ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 17 กันยายน 2022  (อ่าน 2192 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 17 กันยายน 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]

ออฟไลน์ apiwat151

• Jr. Member
  • **
แร๊คพวงมาลัยเสีย มีสาเหตุจากอะไรครับ หรือเป็นที่อายุการใช้งาน
รถ Sylphy Turbo วิ่งมาแสนกว่าโลแล้วครับ มีเปลี่ยนแม๊ก Lenzo ขนาดล้อ 17" เท่าเดิม แต่หน้ายางกว้างขึ้นเล็กน้อย เปลี่ยนโช้คเป็น Monroe
รุ่นนี้ แร๊คใช้ด้วยกันกับ Sylphy ธรรมดาไม่ได้ อะไหล่เบิกศูนย์ 2 หมื่นกว่า ยังไม่รวมค่าแรงและมี Stock แค่ไม่กี่ชิ้นครับ แต่ถ้าซ่อมประมาณ 5,000 ควรลองซ่อมก่อนดีไหมครับ
ปล.ช่วงล่าง PPV ถึกทนกว่า SUV จริงหรือเปล่าครับ ผมล่ะเบื่อน้ำท่วม กับถนนเป็นหลุมบ่อที่ กทม. จริงๆ ซื้อ PPV ขับลุยให้มันรู้แล้วรู้รอด 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2022, 14:03:46 โดย apiwat151 »

สอบถามความเห็นพี่ๆทุกท่านครับ
การเปลี่ยนโช๊คสปริงแล้วทำให้รถขับดี นั่งสบาย แต่ตัวรถหมดประกันในส่วนของช่วงล่าง กับ รอให้ครบ 5 ปี แล้วจึงค่อยเปลี่ยน แต่ต้องทนกับช่วงล่างที่โยนย้วย เมารถนั่งไม่สบาย ต่อไป พี่ๆจะเลือกแบบไหนครับ

ป.ล. fortuner legender 2.8 ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
พี่ๆคาดว่า All new Subaru Crosstrek จะเข้าไทยเมื่อไหร่ แล้วมีโอกาสมาประกอบไทยมั้ยครับ พอดีผมมีแพลนจะออก xv ตัวโมเดลปัจจุบันน่ะครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

สวัสดีครับ พอดีผมอยากได้คำแนะนำเรื่องการอยากเป็น Car Influencers ครับ และเมื่อก่อนชอบดูรายการ Top Gear ครับ เลยสนใจด้านการรีวิวรถครับ อยากรู้ว่าต้องทำยังไงถึงจะสามารถเป็นเหมือนพวกพี่ๆ HLM และ ควรเริ่มต้นยังไงครับ (ปล. เคยเข้าใจผิดว่า Top Gear ชื้อรถมา Review เองครับ 555 ยกเว้นรถที่นำมาพัง) และเมื่อก่อนผมเคยดู Review รถเมื่อใช้ไปครบ 1 แสน กม. ของ Auto Bild ใน Magazines ภาษาไทย กับ Youtube ใน ตปท. เลยชอบศึกษาความทนทานของรถครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
เคยได้ยินมาว่าbmw โดยเฉพาะตัวe60 กลัวน้ำท่วมนี่คือสามารถลุยน้ำได้ประมาณไหนอะครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
assurance comfortred
ของ Goodyear ต่างจาก duraplus2
ยังไงครับ

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทุกท่าน วันนี้มี 1 คำถามครับ
 Yaris Ative ใหม่ที่เพิ่งเปิดตัว ผมอ่านบางคอมเม้นท์ บอกว่าลดต้นทุนหลายจุด หนึ่งในนั้นคือการลดการเชื่อมตัวถังด้วย spot หรือเม็ดอาร์ค แต่ใช้วิธีติดกาวชิ้นส่วนตัวถังแทน จริงหรือไม่ครับ แล้วยังงี้ระยะยาวจะส่งผลอะไรไหมครับ เพราะกาว ยังไงก็เสื่อมสภาพแน่ๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PONG PONG

• **
เห็นนิตยสาร mag - x สเก็ตซ์ภาพ new swift เหมือนจะสวยน้อยลง
ไม่ทราบว่าตัวใหม่มีแผนไปต่อในไทยรึเปล่าครับ

https://www.mag-x.com/shop/products/detail_image.php?product_id=299&image=main_large_image

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ขอคำแนะนำหน่อยครับ นิสสัน คิกส์ เหมาะจะเป็นรถครอบครัวคันเดียวในบ้านมั๊ยครับ ถ้าเทียบกับครอสเบนซินแล้วเป็นอย่างไรในการใช้รถแบบครอบครัว

