ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆที่ใช้ Bmw Series 5 ตัวปัจจุบันครับ  (อ่าน 9711 ครั้ง)

ออฟไลน์ as909za

• Jr. Member
  • **
สอบถามเกี่ยวกับ series 5 ตัวปัจจุบันครับ ถ้าใช้รถเยอะปีละ 6-7 หมื่นโลต่อปี เป็นพี่ๆจะเลือกคันไหนครับระหว่าง 528i กับ 525d ครับ
บางคนบอกวิ่งเยอะ จัดดีเซลดีกว่า แต่บางคนบอกเดียวนี้เวลาซ่อมค่าใช้จ่ายไม่ต่างกันมากแล้ว เบนซิล ดีเซล ผมเลยสับสนนะครับ
แล้ว (Warranty) อะไหล่ 5 ปี ไม่จำกัดระยะทาง นี่สมมุติผมวิ่ง 5 ปี 3.5แสนโล เครื่อง+เกียร์พัง เคลมได้ใช่ไหมครับ แล้วอะไรที่ Warranty ไม่ Cover บ้างครับ

พวกอะไหล่สิ้นเปลืองหรือที่สึกหรอตามอายุการใช้งานเช่น น้ำมันเครื่อง ผ้าเบรค จานเบรค ใบปัดน้ำฝน แบบเตอรรี่ หัวเทียน คอยจุดระเบิด ใช่ไหมครับ แต่เข้าใจว่าอะไหล่พวกในรวมอยู่ใน bsi แทน และถ้าเป็นดีเซลจะไม่ค่อยมีพวกอะไหล่พวกนี้จะจุกจิกน้อยกว่าเบนซิลใช่ไหมครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

แต่ผมชอบอัตตราเร่งแรงดึงของ 528i มากกว่า แต่ปีนึงวิ่งเยอะ 6-7 หมื่นโลต่อปี เลยมีแต่คนเชียร์ 525d แล้วถ้าผมเลือก 528i แต่ถ้าอะไหล่ชินไหนพังก็เคลมได้เหมือนกัน งี้ผมเลือกที่ใจอยากได้ดีกว่าไหมครับหรือพี่ๆคิดว่ายังไงรบกวนขอความคิดเห็นด้วยนะครับ ขอบคุณครับ (ไม่ซีเรียดเรื่องค่าน้ำมันครับ)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: สอบถามพี่ๆที่ใช้ Bmw Series 5 ตัวปัจจุบันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 07:21:10 »
รับประกันไม่จำกัดระยะทาง
ไม่ต้องกังวลเลยครับเรื่องใช้รถต่อปีเยอะ
เอารถที่ขับแล้วชอบถูกใจไปเลยครับ
ผมเชียร์ 528i มาตั้งแต่ต้น และยืนยันคำเดิมครับ
ขับ 528i ขับดีกว่า 525d เยอะครับ ไม่ผิดหวังแน่
ดีกว่าซื้อรถมาแล้วใช้ไม่ชอบมุนจะหมดสนุกไปครับ

อะไรเสียก็เครมไปเลยครับ แต่ถ้าใกล้จะ 5 ปี ราวๆสัก 4 ปี
ถ้าคิดขายต้องรีบปล่อย เพราะ BMW ถ้าหมด BSI แถมวิ่งเยอะ
ราคาจะตกมากกว่า BSI เหลือเยอะหน่อยครับแต่รู้สึก BSI
จะกำหนดระยะทางไว้ที่ 1 แสนโลนะ (อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าปรับหรือยัง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2016, 07:24:40 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
Re: สอบถามพี่ๆที่ใช้ Bmw Series 5 ตัวปัจจุบันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 07:24:32 »
5 ปีไม่กำจัดระยะ ตรงตัวอยู่แล้วครับ

ผมก็ใช้เยอะครับ ก็เลือกเบนซิลเพราะเหตุผลเรื่องเสียงในอนาคตครับ

ขอแก้ไขครับ
คำว่า 5 ปีไม่จำกัดระยะทาง คือ ไม่เกิน สองแสนกิโล นะครับ ในความหมายของBM
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2017, 19:47:39 โดย mark2015 »
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 07:42:14 »
เข้าศูนย์เช็คระยะจะจบที่ 100,000 กม แรกครับ หลังจากนั้นเข้าศูนย์จ่ายเอง

