ผู้เขียน หัวข้อ: เซนเซอร์ถอยหลัง Vs กล้องมองหลัง Civic FB 1.8E  (อ่าน 25333 ครั้ง)

ออฟไลน์ KinGmO

• Full Member
อยากสอบถามว่าจะติด ตัวไหนดีครับระหว่าง กล้องมองหลัง กับ เซนเซอร์ถอยหลัง กล้องมองหลังก็กลัวว่าพวงมาลัยมัลติฟังค์ชั่น จะใช้ไม่ได้ แล้วก็ช่องต่อ Usb คอนโซลกลางจะควบคุมไม่ได้ แล้วก็กลัวว่าติดกล้องมองหลังต้องเจาะมันจะดูไม่สวยงาม ที่สำคัญต้องรื้อคอนโซลเพื่อติดตั้ง กลัวช่างถอดประกอบไม่ดีครับ ครั้นจะติดเซนเซอร์ถอยหลัง ก็กลัวว่าจะไม่จบครับ

พี่ ๆ เพื่อน ๆ มีจอ 2 din ราคาไม่แรงพอจะแนะนำบ้างไหมครับ หรือ มีความคิดเห็นอย่างไร โปรดชี้แนะผมด้วยครับผม ถอยรถคันแรกคิดมากนิดนึงครับ ส่วนใหญ่แฟนจะใช้ รับ ส่ง ลูกซะมากกว่าด้วยครับ

ขอบคุณมากครับผม
Civic FB 2013

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
Re: เซนเซอร์ถอยหลัง Vs กล้องมองหลัง Civic FB 1.8E
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 22:12:38 »
กล้องมองหลังทีเดียวจบครับ
มองเห็นเคลียร์หมด ถ้ามีเด็ก มีเสาเตี้ยๆกันรถเข้า

ลองดูแบบ ออกจอ imid ดู

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: เซนเซอร์ถอยหลัง Vs กล้องมองหลัง Civic FB 1.8E
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 22:28:35 »
ถ้าเป็นผม อย่างใดอย่างหนึ่ง ผมเลือก เซ็นเซอร์ครับ

กล้องหลังบางทีมันหลอกตาเราได้ครับ ถึงจะขับชินแต่ผมก็ไม่ค่อยมั่นใจเวลาถอย

แต่ถ้าเป็นเสียงมันจะเตือนเราได้

ปล.ผมว่าติดทั้ง 2 เลยดีกว่าครับ ติดคู่ไปเลย

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 22:30:50 »
ผมชอบเซนเซอร์มากกว่านะครับบบ เพราะเวลาถอยอะผมจะเพ่งสมาธิไปที่ กระจกมองข้างเป็นหลักหรือกระจกหลังก็ตาม

แล้วรอฟังเสียงเซนเซอร์ ว่าใกล้ยัง รถเพื่อนก็มีกล้อง มีเซนเซอ ผมก็ไม่มองกล้องเลยครับ  ฟังแต่เสียงกะดูกระจกก็เพียงพอ

ติดตั้งง่ายกว่าด้วย

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 22:31:37 »
กล้องดีกว่าครับ เห็นมีต่อออกจอi-midได้ หมดปัญหาเรื่องเปลี่ยนวิทยุครับ ส่วนเรื่องรื้อก็หาที่ๆเค้าเคยทำรุ่นนี้บ่อย อาจจะลองดูที่คลับเท่านี้ก็น่าจะโอเคแล้วนะครับ

ออฟไลน์ veeraya

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 22:49:32 »
กล้องมองหลังดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Public P