เหมือนแฟนโดนป้ายยาคิกส์ ขอบคุณครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Keep Looking Up

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ตอนนี้ที่บ้านมีรถอยู่สองคัน civic fd 2011 กับ vios 2011 ปีหน้ามีแพลนจะซื้อรถอีก 1 คัน แล้วจะขายคันเก่าออกไป 1 คันครับ อยากถามว่าคันไหนควรเก็บไว้มากกว่าครับในแง่การบำรุงรักษาและความเหมาะสมกับผู้สูงอายุ คิดว่าจะเก็บไว้อีก 3-5 ปี ไว้ให้คุณพ่อขับในกทม.-ปริมณฑล (มีคุณแม่โดยสารด้วยบ้าง)

ปล. พ่อกับแม่อายุ 65+ ครับ

ออฟไลน์ อั๊วหล่อนมาก

• Newbie
  • *
ในมุมมองของพี่ๆคิดว่าการวางตำแหน่งของแบรนด์ Tesla ที่กำลังจะเข้ามาไทยควรว่างที่จุดไหนครับ จะเทียบเท่ากับแบรนด์ยุโรป หรือ ต่ำกว่า หรือ สูงกว่าไปเลยครับ

คุณภาพ ความปลอดภัย เทคโนโลยี การประกอบ จะเทียบเท่าได้มั้ยครับ

ถ้าวางราคามาต่ำหรือใกล้ bmw benz จะสร้างความลำบากให้รถระดับนั้นมากน้อยแค่ไหนครับ

ส่วนตัวคิดว่า model 3 model y น่าจะมาแถว 2-3 ล้าน น่าจะสร้างความลำบากให้ series 3 หรือ c class ไม่น้อย  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2022, 14:44:31 โดย HelloKitty »

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
1.)Alphard Vellfire ตัวที่ไม่ใช่Hybrid ค่าบำรุงรักษาและค่าซ่อมแพงกว่า Toyota รุ่นอื่นเยอะไหมครับ เห็นหลายๆคนบอกว่าทนแบบToyota แต่ซ่อมแพง ก็เลยสงสัยว่าแพงในส่วนไหนครับเพราะเครื่องเกียร์ก็Camry

2.)คุณพ่อเคยใช้Estima กระจกท้ายแตก รอหลายเดือนจนต้องเอาเทปกาวมาแปะไปก่อน ทุกวันนี้รถเกรย์อย่างAlphard ยังมีปัญหานี้ไหมครับ เพราะจำนวน Alphardบนถนน ผมว่าเผลอๆเจอบ่อยกว่าAltis Hybridอีก อะไหล่ตัวถังก็น่าจะมีเยอะตาม (รึเปล่าครับ?)

3.)แล้วถ้าไม่ใช่Alphard แต่เป็น Grand Starex แทน ถ้ามือสองทั้งคู่ ราคาใกล้ๆกัน มีความคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ

ปล.พูดถึง GR Yaris เพิ่งเจอ GR Yaris สีดำบนทางด่วน ปาดไปปาดมา ‘ฟิ่ววววว’ เห็นตูดอยู่5วิ แซงหายไปนู่นแล้ว สงสัย GR คือ Gu Reeb (Pai kee) Sport 555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2022, 14:39:20 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ idolking

• **
สอบถามยาง goodyear efficient grip peformance suv เปลี่ยน แทน toyo proxes r45 ใส่ crv g5 ขับเรื่อยๆ  80-120 ok กว่าไหมครับ

ออฟไลน์ Rawis

• **
แรงม้าจากโรงงานที่วัดจาก Flywheelกับแรงม้าที่ลงล้อจะแตกต่างกันประมาณกี่ % โดยเฉลี่ยครับ

วันนี้เห็นพูดถึงเรื่องราวระหว่างบริษัทรถกับภาครัฐ จำได้ว่าเหมือนจะมีเรื่องสมัย Mazda Fighter/Ford Ranger ที่เป็นแค็บเปิดได้กับกรมสรรพสามิตในไทยด้วย พี่จิมพอจะเล่าเกี่ยวกับเรื่องนี้ได้มั้ยครับ
แป๊น

ออฟไลน์ AkE

Ativ hybrid จะมาปี 2023 ใช่หรือเปล่าครับ พอดีมีน้องรออยู่ครับ ขอบคุณครับ

อาทิตย์ที่แล้วที่คุณจิมมี่ตอบเรื่องศูนย์Honda ศรีอยุธยา พอดีผมใช้บริการที่นั่นอยู่ ศูนย์นี้เคยถูกขายไปเป็นของ summit จริงครับ แต่ honda automobile ซื้อกลับมาหลายปีแล้ว ตอนนี้เป็นศูนย์เดียวที่เป็นของ Honda  สำหรับผมๆว่าก็พอได้ มั่นใจได้ที่สุดแต่ก็ไม่ได้ดีมากมายอะไรครับ สำหรับการดูแลรถเรา ศูนย์Honda ที่ดีหายากกว่าศูนย์ซ่อมchevloret อีกครับ ตามประสบการณ์ผม ยกเว้นจะไปหาของกินอะครับ อันนั้นhonda คงจะมีให้เยอะกว่า 5555

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
เคยได้ยินพี่จิมมี่บอกว่า วิศวกรmazda นั้นใช้ alfa romeo กันซะส่วนมาก ทำให้พวกเขาได้รับแรงบันดาลใจ (ก็อป) ดีไซน์ภายนอกของ alfa romeo brera มาใส่ใน mazda 3 bp fastbackมั้ยครับ  ส่วนตัวตอนเห็น mazda 3 fastback ครั้งแรกแล้วมันนึกถึงตัวนี้เลย

ออฟไลน์ wsi11

• **
มิราจ กับ แอดทราท์ จะเลิกผลิต เมื่อไหรครับ

แล้ว มิตซู จะเริ่มมีเครื่องไฮบริดเมื่อไหร่ครับ เป็นไฮบริดแบบไหน

ออฟไลน์ Adidat

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ไปเติมลมยางไนโตรที่ร้านแห่งหนึ่ง โดยตอนไปเปลี่ยนครั้งแรกแจ้งชัดเจนว่าเดิมลมยางเป็นแบบธรรมดาอยู่ให้ทำการเปลี่ยนถ่ายเป็นลมไนโตรเจนด้วย แต่หลังจากผ่านไป1-2สัปดาห์ใช้ที่วัดลมยางของตัวเองวัดดูพบว่าลมยางหายไป2-3PSI ซึ่งหายไปเร็วพอๆกับยางธรรมดาไม่เหมือนกับที่มีการเคลมกันไว้เลย จึงอยากสอบถามว่ามีปัจจัยอะไรบ้างที่ทำให้ลมไนโตรเจนออกไปเร็วขนาดนี้หรือว่าโดนแกงเข้าให้แล้ว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- เพราะอะไรที่กระโปรงหน้ารถในรถบางคันถึงมีการเปิดที่ต่างกัน นอกจากการยกฝากระโปรงตามปกติ เช่นการเปิดด้วยการดึงหน้ารถแล้วยกจากด้านกระจกหน้ารถ เช่น Saab 900 หรือ McLaren SLR หรือยกเปิดจากด้านข้างรถ เช่น Lancia Montecarlo

- ปุ่มแตรในรถในปัจจุบันทุกคัน ทำไมถึงไปอยู่ใกล้กับถุงลมนิรภัย ซึ่งอยู่ตรงกลางพวงมาลัยรถเหมือนกัน ต่างจากในอดีตทีมักจะมีปุ่มกดแตรโดยเฉพาะบนพวงมาลัยเลย หรือในรถอเมริกันสมัยก่อนที่จะมีวงสแตนเลสสำหรับกดแตรแยกจากแกนพวงมาลัยต่างหาก

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
อยากถามเรื่อง d segment หน่อยครับ คืออยากให้ช่วยเปรียบเทียบ
Camry 2.5 และ Accord 1.5 T เบนซินล้วน กับพวก D segment
Premium เช่น Series5 20d, E class 300e , Lexus ES 250
ทั้งในแง่การขับขี่ ความสบายของคนขับ การเก็บเสียง และในส่วนของความแรงครับ
ปกติเป็นคนขับรถ เร็ว และก็ชอบมุดๆ อยากได้รถที่ขับแล้ว มั่นใจเรื่อง handling
และอยากได้ความสบายในการขับด้วยครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

Nissan Kick ตามกำหนด จะไมเนอร์เชนจ์ประมาณปีไหนครับ
หรือนับ Gen2 นี่เป็นไมเนอร์เชนจ์เลย  :D

ปล. Ferrari Purosangue วันก่อนฟัง ดร.วิทย์ แกอ่านว่า พูโร่ ซังเก้ว แปลว่า Pure Blood ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2022, 15:07:52 โดย PapaRo@ch~* »