แต่การรับประกันคุณภาพรถยังมีต่อไปจนครบ 5 ปีครับ

ส่วนอะไหล่ที่ถามรอผู้รู้มาตอบนะครับผม  8) 8)

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Tommo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 07:57:10 »
BSI (BMW SERVICE INCLUSIVE)
บริการดูแลและบำรุงรักษารถระดับพรีเมี่ยม
มาพร้อมรถบีเอ็มดับเบิลยูทุกรุ่น*
ตั้งแต่วันแรกที่คุณเป็นเจ้าของ โดยไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมใดๆ
BSI (BMW SERVICE INCLUSIVE) แพ็คเกจบริการล่าสุดสำหรับรถบีเอ็มดับเบิลยูใหม่ทุกคัน เพื่อให้คุณได้สัมผัสกับสุนทรียภาพแห่งการขับขี่ โดยไม่ต้องกังวลถึงค่าใช้จ่ายในการบำรุงและดูแลรักษารถ BSI จะเป็นผู้ดูแลค่าใช้จ่ายทั้งหมดนานถึง 5 ปี หรือที่ 100,000 กม.** รวมถึงการเปลี่ยนอะไหล่แท้จากบีเอ็มดับเบิลยู

และ สำหรับท่านเจ้าของรถบีเอ็มดับเบิลยู ที่มีแพ็คเกจ BSI อยู่แล้ว สามารถขยายเวลา การบำรุงและดูแลรักษารถ เพิ่มขึ้นอีก 1 ปี หรือ 20,000 กม. ด้วยแพ็คเกจ BSI Extension ซึ่งรถบีเอ็มดับเบิลยูของท่านจะได้รับการดูแลอย่างมีคุณภาพ เพื่อให้ทุกการขับขี่ของคุณเปี่ยมด้วยความสบายใจและมั่นใจได้ตลอดทุกเส้นทาง

ครอบคลุมบริการต่างๆ ดังต่อไปนี้

- เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง รวมถึง Top-ups
- เปลี่ยนแผ่นกรองอากาศ ที่กรองอากาศ หัวเทียน และน้ำมันเบรก
- ผ้าเบรกหน้า และผ้าเบรกหลัง
- ดิสก์เบรกหน้า และดิสก์เบรกหลัง
- ซ่อมบำรุงหรือเปลี่ยนที่ปัดน้ำฝน และหัวฉีดที่ปัดน้ำฝน
- ตรวจเช็กและซ่อมบำรุงมาตรฐานทั่วไป ตามที่ระบุไว้ในคู่มือเจ้าของรถ
- การซ่อมบำรุงอันเกิดจากความผิดพลาดในขั้นตอนการผลิตตามระยะเวลาของสัญญา

*ยกเว้นรุ่น Mู
**ขึ้นอยู่กับว่าถึงกำหนดใดก่อน | โปรดสอบถามเงื่อนไขและรายละเอียดเกี่ยวกับ BSI (BMW Service Inclusive) และโปรมแกรม BMW Extension ได้ที่ผู้จำหน่ายอย่างเป็นทางการของบีเอ็มดับเบิลยู

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 08:15:28 »
เรื่องค่าบำรุงรักษาและค่าน้ำมันไม่ได้ห่างกันอะไรมาก ขึ้นอยู่กับว่าชอบคันไหนครับ ถ้าชอบ 528i ก้จัดเลยครับขับมันกว่าแน่นอน

525d แรงพอไล่ๆได้แต่ขับไม่สนุกเท่าแน่นอนครับ น่าเบื่อกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Starplatinum35

