ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยใช้ยาง Continental มาบ้างเป็นยังไงบ้างครับ จะเปลี่ยนยาง  (อ่าน 9645 ครั้ง)

ออฟไลน์ jes191

• Full Member
พอดีจะเปลี่ยนยาง ขนาด 205/55 R16   อยากลองยาง Continental  (Contimax contract MC5)  ราคาพอๆกับ Goodyear
แต่กลัวว่าใช้ๆไป ยางจะแข็งเร็วเหมือน Goodyear หรือ Dunlop ครับ 
จริงๆอยากได้ Michelin หรือ Yoko  แต่กำลังถูกดึงดูดด้วย โปรโมชั่นและราคา 
ท่านใดเคยใช้มาบ้างแล้ว เป็นอย่างไรบ้าง แนะนำด้วยครับ   

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ถ้ายางรุ่นนี้เลยผมใช้อยู่ครับ (ติดมากับรถ XV)

ผมบอกได้แค่ช่วงแรกๆของการใช้นะครับ เพราะพึ่วิ่งได้ 2-3 พันกิโลฯเอง
เบื้องต้นคือยางก็นุ่มดี เกาะถนนมาก แต่เสียงบดกับถนนเริ่มดังแล้ว(ตามที่หลายๆท่านเคยบ่นให้ฟัง) ผมว่ายางพวก BS Dualer ที่ติดมาให้กับ Fortuner หรือกระบะยกสูงยังเงียบกว่า

ไม่ใช่ว่ายางมันห่วยนะ  แต่เนื่องด้วยตัวมันเองเป็นยางกึ่งลุยกึ่งทางเรียบ ที่ออกแบบให้ผิวสัมผัสของดอกยางเยอะ พอยางเริ่มแข็งเสียงมันเลยดัง (แสดงว่าวิ่งไป 2-3 พันโลก็เริ่มดังแล้วสิ)
ส่วนเรื่องอื่นๆที่ไม่เกี่ยวกับ Performance ก็คงเป็น QC การเก็บงานไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ บางจุดแอบมี (ไม่รู้เขาเรียกอะไร ที่เป็นเหมือนพังผืดเกินๆมาตามขอบรอยต่อ)

ออฟไลน์ The_Kr!s

• Jr. Member
  • **
ถ้างบถึงไป Michelin จบคุ้ม ครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ของญาติติดล้อขอบ 18 ใส่ H-1 ยังไม่เห็นเขาบ่นอะไรน่ะครับ

ออฟไลน์ onbit40

ผมสังเกตุว่า conti ยางจะนิ่ม ผมว่าดี แต่อายุสั้น น่าจะไม่เกิน 45,000km ต้องเปลียน
แล้วบวมง่ายถ้ากระแทก

ออฟไลน์ SM.

สเปคยางแบบเดียวกัน ยี่ห้อนี้จะพอๆกับ goodyear แต่จะต่างจาก Michelin หรือ Yoko พอสมควรเลย ถ้าใช้ธรรมดาๆ ไม่ใช่ยางเน้น performance น่าจะ ok อยู่ครับ แต่พอครบปี ยางจะดังหน่อยเท่านั้นเอง และยิ่งหลายปี ก็ยิ่งดัง อาจจะต้องเปลี่ยนไวหน่อย แบบที่ท่านข้างบนบอกไว้ครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

นิ่มย้วย บวมง่าย
เหมาะใช้ในเมืองถนนเรียบ นุ่มสวรรค์เลย
พอออก ตจว.กลัวบวมปูด เข้าโค้งแรงยางแทบปลิ้น
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ CNX

Fiesta ปี2012 เป็นยางติดรถ จากFord Motor Thailand ขนาด1955016
ใช้จน 68,xxx กม. , 20เดือนครับ

เพื่อนชาวเฟียสต้า หลายคัน เจอปัญหายางบวม

การเกาะถนนดี , รีดน้ำดี
เสียงดัง เมื่อระยะหลายหมื่นกม.
เนื่องจาก ยางแข็งตัว เสื่อมตามการใช้งานครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ tvm

เรื่องยาง งบถึง เล่นตัวที่ชัวร์ๆ ดีกว่าครับ

ส่วนตัว Toyo C1S แต่ตอนนี้เป็น ML Primacy 3st แล้วครับ

ชอบ ML มากกว่าครับ

ออฟไลน์ ceicourier

• Jr. Member
  • **
ได้ราคาเท่าไหร ครับ พอดีกำลังจะเปลี่ยนเหมือนกัน  ไปดู falken มา เส้นละ 2650 แต่ไม่รู้ดีเปล่า อยากรู้ราคา conti  กับ goodyear ครับ

ออฟไลน์ jes191

ได้ราคาเท่าไหร ครับ พอดีกำลังจะเปลี่ยนเหมือนกัน  ไปดู falken มา เส้นละ 2650 แต่ไม่รู้ดีเปล่า อยากรู้ราคา conti  กับ goodyear ครับ

เข้าไปดูร้านมาครับ http://www.mmsboschcarservice.com/
โปร 3 แถม 1 ครับ น่าจะเป็นศูนย์บริการของ Bosch ครับ คล้ายๆกับบีควิกนะครับ 
ยังไม่เคยเข้าไปใช้บริการนะครับ 

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
goodyear excellence เงียบกว่าเยอะ  MC5 6เดือนก็ดังแล้ว  CSC2ยังเงียบกว่าทั้งที่อายุ2ปี