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 22:51:58 »
สำหรับผมจากที่ใช้ผมว่าเซนเซอร์ดีกว่าครับ (4 จุดนะครับ) เพราะตอนแรกของผมมีแต่กล้องมองหลัง ผมว่าไม่ค่อยสะดวกต้องมองทั้งกระจกข้าง ทั้งหน้าจอ แต่ถ้าเซนเซอร์เราฟังเสียงอย่างเดียว ตาก็มองอย่างอื่นไป แต่ถ้ามีทั้งสองอย่างก็สะดวกขึ้นไปอีกครับ อย่างบ้านผมมีทั้งเด็ก หมา แมว พึ่งไม่ได้ทั้งสองอย่างครับต้องลงจากรถไปก้มดูอย่างเดียว  :) :D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 23:09:02 »
ไม่ต้องคิดเลยครับ กล้องดีกว่าเยอะครับ

เซ็นเซอร์เนี่ย เวลามันดัง บิ๊บๆๆๆ คือคุณรู้แค่ว่ามันใกล้ชนแล้ว แต่ไม่รู้ไงว่าใกล้แค่ไหน บางทีมันบิ๊บๆๆจนเราไม่กล้าถอยต่อ แต่พอลงไปดู มันยังถอยได้อีก

ในขณะที่กล้องมองหลัง มันเห็นภาพเลยว่าใกล้ชนรึยัง ใกล้แค่ไหน ถอยได้อีกนิดไหม 

อันนี้จากประสบการณ์เลยนะครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 23:21:17 »
กล้องยังไงก็ดีกว่าครับ ชัดเจนกว่าแน่นอน
ส่วนเซนเซอร์ ถ้าคนขับชินกับเซนเซอร์ก็ไม่มีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 23:38:26 »
ใช้ทักษะให้ชำนาญที่สุด เพราะสองอย่างนั้นยังไงก็แค่ช่วยเพิ่มความรู้รอบเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 00:03:20 »
คุณคิดว่า ตาบอดแต่หูดี หรือ หูหนวกแต่ตาดี อย่างไหน ชีวิตจะสบายกว่ากัน

คำตอบคือ ไม่อยากตาบอด และ ไม่อยากหูหนวก

ไม่อยาก ตาบอด แนะนำให้ติดกล้อง
ไม่อยาก หูหนวก แนะนำให้ติดเซนเซอร์ถอย
ถ้าไม่ติดอะไรช่วยเลย ก็ทั้งตาบอด และ หูหนวก

ถ้าติดแต่เซนเซอร์อย่างเดียว ถอยไปเรื่อยๆ มีโอกาสตกท่อ ตกคลองได้
เพราะ เซนเซอร์จะไม่ร้องเตือน ถ้าเจอท่อ

ถ้าติดแต่กล้องอย่างเดียว ตอนกลางคืนจะถอยยาก
เพราะมีน๊อยส์รบกวนภาพมาก

สรุป
แนะนำติดทั้งคู่ครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ kvlegendstar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 00:05:32 »
ผมว่ารถมัยนไม่ได้สูงมาก ใหญ่มาก คันเล็กๆ สบายๆ แต่เซนเซอร์ถอยหลังผมว่าก็พอแล้วนะครับ ที่เหลือ กระจกหลัง กระจกข้างก็น่าจะพอแล้ว

ออฟไลน์ Torshi

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 00:29:26 »
เซนเซอร์ เซลน่าจะแถมมาอยู่แล้วใช่ไหมครับ

ทีนี้ก็ไปติดกล้องถอย ออกจอ i-mid เพิ่มครับ

ในคลับ ราคา 2,000 ออกจอ i-mid เลยครับ

ปล.ผมก็จองตัว 1.8 E ไปเหมือนกัน น่าจะได้รถสิ้นเดือนนี้ :)
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 00:47:12 »
ผมฟังเสียงเซนเซอร์ มันโอเคน่ะครับ
แต่...ระแวงพวก ตอเล็กๆน้อยๆ ที่มันมองไม่เห็นนี้สิครับ

สรุป กล้อง + เซนเซอซักสองจุด แฮะๆ

ออฟไลน์ KinGmO

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 01:54:40 »
เซล ไม่ได้แถมอ่ะครับ สงสัยต้องติดทั้ง 2 อย่าง เซนเซอร์ กับ กล้องออกจอ imid อิอิ

ขอบคุณทุกคนมากเลยนะครับ ใครมีอะไรจะชี้แนะ เชิญต่อได้เลยนะครับผม

;D ;D ;D ;D ;D ;D
Civic FB 2013

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 07:39:20 »
ติดสองอย่างเลยครับ ได้ทั้งเห็รและกะระยะได้ เซ็นเซออย่างเดียวอะไรอยู่ต่ำกว่ากันชนก็ไม่เตือนแล้ว กล้องอย่างเดียวเห็นแต่กะระยะไม่ถูก อย่ากลัวที่จะโดนเจาะเพราะติดเศ็นเซอก็โดนเจาะเหมือนกัน การติดตั้งไม่น่าจะถึงขั้นรื้อคอนโซลนะครับ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Ohmohmz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 07:47:26 »
ผมเอากล้องครับ  รถผมมีกล้องอยุ่แล้วทีแรกว่าจะติดเซนเซอร์เพิ่ม แต่ลองใช้กล้องดูแล้วมันดีจริงๆ คือเราเห็นบริเวณด้านท้ายหมดว่ามีไรบังป่าว รถเพื่อนมีแต่เซนเซอร์4จุด  มันยังถอยชนตอเล็กๆเลย เพราะมันจับไม่โดนเลยไม่เตือน

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 10:13:04 »
กล้องมองหลังแท้ฮอนด้า access ครับ  ภาพจะแสดงที่จอ i-mid เหมือนรุ่น hybrid no navi

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 10:34:28 »

เคยใช้ crv มีกล้องติดให้จากโรงงานแต่ไม่มีเซ็นเซอร์ บางทีมัวแต่ดูด้านข้างไม่ได้ดูกล้องหลัง เกือบชนไปก็หลายที

ถ้าถามผมควรมีทั้ง2อย่างครับ เซ็นเซอร์เพื่อการตอบสนองเร็ว กล้องเพื่อความชัดเจน

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 10:47:44 »
เชียร์กล้องอีกเสียงครับ
ชัดเจนดี ไม่ต้องมานั่งจินตนาการภาพ
เหมือนแอบฟังเสียงหอพักห้องข้างๆ
แต่ไม่เห็นภาพ ได้ยินแต่เสียง แก๊ก ๆ ๆ ๆ

;D ;D ;D

perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ ryukin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 11:02:34 »
กล้องอีกเสียงครับ
ผมมือใหม่ กล้องติดมากับรถเลยช่วยผมได้เยอะมากครับ

ยิ่งตอนกลางคืน แค่เข้าเกียร์ถอยหลัง
ก็เห็นภาพด้านหลังอย่างชัดเจนเลยครับ
ถ้ามองที่มองกระจกข้าง กระจกหลังยังดูมืดๆ ไม่ชัด

แม้ตัวกล้องจะมีจุดอับด้านข้างบ้าง
แต่ใช้ไปสักพักก็จะชินครับ

โดยเฉพาะถ้าแถวนั้นมีหมาแมวนอนหรือเด็กเล็กๆ
จะเซพมากๆครับ

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 18:07:59 »
ติดทั้ง 2 อย่าง น่าจะดีกว่านะครับ รถผมใช้ทั้ง 2 อย่างผมว่ามันเสริมกันได้ดีกว่ามีแค่อย่างใด อย่างหนึ่ง
เพราะข้อจำกัดของกล้องก็มีเช่นกัน เช่นเรื่องความกว้างของเลนส์ที่อาจครอบคลุมไม่หมด มุมมองภาพที่อาจหลอกตา

ด้วยราคาที่ถูกลงมากในปัจจุบันผมว่าติดมันทั้งคู่ก็ไม่น่าจะทำให้ต้นทุนสูงขึ้นอีกมากนัก
และทำพร้อมกันทีเดียวเลย รถจะได้ไม่ช้ำด้วยครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 20:24:05 »
แต่ก่อนขับแต่รถที่ติดเซนเซอร์ครับ ช่วยกะระยะได้เยอะ
ตอนนั้นคิดว่า กล้องติดไปทำไม เราถอยค่อนข้างคล่อง