ออฟไลน์ kritt_p

• Newbie
  • *
1. ทีมงานHLM ได้คิวขับ honda civic ehev ยังครับ พรีวิวอัตราเร่ง จะมาเมื่อไหร่ครับ

2. การทดสอบ อัตราเร่ง 0-100 & 80-120 นั้น ใช้น้ำมัน Gold 95 + นั่งสองคน(110kg) เหมือนตอนที่ทดสอบอัตราสิ้นเปลืองใช่ไหมครับ

3. ถ้าตัวเลือกเป็นน้ำมันแก๊ส95ธรรมดา โดยคุมราคาเท่ากัน ช่วยเรียงแต่ละปั้มหน่อยครับ ว่าแต่ละทีมงานเลือกปั้มไหน แต่ละลำดับ

ออฟไลน์ AlphaBarvo

• Newbie
  • *
จากสัปดาห์ที่แล้วที่พี่จิทบอกว่ามีคนในฮอนด้าบอกว่าปัญหาสนิมเบาลงแล้วอันนี้ก็เบาลงจริงครับแต่ก็ยังมีนะ แต่!!!!!!!!ปัญหาแร็คพวงมาลัยในกลุ่มผู้ใช้ Civic Fe กลับผุดขึ้นมายิ่งกว่าดอกเห็ดเสียอีกครับ รวมถึง Fe 1.5 RS ที่ผมใช้อายุรถก็ 1 เดือนหลัง อีเห็บ เปิดตัววิ่งมา 4,000 กว่าโลเองก็เริ่มมีอาการแล้วครับ วันดีคืนดี หักพวงมหลัยก็มีเสีย กึกๆ บางเคสหนักว่าคือพวงมหลัยฝืดไปเลย บางคนอ้างว่าเคลม2รอบแล้ว แล้วที่ล่าสุดออกรถได้แค่เดือนเดียวก็มีอาการแล้ว
จึงอยากจะฝากที่จิมมี่ช่วยส่งข่าวให้ฮอนด้าแก้ไขด้วยครับ ใช้รถไปลุ้นไปมันไม่มีความสุขเลข ถ้าใครไม่เชื่อผมก็ลองเข้าไปอยู่ในกลุ่ม Civic fe ดูได้เลยครับ

ออฟไลน์ peanutbutter

• **
ขอสอบถามความเห็นพี่ ๆ การที่เดินสายกล้องติดรถยนต์... แบบซ่อนสายยัดไปตามเสาA และยางขอบประตู
ในรถยนต์ที่มีม่านถุงลมนิรภัยด้านข้างแบบนี้... น่าจะมีความเสี่ยงตอนม่านถุงลมนิรภัยทำงานไหมครับ

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
Volvo V60/XC D4 - รุ่นที่แล้วยังน่าใช้มั๊ยครับ มีข้อเสียและปัญหาอะไรบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2022, 15:05:44 โดย Impulse »

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ

Hilux / Fortuner ตัว model change ประมานปีหน้า
มีจะตัว hybrid มาพร้อมกันเลยมั้ยครับ
แล้วจะเป้น เครื้องดีเซล หรือ เบนซิน ไฮบริดแล้ว

ปล. อยากได้ระบบไฮบริดแบบคนอื่น เช่น cross , camry มากกว่า mild hybrid

ออฟไลน์ Redback

สวัสดีครับ
ขอคำแนะนำยางสำหรับ vios ขนาด 195/50r16 งบประมาณ 10,000บวกลบ
ปัจจุบันใช้ re003 ใช้มาเกือบ 3ปี 40,000 km. รู้สึกแข็งกระด้างขึ้นมาก(เนื่องจากจอดตากแดดทุกวันด้วยหรือป่าวครับ) เสียงบดถนนก็ค่อนข้างดัง แต่ก็ติดใจเวลาเข้าโค้งเร็วๆหรือ lane changeเร็วๆมั่นใจมาก
ตอนนี้ไม่ค่อยได้ขับเร็วแล้ว 110เป็นส่วนมาก แต่ก็มีบ้างช่วงแซง 140-160  เลยอยากได้ยางที่ราคาเบาลง เงียบนุ่มขึ้น ตอนนี้เล็งๆ nexen su4 ราคาประมาณ 10,400 บาท และ Maxxis hp5 7,200 บาท
2รุ่นที่ว่ามาเหมาะสมไหมครับ หรือว่าไปต่อที่re004 ที่เห็นรีวิวว่า นุ่มเงียบขึ้น
ขอบคุณครับ
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT