ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมมีแต่รถสีขาวและดำ  (อ่าน 9702 ครั้ง)

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
ทำไมมีแต่รถสีขาวและดำ
« เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 10:59:48 »
ขอบ่นตามประสาคนมีอายุ  จอง x1 ดีเซล สีส้ม 5 เดือนแล้วตั้งแตเปิดตัวปลาย Nov '12 ยังไม่มีวีแวว เซลล์บอกพี่เอาขาวหรือดำไหม หนูหาให้ได้เลย โรงงานผลิตเป็น batch ขาวดำมากสุด อยากได้สีอื่นต้องรอต่อไป

วันก่อน search เว็ปขายรถหา F10 series 5 ดีเซล ให้เพื่อน เจอ 55 คัน มีคันเดียวสีน้ำตาล havanna นอกนั้น 54 คันขาวหรือดำเท่านั้น
สมัยนี้มีแต่ขาวดำจริงๆ  สงสัยต้องติดสติกเกอร์ "รถคันนี้สีแดง (หรือสีที่อยากได้)" แทนมั่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2013, 11:03:34 โดย FlyMe »

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: ทำไมมีแต่รถสีขาวและดำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:09:45 »
ก็เพราะคนชอบไงครับ เขาถึงผลิตเน้นสองสีนี้ก่อน

ไอโฟนยังมีแค่ขาวกับดำเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:22:12 »
ทั่วโลกก็เหมือนกันครับขาวกับดำ (ดูเอาจากหนังนะครับ) ในบางประเทศอย่างน้อยๆสองสีนี้ต้องอยู่ต้นๆหล่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:25:34 »
ตอนนี้มีทั้งขาวและดำครับ คันต่อไป สีขาวแน่นอน หลังจากนั้นค่อยไปสีเงิน  ;D

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:34:10 »
น่าเบื่อมาก โดยเฉพาะสีขาว เบื่อรถตัวเองด้วย ไม่มีสีอื่นให้เลือก เลยจำต้องเอาสีขาว
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:34:24 »
F30 สีเทาดำ รอ 6 เดือนครับ แถมต้องเปลี่ยนจาก Luxury มาเป็น Sport Line
สีหายากต้องรอครับ แต่ผมรับรองว่าอยู่กับมันแล้วจะมีความสุข ไม่เหมือนใครดี  ;)

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:40:53 »
แนะนำอู่ทำสีครับ ผมอยากได้สีแดง รถผมสีขาวอยากได้สีแดงก็เปลี่ยน
ล่าสุด รถสีเทา ผมอยากได้ขาวมุกก็เปลี่ยนเป็นขาวมุก
 ;D ;D ;D

เปลี่ยนตัวเองให้ได้ก่อน ก่อนคิดจะเปลี่ยนคนอื่ีนครับ
(ผมเข้าใจว่า ท่านๆ กลัวรถช้ำถ้าเปลี่ยนสีรถ อิอิ ผมก็กลัว แต่ชอบสีที่ตัวเองชอบมากกว่าครับ อิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2013, 11:43:30 โดย udis »

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:50:28 »
.
.
.
เทสคนเราไม่เหมือนกัน เพราะถ้าถามผม รถสีเขียว สีส้ม
หรือสีประหลาดๆ มันอยู่ได้แค่เฉพาะบางรุ่นจริงๆ
เวลาขายต่อราคาก็ตก คนก็ไม่ค่อยจอง แล้วบริษัทเค้าจะ
ผลิตมาให้มันค้างสต็อคทำไม

เหมือนมีบ้านในหมู่บ้านผม ทาสีชมพูทั้งหลัง รถสีเขียวแป๋น
อุจาดสายตามาก นี่คือผลจากการที่เมืองไทยไม่ค่อยมี museum ศิลปะ

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 12:57:18 »
ส่วนหนึ่งของโครงการถนนสีขาวมั๊งครับ อิ อิ ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 13:02:39 »
มีคนแถวๆนี้ที่เพิ่งปล่อยรถสีเขียวไปและบ่นว่าราคาตก

ผมเองก็เคยขับรถสีเขียว แต่รถหลุดจากมือผมไปในไม่ดีนัก สรุปว่าประกันเอาไปก็แล้วกัน

โดยส่วนตัวแล้ว รถแต่ละรุ่นจะมีสีที่สวยที่สุดอยู่ไม่กี่สีครับ และเทรนด์ตอนนี้สีขาวกับสีดำมาแรง คนออกแบบเลยทำให้รถสีขาวกับสีดำดูดีกว่าสีอื่นๆ

ออฟไลน์ WS.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 13:05:35 »
   คงต้องทำใจครับ  เพราะในทางกลับกัน ถ้าโรงงานผลิตรถทุกสีที่มีให้เลือก ในจำนวนเท่าๆกัน โดยไม่ได้ดู DMD ที่ต้องการจริงๆ
สีแปลกๆตา ที่คนไม่ได้ชอบเป็นจำนวนมาก จะต้องรอขายเป็นเวลานานๆ เงินจม โรงงานไม่ทำแน่นอนครับ โรงงานผลิต
จะต้องพยายามวิ่งไปหา ความต้องการของลูกค้าที่มีความต้องการมากๆ ก่อนอยู่แล้วครับ  :'(

ส่วนเรื่องทำสีเอง ผมเห็นต่างนะครับ เพราะผมคิดว่าเป็นทางเลือกที่สุดโต่งไปซักหน่อย ขั้นตอนการทำสีในโรงงาน ( ในกรณีนี้เป็น BMW เลย )
คงต้องดีกว่า การทำสีร้านธรรมดาเป็นแน่ๆ และต่อให้ร้านที่มีความสามารถมากๆก็เถอะ การควบคุมฝุ่นก่อนพ่น การเตรียมผิิว
การควบคุมการประกอบ แย่กว่าแน่ๆ ( ผมเคยทำสีรถทั้งคันแต่ทำสีเดิม คือเก็บสี เอาคิ้วข้างรถออกทำ spec-JP พยายามเลือกร้านที่ดีที่สุดที่สามารถเลือกได้ แต่ก็ยังมีปัญหา เล็กๆน้อยๆกวนใจ)  
  การเปลี่ยนสีจะคุ้มค่า ผมคิดว่า  ถ้าในกรณีที่ รถไปชนมาเยอะๆ แล้วต้องทำสีอยู่แล้ว หรือรถใช้มานานแล้วสีรถเก่า เบื่ออยากเปลี่ยน
อีกอย่าง ในกรณีนี้ สีให้เลือกของ X1 มีสีส้มตรงใจให้เลือกอยู่แล้ว ถ้ามีสีที่ชอบได้เลือกตั้งแต่ซื้อรถ ทำไมต้องเสียตังเพิ่มไปทำสีอีกละครับ
และที่กล่าวมาเป็นแค่ความเห็นของผมไม่ใช้ข้อเท็จจริง อาจมีผิดถูก แก้ไขได้ นะครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2013, 13:07:42 โดย nuvolarix »

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 13:58:57 »
อู่สี ที่เคยเห็นงานแจ่มๆ ก็อู่เดียวดูจากคลับซูบารุมา แถวเกษตรนวมินทร์ ทำทีเป็นแสน แต่ก็สวยมากเลยครับ ;D

ออฟไลน์ WS.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 14:24:21 »
อู่สี ที่เคยเห็นงานแจ่มๆ ก็อู่เดียวดูจากคลับซูบารุมา แถวเกษตรนวมินทร์ ทำทีเป็นแสน แต่ก็สวยมากเลยครับ ;D

สงสัยที่อยู่ ซอยประเสริฐ ฯ 25 แน่เลย ? ถ้าใช่ เห็นด้วยเลยครับ เคยได้ยินว่างานดีมาก และร้านนี้มีแต่รถราคาสูงถึงสูงมากๆ มาทำ ระยะเวลาทำก็ดูเหมือนจะนานกว่าร้านทำสีทั่วไป ๆ เท่าที่ทราบ เพราะงานเค้าดีกว่าร้านอื่นๆจริงๆ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 14:51:26 »
แนะนำว่ารถเก่าค่อยเปลี่ยนก็เป็นทางเลือกที่ดีครับสำหรับ BMW ครับ
เพราะ BMW เมื่อ 5 ปีขึ้นไปก็เริ่มมีเสียงรบกวนแล้วครับ ทำสีประกอบใหม่อีกรอบเลยแน่นขึ้นครับ 555+
(ส่วนเรื่องานประกอบ โดยทั่วไปก็ออกมาดีเท่าเดิม หรือแย่กว่าเดิมแน่นอนครับ ส่วนใหญ่มาทางนี้
จะให้ดีกว่าโรงงานประกอบคงยากครับ ในเมื่อทุกค่ายก็ประกอบมาดีแล้วครับ)

BMW เปลี่ยนสีจากดำ เป็นเทา ความสวยงาม ความเนียน สวยกว่าสีดำจากโรงงานชัดเจนครับ ทั้งสัมผัส ทั้งส่อง ทั้งขัดดูแล้วนะครับ
คงเพราะชอบสีเทา และการเลือกคุณภาพของสีที่ใช้ครับ
 ;D ;D ;D

อีกทางเรื่องคงเป็นฟิล์มเปลี่ยนสีรถ ติดกันไปทั้งคันรถไม่ช้ำแน่ๆครับ

หรือออก X1 เงินหมดแล้ว ซื้อสติกเกอร์ 50 บาท ติดว่า "รถคันนี้สีชมพู" ก็แนวดีครับ ฟังเพลงบอดี้สแลมไปด้วยก็เข้าดีครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ sundown55

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 15:04:37 »
เยอะมากครับ

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 15:44:28 »
ผมชอบพวกสีสดๆนะ โดยเฉพาะสีแดงเพราะ

"สีแดง แรงสามเท่า" โดย Edward Mass, Quattro Bajeena, The Red Comet, Casval Rem Deikun, Char Aznable  8)

JONNY

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 15:53:07 »
เจ้าตลาด เดินเข้าศูนย์ เห็นแต่โทนสีอยู่ประมาณ 3 สี ขาว เทา ดำ ครีม บรอน  ดันขายดีมากๆ
พอเดินเข้า ฟอร์ด มาสด้า เห็นสีสดใสให้เลือกมากมาย ดันขายไม่ดี งง..  ;D ;D

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 16:13:06 »
ผมว่ามีไม่น้อยที่ถูกพวกมากลากไป สมัยก่อนรถสีขาวเป็นอะไรที่ประหลาดมาก มันเป็นค่านิยมตามยุคสมัยจริงๆ

keanetona

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 16:35:11 »
ผมชอบพวกสีสดๆนะ โดยเฉพาะสีแดงเพราะ

"สีแดง แรงสามเท่า" โดย Edward Mass, Quattro Bajeena, The Red Comet, Casval Rem Deikun, Char Aznable  8)

หึหึหึหึ

อัสรัน ซาร่า ก็ขับแต่สีแดงนะท่าน ถึงแม้ว่าจะเคยตกต่ำไปขับสีเขียวแป็ปนึง

พาเข้ากันดั้มไปซะนั้น

ออฟไลน์ osprey

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 16:47:10 »
ผมคิดเหมือน จขกท.เลยครับ
ดูๆแล้วทำให้มีความคิดเล่นๆว่า โลกนี้ดูจืดชืด ไม่มีชีวิตชีวาเอาซะเลย..

แต่เท่าที่ดูช่วงนี้ ( จากโฆษณาทีวี ) .. เหมือนว่า "สีแดง" กำลังมาแรงครับ  ;D

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 17:08:05 »
สีขาวดำแต่งง่ายครับ พวกของแต่งสีไม่ดำ ขาว ก็โครเมี่ยม เลยเข้ากับสีตัวรถ

อีกอย่างคือตอนขาย คนที่ไม่ชอบสีขาว สีดำ มีน้อยกว่า พวกสีสดๆ

สีขาวดำ สีน่าจะเพี้ยนน้อยกว่าสีอื่นด้วยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 17:42:50 »
สีดำแต่งขึ้นนะเออ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ peterpat

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 22:13:19 »
มันเป็นเทรนเป็นกระแสแต่ละช่วงครับ ก็เหมือนการแต่งตัวครับ
เคยไปอ่านเจอ เป็นบทความที่วิเคราะห์เรื่องสีรถยนต์นะครับ (จำไม่ได้ว่าที่ไหน)
ใจความประมาณว่า สีรถยรต์ที่เป็นที่นิยมจะสลับวนกันเป็นช่วงๆนะครับ
จะมีประมาณ 4 ช่วง ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
- สีดำ
- สีขาว
- หลากสี (น้ำเงิน แดง เหลือง ฯลฯ)
- สีบรอน (ทอง เงิน)
จะวนอย่างนี้ไปเป็น loop ครับ
ช่วงนี้อยู่ในเทรนของสีขาวครับ คือเพิ่งจะผ่านช่างสีดำไป ก็จะเจอรถสีขาวเยอะที่สุดแต่ก็ยังมีรถสีดำให้เห็นจำนวนมากเช่นกัน (เพราะรถที่ออกมาก่อนหน้านี้มีสีดำเยอะที่สุด)
แล้วซักพักจะเป็ฯเทรนของรถหลากสีสันครับ ที่ตอนนี้เริ่มมีออกมาให้เห็นกันบ้างแล้ว โดยเฉพาะสีที่เด่นๆ เช่นสีแดง ครับ
ทำให้ผู้ผลิตรถส่วนมากจะผลิดรถตามสีที่มีความต้องการมาก กว่าสีอื่นๆครับ ถึงขนาดผลิตมาสต๊อกไว้ครับ เพราะเชื่อว่าทำออกมายังไงก็ขายได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2013, 22:15:47 โดย peterpat »

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 23:18:43 »
เข้าใจแล้วว่าทำไมธุรกิจ wrap รถถึงรุ่ง  ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 23:23:54 »
ผมชอบรถสีแดงครับ แต่รุ่นที่มีที่บ้านไม่มีให้เลือก

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 23:31:05 »
ของผม แดง 1 คัน ฟ้า 1 คัน เขียว 1 คัน

เป็นไปได้ ผมจะไม่ซื้อรถสีขาวเด็ดขาด (เก่าๆ แล้วมันเหลือง)

สีดำก้ไม่เอา กลางคืนมองไม่เห็น เป็นรอยขนแมวง่ายมาก
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 00:36:48 »
ผมว่า รอ เถอะครับ เอารถใหม่ไปเปลี่ยนสีใหม่ทั้งคัน ผมว่า มันช้ำอย่างรุนแรงเลยนะครับ สีจากโรงงานมันดีที่สุดอยู่แล้ว โดยเฉพาะจาก BMW

หรือไม่ก็ เอาไป Wrap ก็ได้ครับ แต่ผมว่า ทางที่ดีที่สุด ก็คือ รอ ให้ได้รถ ที่เป็นสีที่เราชอบจริงๆดีกว่า

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 02:14:33 »
ผมว่า รอ เถอะครับ เอารถใหม่ไปเปลี่ยนสีใหม่ทั้งคัน ผมว่า มันช้ำอย่างรุนแรงเลยนะครับ สีจากโรงงานมันดีที่สุดอยู่แล้ว โดยเฉพาะจาก BMW

หรือไม่ก็ เอาไป Wrap ก็ได้ครับ แต่ผมว่า ทางที่ดีที่สุด ก็คือ รอ ให้ได้รถ ที่เป็นสีที่เราชอบจริงๆดีกว่า
สีจากโรงงานดีที่สุดนี่ผมว่าไม่เสมอไปนะครับ (แต่ถ้า BMW ก็คงแน่นอนครับ)

อย่างรถญี่ปุ่น แทบทุกรุ่นหลังๆมานี่ รถมันสีเป็นผิวส้มทั้งนั้นเลย บางรุ่นสีก็บาง 
Mighty-X ผมไปทำสีมาใหม่ เงากว่า เนียนกว่า หนากว่ารถญี่ปุ่นหลายๆรุ่นเดี๋ยวนี้อีกครับ (แม้จะมีบางจุดไม่เรียบร้อย อย่างสีย้อยบ้าง ก็เหอะ)