แต่พอได้ขับรถที่ติดกล้องเท่านั้นแหละ สบายไปเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 21:37:32 »
งบถึงก็ติดทั้งคู่ครับ

งบน้อยก็เอาแค่เซนเซอร์

โดยส่วนตัวผมว่ากล้องไม่จำเป็นซักนิด ก่อนจะถอย ก็ดูก่อนว่ามันมีอะไรที่อาจทำร้ายรถเราหรือเปล่า ถ้าไม่มีก็ใช้กระจกข้างกับเซนเซอร์เหลือๆครับ

ทุกวันนี้ผมขับ Mighty-X ไม่มีอะไรเลย ก็ไม่เคยถอยชนอะไรนะครับ แต่มันมีปัญหาเวลารถคันหลังเป็นรถเก๋งเตี้ยๆ มันกะระยะไม่ค่อยถูกน่ะครับ ถ้าจะถอยจอดขนาน

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 10:00:55 »
ผมติดทั้งคู่ โชคดีที่ได้แถมมาครับ
เซ็นเซอร์ แถมมาตอนออกรถ
กล้องแถมมาตอนเอาเครื่องเสียงไปทำ ลง Front 2 din

ข้อดีของเซ็นเซอร์ คือ บางครั้งเวลามีอะไรมา "ตัดหลัง" รถเราเร็วๆ แบบคนเดินผ่าน จักรยาน
เราจะได้ยินเสียงทำให้รู้ตัว ซึ่งถ้ามองเอาบางทีพอรู้ตัวก็อาจโครมไปแล้ว

ข้อดีของกล้องคือ เราจะกะระยะได้แน่นอน เพราะเราเห็นเองกะตา และเห็นกลางคืนได้ดีครับ

ถ้างบถึง จัดทั้งสองอย่าง รับรองไม่มีชน  ::)

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 21:31:25 »
ติดได้ก็ติดไป 2 อย่างเลยครับ   จุดสำคัญไม่ได้อยู่ที่ว่าจะเลือกติดอะไร

แต่อยู่ที่เลือกร้านดีๆหน่อย    ระบบไฟไม่้ใช่เรื่องเล่นๆ   อาจเกิดปัญหาอย่างที่คุณกลัวได้

บางคนเห็นไปติด LED ที่ประตู  พาลทำให้ประตูล๊อคไมไ่ด้ก็มี   เพราะช่างที่ขาดความรู้ครับ

ออฟไลน์ wooot

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 21:12:24 »
มือเก่าครับ แต่พอมีกล้องกับเซนเซอร์แล้ว ก็ติดใจจนขาดไม่ได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 00:35:06 »
รถผมมีทั้งเซนเซอร์ มีทั้งกล้องครับ(พึ่งไปติดมา) ตอนแรกมีเซนเซอร์อย่างเดียว เวลาถอยยาวๆต้องหันไปดูบ้าง หรือถ้าไม่ชัวร์ก็หันไป แล้วเวลามีเพื่อนนั่งเบาะแถวสาม ก็ใช้มันดูให้ พอไปติดกล้องมา ถอยสบาย มีกะระยะให้ด้วย พอรวมกันเซนเซอร์ ไม่หันอีกเลย 555 

ส่วน 2 Din ผมติด Pioneer AVH-P4450BT มีทั้ง Bluetooth (ทั้งเล่นเพลง โทรศัพท์ แถมSync Phonebook ให้ด้วย) Dual USB Aux MicroSD slot  แถมเล่น App ผ่าน iPhone ได้ (Mixtrax)  สุดยอดดดดด ราคาก็ไม่แพง กล้อง+จอ Pioneer 16,XXX ถือว่า คุ้มครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง