737 ครั้ง)

ออฟไลน์ HyperTrak

• Newbie
  • *
  • Race for Rest
สวัสดีครับ  :)
ตอนนี้กำลังจะซื้อรถมือ 2
มองๆไว้ 2 รุ่นที่จะซื้อมาใช้งาน  รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ
1. Mazda 3 (2.0 S) 2014   
2. Toyota Altis (1.6 G) 2014
3............. หรือมีตัวไหนน่าสนใจแนะนำด้วยครับ  8)

ลักษณะการนำาใช้งานคือ
- รถใช้งานเกือบจะทุกวัน ปริมณฑล-ต่างจังหวัด (80-120km/วัน) เข้าเมืองมีเสาร์-อาทิตย์ (วิ่งไกลก็มีทุกเดือน ไป-กลับ มี 500 km.)
- เรื่องอัตราการสิ้นเปลืองไม่ค่อยซีเรียส ขอประหยัดกลางๆ  ขอเอาใช้งานดี  เหมาะสมกับการมช้งานลัษณะนี้ 
   (ใช้งานดี สมรรถนะพอได้ และมั่นใจในการขับขี่ )

**ที่มอง  Mazda 3 เหมาะผมดูจะมั่นใจกับช่วงล่าง และConceptของรถ   ;)
    มอง  Altis เพราะ1.Toyota น่าจะทน ง่ายต่อการService
                         2.เห็นตามบริษัทธนาคาร แถวบ้านหรือ บริษัทบางบริษัทใช้เป็นรถให้พนักงานขับกันเดินสายติดต่องาน
                            มันคงดีพอใช้ได้หรือมันดูคุ้มมั้งบริษัทพวกเนี่ยถึงเลือก
OFF PL∆NET

ออฟไลน์ pulp

• Full Member
เป็นตัวเลือกที่ดีทั้ง 2 ตัวเลย

ถ้ากะใช้ยาว Toyota น่าจะอุ่นใจเรื่องอะไหล่ + ซ่อมบำรุง มากกว่าครับ

แต่ส่วนตัว ผมชอบ Mazda 3
1996 City
2004 Wish
2008 Yaris
2015 GLA

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
ถ้าเน้นมั่นใจในการขับขี่ ผมว่า mz3 ดีกว่าชัดเจนครับ

Altis ช่วงล่างกลางๆ ความเร็วต่ำนุ่มนวลสบายตูด แต่ความเร็วสูงๆนี่ไม่ค่อยมั่นใจเลยครับ เกิน 120 ต้องใช้สมาธิคุมรถเยอะ รถมีอาการโยนตัวพอสมควร

น้ำหนักพวงมาลัยและความคมของพวงมาลัย mz3 ดีกว่าชัดเจนครับ altis พวงมาลัยคมใช้ได้ แต่น้ำหนักเหมือนพวงมาลัยไฟฟ้ามาก แถมความเร็วต่ำยังทดรอบมาเยอะ เลี้ยวเปลี่ยนเลยเลี้ยวเข้าซอยต้องหมุนพวงมาลัยเยอะครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ ps000000

เลือกเอาครับ รถตลาดๆ หรือ รถเท่ห์ๆ
ที่บ้านผมรถตลาดๆสองคันเรย
เพื่อนบ้านรถเท่ห์ๆเพียบ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ขับต่างจังหวัดบ่าย ไปมาสด้า 3 เครื่องใหญ่กว่า ขับดีกว่ามั่นใจกว่าอาจจะประหยัดกว่าด้วยครับ
ความจุกจิกรถใหม่ปีไม่ค่อยมีไรจุกจิกอยู่แล้ว นานๆไปอาจซ่อมบ่อยกว่าอัลติส แต่ทุกครั้งที่ขับเรามั่นใจและปลอดภัยกว่า เป็นผมผมเลือก 3 ครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมอยากบอกว่า Mazda 3 ไม่ได้ขับดีปไว่า altis มากมายครับ

เสียงในห้องโดยสาร Altis เงียบกว่าชัดเจน

ความเร็วต่ำ Altis สบายตูดกว่ามาก

จากคนขับ Mazda 3 Sedan high

ออฟไลน์ JF2KPNSX

• Sr. Member
อัลติสครับ การขับไม่ได้แย่มากมาย มอเตอร์เวย์เช้าๆ อัลติสเรซซิ่งเพียบครับ สบาย :-X

ว่าแต่ไม่สนซีวิคใหม่รึครับ อีกสี่เดือนเอง ::)

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
จากลักษณะการใช้งาน ผมเชียร์ให้ไปaltis แต่เป้นตัว1.8นะครับ วิ่ง100Km.ขึ้นต่อวันเอาเครื่องใหญ่หน่อยดีกว่า
และคุณดูไม่ใช่เป็นคนที่เน้นฟิลลิ่งในการขับขี่เป็ฯหลักแล้ว alyisน่าจะตอบมากว่าเจ้า3ครับ ในเรื่องการบำรุงรักษาในระยะสั้นหรือยาว
แต่งงนิดนึงครับจากตัวเลือกที่ระบุปีมาทำไมเอามือ2ล่ะครับ รถปี2014 ราคาไม่หนีป้ายแดงหรอกครับ
จัดป้ายแดงไปผมว่าจะคุ้มกว่านะครับ มือ2 ไหนจะดอก ไหนจะvat ไหนจะประกัน คิดดีๆนะครับ

ออฟไลน์ deathsheep

ขับไม่เร็วมากแบบนี้ไปaltisดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ใช้รถ 100 กม.ทุกวัน แนะนำให้มอง d-segment เช่น Camry Teana ดีกว่าครับ
วิ่งเยอะๆใช้รถใหญ่หน่อย ขับและนั่งสบายกว่า

จะรุ่นปีไหนแล้วแต่งบประมาณที่ตั้งไว้
หากตั้งงบ 5 แสน แนะนำ Camry ปีสัก 2010 จะ 2.0 หรือ 2.4 Hybrid ก็ตามชอบ
หากงบ 8-9 แสน แนนำ Camry ปี 12-13 จะซื้อ Hybrid ก็ไม่น่ากลัวอะไรเพราะประกันแบต 10 ปี

แนะนำแบบนี้ไม่ได้เชียร์ยี่ห้อนี้ แต่ราคามันลงมาเยอะ
ผมมองว่าคุ้มค่าการใช้งาน ข้อเสียคือไม่เท่ห์เหมือน 3 และอายุมากกว่า Altis
ภาพลักษณ์อาจดูสูงวัย แต่การใช้งานค่อนข้างมั่นใจว่าดีกว่ารถเล็กแน่นอน

ออฟไลน์ Devil13

มือ 2 แล้วเอามาใช้ยาวๆไหมครับ

ถ้าใช้ยาวๆ เชียร์อัสติส
ถ้าใช้ไม่ยาว เอามาสด้า ราคามือ2 ร่วงระนาว

ซื้อรถมือ 2 อายุ 1 ปี ดูดีๆนะครับ
หักส่วนลดรถใหม่ แล้วคูณภาษี รถมือ 2ดีๆ ไม่แน่คุณอาจซื้อรถมือ 2 ในราคามือ 1 ก็ได้นะ

ออฟไลน์ tarahlm

เอาแบบแนววิเคราะห์ครับ

ส่วนใหญ่เวลาซื้อรถเรามักจะพูดกันว่าไว้ใช้ยาวๆ มักพูดเผื่อกันไว้ก่อนเพราะไม่ได้มีเงินถุงเงินถังจะซื้อรถมาใช้แค่ปีสองปี
ส่วนใหญ่ก็ใช้กันจริง 5-7 ปี ก็จะเปลี่ยนกันแล้ว หลักๆจะเปลี่ยนเร็วช้านั้นมาจากสถานะเศรษฐกิจ ความสามารถในการจ่ายซื้อคันใหม่มากกว่าเหตุผลอื่น
ที่บอกกันจะใช้ยาวๆ พอรุ่นใหม่ๆออกมา มีตังค์มีรายได้มากขึ้น ไม่ทัน5ปี ก็มีแนวโน้มจะซื้อคันใหม่กันแล้ว
ลองคิดคร่าวๆ ถ้า 5 ปี ตีให้เฉลี่ยจขกท.ใช้ทุกวัน 365 วัน  วันละ 100 กม   5*365*100 =  182,500 กม.
ถ้า  7 ปี  7*365*100  = 255,500 กม
ก็คือซื้อมาแล้ว ต้องใช้ต่ออีก ตีเป็นเลขง่ายๆต้องใช้งานอีก 180,000-260,000 กม. ทั้งสองคันก็ยังน่าจะพอใช้งานได้ดีอยู่ ไม่มากเกินไปนัก ไม่หง่อมจนปัญหามากมาย แต่ต้องดูแลตามปกติ และ ชิ้นส่วนบางส่วนก็ชำรุดต้องเปลี่ยนตามอายุ

มาพิจารณาว่าถ้าใช้ถึงอายุขนาดนั้นอะไรน่าจะเสียบ้าง คันไหนน่าจะเสียง่ายกว่า สำหรับผู้ที่ให้น้ำหนักด้านการดูแลซ่อมแซม ถ้าเป็นงานซ่อมทั่วไปนิดๆหน่อยๆ ระบบภายนอก/ช่วงล่าง งานดัดแปลง งานแบบนี้ช่างไทยทั่วไปนอกศูนย์ชำนาญกับToyotaมากกว่า Mazdaอาจต้องพึ่งศูนย์เป็นหลัก
แต่ถ้าเป็นระบบเครื่องยนต์สมัยใหม่ ระบบอิเลคโทรนิกส์ที่ซับซ้อน อาจต้องพึ่งศูนย์ด้วยกันทั้งคู่

มาดูการใช้งาน จขกท ใช้เป็นนอกเมือง(และต่างจังหวัด)เป็นส่วนใหญ่ ดูตามลักษณะการใช้งาน จุดนี้ประสิทธิภาพของตัวรถ จะเข้ามีส่วนสำคัญ
เพราะต้องใช้ความเร็วมากกว่าในเมือง การขับขี่การบังคับควบคุม ความสบาย/ความเครียดในการขับขี่จึงมีบทบาท
(คิดว่าราคามือสองในวงเงินพอๆกัน อายุรถปีเท่ากัน ทำให้รถที่เลือกมา Mazdaได้คันที่กำลังเครื่องสูงกว่าToyota)

ความปลอดภัยของชีวิตร่างกายก็สำคัญเพราะอุบัตุเหตุนอกเมืองมักจะรุนแรงกว่าในเมือง ซึ่งความปลอดภัยเบื้องต้นก็มาจากประสิทธิภาพการขับขี่นั่นแหละ ถ้าขับขี่ความเร็วเท่ากันฝีมือเท่ากัน เมื่อมีเหตุฉุกเฉินขึ้นมา รถที่ประสิทธิภาพการขับขี่ดีกว่าก็จะลดการเกิดอุบัตุเหตุได้ดีกว่า
(ส่วนอุปกรณ์ช่วยความปลอดภัยอื่นๆก็มาพิจารณารายละเอียดกันอีกที)

คิดว่าที่จขกท.แจงแยกแยะมานั่นก็คงพิจารณาเลือกในใจมาคร่าวๆแล้ว

การตัดสินใจสุดท้ายก็ขึ้นกับว่าจะให้น้ำหนักไปด้านใดของตัวเองมากกว่า
 /เลือก Reliabity ความน่าเชื่อถือตัวรถที่มียาวนาน งานทั่วไปซ่อมได้กับช่างข้างทางได้ดีกว่า
 /เลือก ประสิทธิภาพการขับขี่ ที่ไปสู่ความปลอดภัยที่ดีกว่า

ทีนี้ก็ขึ้นกับในใจ จขกท. แล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2015, 13:41:06 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มาสด้าครับ
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus

ออฟไลน์ focus2012

ใช้บ่อยๆ วิ่งยาวๆ ผมว่าพี่โต อึด ทน ไม่จุกจิกดีครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าใช้งานบ่อย  ผมไป altis นะ

ถ้าขับเองส่วนตัวไม่มาก  ผมไป mazda3ครับ ;)