• Sr. Member
  • R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 08:27:11 »
อยู่ที่ตัวเราชอบครับ ไปลองเทสดูก่อน ชอบต้นดึงหนักๆ และเวลาจ่ายค่าน้ำมันจิ๊บๆไปดีเซล ถ้าชอบลากรอบ ชอบเสียงเครื่อง ไปเบนซิน ส่วนตัวผมวิ่งในเมืองเยอะ รถติด เลยไม่เอาเบนซิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2016, 08:29:32 โดย golfieboy »
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 09:17:44 »
528i เถอะครับ ด้วยวัยขนาดนี้ขับเครื่อง diesel ผมว่าจะเบื่อเอา

ไม่ใช่มันไม่แรงนะ แต่มันไม่ต่อเนื่อง เพราะเหยียบไปนิดเดียวรอบหมดละ เกียร์ตัด ลากรอบไม่ได้  :o

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 10:00:17 »
ชอบ 528 ก็ไป 528 เลยครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 10:35:32 »
ผมว่า การโฆษณาของบีเอ็มตรงเรื่อง BSI ที่บอกว่าไม่จำกัดระยะทาง มันยังดูคลุมเครืออยู่นะครับ ถ้าอ่านจากข้อมูลที่เพื่อนๆ ข้างบนมาแชร์

ผมว่าแยกเป็น 2 ประเด็นคือ เลือกเครื่องที่ชอบก่อน ถ้าไม่ซีเรียสน้ำมันไป 528I ก็ดีครับ ขับมันส์กว่า

ส่วนเรื่องระยะทาง และ warranty ไปคุยกับบริษัทที่เราดูเลยครับ ให้เค้าเอามาแจงให้ฟัง ให้อ่านกับตากับหูเราเลย เอาข้อสงสัยที่คาใจ คำถามที่มาถามที่นี่ คุยเลยครับ ถามหลายๆที่ ถ้ามันไม่ตรงกัน ก็เช็คไปที่ call center ของ BMW thailand อีกทีดีกว่าครับ

ผมว่าจะชัวร์ที่สุดละครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 11:15:11 »
ผมโทรเช็คไปที่ call center bmw แล้วครับ

เพราะมีเคสที่คุยกับศูนย์ว่า จะหมดพร้อมกับ bsi เลยโทรเช็ค สรุปว่าคนละส่วนครับ 5 ปีไม่จำกัดระยะทางครับ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 12:27:18 »
เหมือนจะมีการสับสนระหว่าง BSI กับ Warranty
BSI (เปลี่ยนของเหลวต่างๆ เช่น น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์) อันนี้มัน 5 ปี ไม่เกิน 100,000 กิโลเมตร ครับ
ส่วนอันที่ 5 ปี ไม่จำกัดระยะทางนั้น เป็นการ รับประกันตัวรถ (Warranty)

ถ้าใช้รถเยอะมาก ปีละ 6-7 หมื่น กม. ใช้ไป 1 ปีครึ่งก็หมด BSI แล้วครับ แต่ยังเหลือรับประกันตัวรถอยู่
ถ้าจะใช้ยาวๆต้องคำนวณดูว่าเรารับกับค่าบำรุงรักษาได้หรือไม่ เพราะต้องจ่ายเองแล้วครับ

Ath..

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 12:48:37 »
เหมือนจะมีการสับสนระหว่าง BSI กับ Warranty
BSI (เปลี่ยนของเหลวต่างๆ เช่น น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์) อันนี้มัน 5 ปี ไม่เกิน 100,000 กิโลเมตร ครับ
ส่วนอันที่ 5 ปี ไม่จำกัดระยะทางนั้น เป็นการ รับประกันตัวรถ (Warranty)

ถ้าใช้รถเยอะมาก ปีละ 6-7 หมื่น กม. ใช้ไป 1 ปีครึ่งก็หมด BSI แล้วครับ แต่ยังเหลือรับประกันตัวรถอยู่
ถ้าจะใช้ยาวๆต้องคำนวณดูว่าเรารับกับค่าบำรุงรักษาได้หรือไม่ เพราะต้องจ่ายเองแล้วครับ

..ถ้าขับรถแบบไม่มีวันหยุดเลย....วันละร่วม 200 กิโลเมตร...ท่าน จขกท..น่าจะชอบหรือมีธุรกิจหลายๆที่.. ;D ;D

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 13:23:07 »
ถ้าใช้รถเยอะขนาดนี้ผมว่ามันไม่คุ้มกับ BSI เลยวิ่ง 2ปี ก็หมด BSIละ แต่ประกันตัวรถยังมีอยู่
ถ้ามีงบถึง 528 ประมาณ 3.8 ผมเสนอแบบนี้ดีกว่าไหม
520d Elite 2.99 (น่าจะขอส่วนลดได้อีกนิดนึง 1-1.5 แสน)
งบอีก 9 แสนเอาไปซื้อ กระบะ 4 ประตู ไม่ก็พวก Crossover เอาไว้ใช้แทน series 5 ในกรณีที่ไม่มีความจำเป็นต้องขับ ประหยัด BSI ด้วย

ปล. แต่ถ้าคุณเจ้าของกระทู้ชอบความแรงจริงๆคงต้อง 528i อย่างเดียวแล้วละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2016, 13:28:53 โดย r4zor »

ออฟไลน์ SUBzero

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 14:56:42 »
รถที่ซื้อปี 2016 BSI จะเป็น 5 ปี ไม่จำกัดระยะทาง CEO BMW THAILAND ได้กล่าวไว้  ตามนี้นะครับ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 14:59:21 »
รถที่ซื้อปี 2016 BSI จะเป็น 5 ปี ไม่จำกัดระยะทาง CEO BMW THAILAND ได้กล่าวไว้  ตามนี้นะครับ
ส่วน WARRANTY 5)ปีตามเดิม

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 15:16:01 »
ใช่เหรอพี่ สับกันป่าว

ออฟไลน์ Tommo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 15:38:51 »

ชัดเจน...ตามนี้ครับ
ลองคิดดูครับ ถ้าไม่จำกัดระยะทางแบบเคส จขกท. นี้ BSI จุกแน่นอน

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 16:25:49 »
 :-\ :-X

........ ตอบกันไปได้เรื่อยๆนะครับ
ข้าพเจ้าอ่านแล้วจากเดิมที่ไม่งง ---- >> จะกลายเป็นงงซะแทน

BSI จำกัดระยะทางที่ หนึ่งแสนกิโลเมตรครับ

ส่วนประกันของค่ายมิวนิคน่ะ สมัยก่อนๆ 2 ปีครับ ปัจจุบัน(เริ่มๆปลายปี 2015) ให้ 5 ปี
ส่วนประกันของค่ายสตุ๊ดการ์ด ให้ 3 ปีมานานแล้วครับ

(ใครรู้สมัย Benz 190E ตอบหน่อยครับ ว่า "ประกันสมัยนั้นกี่ปี" แบบว่าเกิดไม่ทันคร้าบบ))
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 16:27:39 »
ผมคงฟังผิดหรือคนแปล ไม่เคลียร์ เลยโทรไปที่ bm th.แล้ว สรุปว่า bsi 5ปี 1 แสนโล warranty จาก 2 ปี 2แสนโล เพิ่มเป็น 5ปี ไม่จำกัดระยะทาง ตอนนี้คงตามนี้ไปก่อน รอเอกสารยืนยันจาก bm th.อีกครั้งครับ
ปล ในงานวันนั้นคนปรบมือกันลั่นเลย bsi 5ปีไม่จำกัดระยะทาง รอท่านอื่นมาช่วยให้ชัดเจนครับ

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 16:29:24 »
นั่นสิครับ เดิมทีมัน BSI 5 ปี / 100,000 กิโลเมตร และ Warranty 2 ปี จำกิโลเมตรไม่ได้ แต่ต่อมาเค้าเปลี่ยนเป็น BSI ซื้อเพิ่มได้ 1 ปี / 20,000 กิโลเมตร ซึ่งออกมาก่อน แล้วตามด้วยเปลี่ยนเป็น Warranty 5 ปี ไม่จำกัดระยะทางไม่ใช่หรอครับ หรือผมจำผิด ?

ออฟไลน์ nai_innova

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 18:05:24 »
ถ้า BSI 5ปี ไม่จำกัดระยะทาง มีเจอกันแน่นอน
หรือถ้ามีจริงราคาต้องขึ้นไปอีกแน่ ไม่มีอะไรฟรีหรอก

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 18:14:44 »
ใช้ไปปีกว่าๆ BSI หมดก็ไม่เป็นไรครับ
เข้าศูนย์ตามปกติ จ่ายแค่ค่าบำรุงรักษา
ส่วนที่เหลือมีประกัน 5 ปี คุ้มครองอยู่แล้ว สบายมากๆครับ

ถ้าใช้รถเยอะแนะนำเลยครับ
ไม่มียี่ห้อไหนให้ประกัน 5 ปีไม่จำกัดระยะทาง
BMW คุ้มสุดแล้วครับในกรณีที่ใช้รถเยอะมากๆแบบ จขกท

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 19:44:49 »
ใช้หนักมากเลยครับหารถแบ่งวิ่งไม๊แล้วแต่ชอบนะครับตอนนี้ราคาดีกำลังจะเปลี่ยนโฉม

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 20:30:51 »
เบนซ์ก้อ5 ปีไม่จำกัดระยะครับ
แต่เข้าศูนย์จ่ายนะ  > <

ใช้5ปีแล้วขายกำลังสวยครับ เหลือเงินดาวน์คันถัดไป แหะๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 23:07:14 »
ไอตรงวารันตีผมไม่ชัวร์รอท่านอื่นมาเสริม
แต่ใช้รถเยอะแบบนี้ดีเซลมันดีตรงที่ประหยัดน้ำมันกว่าพอสมควรเลยครับ
แต่ดีเซลเสียทีก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน ต้องแลกเอาครับจะจ่ายทีเดียวหนักหรือทะยอยจ่ายเหมือนผ่อนส่ง(ฮาๆ เปรียบเปรยเฉยๆนะ)
เป็นผมเลือก528iนะ เพราะตอนนี้น้ำมันเบนซินถูกกว่าเยอะเลย กินส่วนต่างตรงประหยัดน้อยกว่าดีเซลตกแล้วก็พอๆกัน

ออฟไลน์ peterpeterpeter

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 01:30:53 »

ข้อมูลจริงคือ อันนี้ 100 % จากคนใช้ BMW  F10     ถาม จนท. ฝ่ายบริการครับ

-BSI  ยังเหมือนเดิม คือ 5 ปี 100000  กม  แล้วแต่ว่า อันไหน ถึงก่อน  ( เหมือนเดิม )

****   ที่เปลี่ยนแปลงใหม่คือ

- เมื่อก่อน Warranty  BMW  ให้ 2 ปี  แต่ ปัจจุบัน ใครที่ซื้อรถ ตั้งแต่ปี 2016  จะได้  เป็น
 Warranty  5  ปี  ไม่จำกัด ระยะทาง 
- ความหมายของ ความคุ้มครอง Warranty คือ  Bmw จะเปลี่ยนอุปกรณ์ ที่เสีย ให้ทุกอย่าง ในกรณีที่เสียเกิดจาก ขบวนการผลิต
\
  ที จขทก. ถามว่า ถ้าใช้ รถ ใน 5  ปี วิ่งไป 3xxxxx  กม.
 แล้ว เครื่องพัง + เกียร์พัง  อันนี้โดยเกิดจากการใช้งานปกติ  อันนี้ อยู่การรับประกันคร้บ  จะได้รับการเปลี่ยนเครื่องใหม่+ เกียร์ใหม่ให้ครับ

( ที่อยู่ใน Warranty ตัวอย่างเช่น 
    - วิทยุ cd dvd
    -ระบบ Idrive 
    - ระบบ ecu ระบบไฟฟ้าในรถ 
    -  เครื่องยนต์ + เกียร์
    - ถุงลมนิรภัย 
    -  ชิ้นส่วนพลาสติก ภายในลอก  ปุ่มกด ต่างๆ ในรถ   เคลมได้ครับ
    -  ระบบ Comfort  access   
    -  กระจกไฟฟ้า   
    เท่าที่นึกออกตอนนี้ครับ

