ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านจะเลือกอะไร accord g8 2.4 el ปี08 ราคา 5 แสน หรือ mazda3 ป้ายแดง  (อ่าน 10716 ครั้ง)

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
ค่าซ่อมยังไงก็ถูกกว่าค่าผ่อนมาก
Accord ใหญ่กว่าแน่นอน แต่ขับดีกว่าหรือเปล่าไม่รู้สิ

np72

• บุคคลทั่วไป
3 ดีกว่า

3 ช่วงล่างกับพวงมาลัยดีมาก ขับทางไกลสบายๆ

ผมไปแลกกับ teana เพื่อนขับ ได้แค่ความสบายของช่วงล่าง กับ ความกว้างห้องโดยสาร นอกจากนั้น

ผมก็ไม่เห็นว่าจะขับแล้วเหนื่อยน้อยกว่ายังไงเลย

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
แอคคอดกับ 3 ดีคนละอย่าง ถ้า3 ตัวแปดแสนกว่า ก็จะแพงกว่าสามแสนกว่า  และถ้าแอคคอดไม่ช้ำ
คุณก็จะมีเงินเหลือที่ไม่ต้องผ่อนต่อเดือนเอามาไว้สำหรับซ่อม

ออฟไลน์ bankbas

• Newbie
  • *
G8 2.4 Navi น่าจะดีกว่าทั้งเรื่องงบและขนาดรถนะครับ
ถามว่าวิ่ง 1.4 แสน นี่สภาพแย่ไหม ผม เคยรับซื้อและลองขับ รุ่นคุณ ปีเดียวกับคุณ ไมล์ เกือบ 3แสนกลางๆ(ไม่ติดแก๊ส) มาแล้วครับ
รถเข้าศูนย์อะไหล่แท้ตลอดนี่ผมว่ายังสบายๆครับ วิ่งดี ช่วงล่างใช้งานดี เครื่องเสียงก็ดี สิ่งที่ผมไม่ค่อยชอบรุ่นนี้คือ พวงมาลัย กับ เสียงเข้าห้องโดยสารแหละครับ

ออฟไลน์ AkE

Mazda 3 หรือ HRV ดีกว่าครับ Accord G8 วิ่งมาแสนกว่ารถรุ่นนี้ นน เยอะขับไม่ระวังช่วงล่างจะมีโอกาสสึกหรอสูงนะครับอัตราสิ้นเปลืองก้ทำได้ไม่ได้ดีเท่าไหร่ถ้า ตจว พอได้แต่ในเมืองซดแบบไม่ธรรมดาคับ

ออฟไลน์ HYDE--

อย่างแรกเลย ลองขับก่อนว่าชอบคันไหน แต่สำหรับผม G8 ขับสบายกว่า Mazda 3 ครับ
ถ้าขับความเร็วกลางๆ อาจจะรู้สึกว่า Mazda 3 แน่นหนึบกว่า แต่พอแตะระดับ 160 ผมว่า Accord ขับมั่นใจกว่า เคยถามคำถามนี้แหมือนกัน มีสมาชิกอีกท่านตอบแบบนี้ พอไปลองขับ ก็เหมือนจะเป็นแบบนั้นจริงๆ
ถ้าชอบขับมุด แน่นอนว่า Mazda 3 ทำได้ดีกว่า

เรื่อง Maintainance จะมีของหนักๆ ก็คือ แร็ค และ ปั้มพาวเวอร์ สองอย่างนี้ 30,000+20,000 ราคาศูนย์
ถามญาติดูว่าเปลี่ยนมารึยัง ถ้ายัง รถผมก็เปลี่ยนตอนกิโลเมตร 140,000 นี่แหละ ไม่มีคันไหนไม่โดนครับ ยังไงก็โดนแน่ๆ 100%
ที่เหลือ ไม่มีอะไรมากครับ ยิ่งถ้ามั่นใจว่าสภาพดี แถมซื้อสด ผมว่าก็น่าเล่นอยู่นะ ถ้าชอบ... ถ้าเกิดเบื่ออยากเปลี่ยน ขายก็ไม่ขาดทุนมาก อีก 5 ปีผมว่าน่าจะอยู่ 3 แสน +-
คำนวนจาก ราคา G7 ตัวแรกๆ ตอนนี้

ออฟไลน์ Perpmaru

• Newbie
  • *
ชอบมือสอง หรือ ของมือหนึ่งล่ะครับ 555+

เป็นผม ผมเอารถใหม่น่ะ ส่วนปัญหาที่เกิดขึ้น เข้าไปอ่านในคลับ ร้อยล่ะ 95 ถ้าเรื่องปัญหา มันก็คือปัญหานั้นแหละครับ คันดีดี ไม่มีใครเค้าเข้ามาถามหรอก - -"

เคยใช้ m3ปี 2008 เค้าก็ว่ามีปัญหา นู้นนี่นั้น ส่วนตัวใช้แล้วก็เจอบ้างก็แก้จบ ไม่ต้องถึงขนดาทุบรถโชว์ตามงาน เหอๆ
บางทีปัญหาเท่าหัวมด คนมันมองว่านั้นคือปัญหาใหญ่ มันก็คงใหญ่จริงสำหรับเค้านั้นแหละครับ ไม่ได้ดั่งใจต้องการ
ให้ไปซื้อเบนซ์ บีเอ็ม มาขับ มันก็มีปัญหาอยู่ดี แต่ก็อย่างว่า รถจากโรงงาน 100 คัน จะให้ดีหมดทุกคันก็ไม่ได้ อยู่ที่ดวงซื้อรถแล้วล่ะครับ ^ ^

ว่าแต่ ... จะซื้อมือสองต่อจากน้าจริงเหรอครับ มือสองนะครับ ของมือสองนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ kakakla

• Newbie
  • *
ชอบมือสอง หรือ ของมือหนึ่งล่ะครับ 555+

เป็นผม ผมเอารถใหม่น่ะ ส่วนปัญหาที่เกิดขึ้น เข้าไปอ่านในคลับ ร้อยล่ะ 95 ถ้าเรื่องปัญหา มันก็คือปัญหานั้นแหละครับ คันดีดี ไม่มีใครเค้าเข้ามาถามหรอก - -"

เคยใช้ m3ปี 2008 เค้าก็ว่ามีปัญหา นู้นนี่นั้น ส่วนตัวใช้แล้วก็เจอบ้างก็แก้จบ ไม่ต้องถึงขนดาทุบรถโชว์ตามงาน เหอๆ
บางทีปัญหาเท่าหัวมด คนมันมองว่านั้นคือปัญหาใหญ่ มันก็คงใหญ่จริงสำหรับเค้านั้นแหละครับ ไม่ได้ดั่งใจต้องการ
ให้ไปซื้อเบนซ์ บีเอ็ม มาขับ มันก็มีปัญหาอยู่ดี แต่ก็อย่างว่า รถจากโรงงาน 100 คัน จะให้ดีหมดทุกคันก็ไม่ได้ อยู่ที่ดวงซื้อรถแล้วล่ะครับ ^ ^

ว่าแต่ ... จะซื้อมือสองต่อจากน้าจริงเหรอครับ มือสองนะครับ ของมือสองนะครับ อิอิ

ถึงผมไม่ใช่คนแรกของเธอ แต่ผมก็ชอบเธอนะครับ
แม้เธออาจะเคยผ่านมือใครมาบ้าง แต่ผมพอรับได้ นะครับ
แต่บังเอิญผมได้เจอน้องคนไหม่ ทั้งสดและซิง มันเลยทำให้ผมตัดสินใจลำบาก

ขอบคุณมากๆนะครับ สำหรับทุกความเห็น

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
เอาง่ายๆว่า ผมใช้ Mazda 3 มา 4 หมื่นกิโล รถตอบสนองดีมากๆครับ ไม่เคยเจอปัญหาจุกจิกเลย ไฟเอนจิ้นก็ขึ้นกับเค้าบ้างเหมือนกัน 2 ครั้ง แต่ก็เพราะเปลี่ยนปั๊มเติมน้ำมัน พอไฟขึ้นที่ปั๊มไหน ผมก็เลิกเติมที่ปั๊มนั้นครับ ใช้ E85 เพียวๆ จะมีก็ช่วงเลย 4 หมื่นโลมาแล้ว น้ำมัน E20 ถูกกว่า ก็เลยย้ายมาเติม E20 ครับ

- Mazda 3 ช่วงล่างดี แข็งมาก, เกียร์ ดี, เบรกดี, เครื่องประหยัดน้ำมันสุดๆ, เบาะแข็งอาจนั่งไม่ค่อยสบายครับ

แนะนำให้ลองขับดูทั้งสองคันครับ ผมเชียร์ Mazda 3 ครับ