( ที่ไม่อยู่ใน Warranty  คือ พวกอะไหล่ สิ้นเปลือง หรือ ที่ ต้องเปลี่ยนตาม การเช็คระยะ ครับ เหมือนรถทั่วไปครับ  )

-  ส่วน รถ BENZ  ปัจจุบัน  ให้ Warranty  3 ปี  ไม่จำกัดระยะทางครับ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 03:37:35 »
ถ้าชอบขับรถที่เครื่องตอบสนองดีๆ เร่งต่อเนื่องแนะนำ 528i คับ ผมขับชอบมาก แซงง่าย ลากได้นาน ขับในเมืองเครื่องไม่สั่น ไม่ดังน่ารำคาญ แรง ขับสนุกมาก

ถ้าดีเซล 525 ยังเป็น 6 สูบเชียร์ตัวนี้แบบไม่คิดเลยคับ แต่มันไม่มีแล้ว 525d เหลือแต่ 4 สูบ

ซึ่งผมใช้ 520d อยู่ ข้อเสียเลยคือ ติดไฟแดงมันสั่นแต่ถามว่าไม่น่าเกลียด แต่ผมใช้เบนซิน6สูบมาตลอด พอเจอดีเซลเลยออกอาการหนักกว่าชาวบ้าน -*- เสียงตอนเดินเบา ผมชินกับเบนซิน6สูบมาตลอด ผมพอรับได้นะคับ ดังแต่ไม่ถึงขนาดกระบะเงียบกว่าพอสมควร มีวัสดุใยแก้วหุ้มเครื่องแทบทั้งตัว เสียงลอดออกมาน้อยมาก

ข้อ2 ตอนบูสท์เทอร์โบไม่มา ไม่มีแรงเลย!!!!!!!!! ค่อนข้างรำคาญมากๆ จะแซงช่องแคบๆกลายเป็นไม่กล้าแซง เพราะต้องรอบูสท์มากว่าจะมาก็ไม่ทันช่องนั้นซะแล้ว คือจับจังหวะยาก ขับอยู่6เดือนยังไม่ชินเลยคับ พอกดลึกๆมันพุ่งเป็นจรวดเลยยิ่งคันผมทำกล่องมาด้วย กดทีหน้าหงายตลอด แรงบิดสะใจจริงๆ แต่แปปๆหมดเปลี่ยนเกียร์ๆๆ ซึ่ง 1 2 3 4 5 เปลี่ยนไวมากกกก เกียร์ทำงานดีมาก เปลี่ยนไวตอบสนองดี แต่วิ่งทางยาวผมชอบมาก อัตราเร่งมาตลอด แซง ซิ่งมันมาก เพราะวิ่งในเมืองรอบมันไม่อยู่ในช่วงบูสท์

นอกนั้นถือว่าสอบผ่านคับ ระบบเลี้ยว4ล้อ ในบางรุ่น ผมชอบมากเข้าออกซอยแคบๆง่ายขึ้นเห็น หมุนพวงมาลัยไม่ต้องเยอะ ออกพ้นสบายๆ

ส่วน BSI คุ้มไม่คุ้ม มีไว้ยังดีกว่าคับ 5ปีหมด warranty มีเกินแสนกิโลจ่ายค่าเช็คระยะเองก็จริง แต่ถ้าเกียร์พังขึ้นมา warranty ยังช่วยได้อยู่คับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ prayut

• **

ออฟไลน์ SuperY

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 11:25:40 »
ผมว่าถ้าขับเยอะๆ  ดีเซลประหยัดน้ำมันกว่าเยอะนะครับ 
ถึงขับน้อย ดีเซลก็ยังประหยัดกว่าเยอะอยู่ดี  เพราะตัวเลข
ที่ บ.ให้มามันไม่จริง 

เทียบๆ กัน

ผมใช้รถน้อย ขับในเมืองหาดใหญ่ส่วนมากช่วงรถติด
528i เติมน้ำมันเดือนละสองครั้ง ถ้า 520D เติมเดือนละครั้งเองครับ

นอกจากนี้ผมว่า เบนซิล มันนิ่งและเงียบกว่า รื่นกว่า เท่านั้นครับ