ผู้เขียน หัวข้อ: ct200h มือสองดีไหมคับ  (อ่าน 10188 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
ct200h มือสองดีไหมคับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 12:44:48 »
ราคาน่าสนมากเลย ประหยัดน้ำมันด้วย ปี2011 ขายกันแค่ 1.2-1.3 ล้านเอง
ค่าซ่อมบำรุง+อะไหล่ แพงมั้ยคับเทียบกับ เบนซ์ บีเอ็ม วอลโว่
ความหล่อพอเทียบกับ a class, series1, v40,c30,TT,ซิรอคโค่ ได้มั้ย

แล้วตัว 2014 ต่างกับตัวเก่ายังไงบ้างคับ นอกจากกระจังหน้า

ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2014, 12:49:02 โดย Kubota »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ct200h มือสองดีไหมคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 13:06:04 »
ผมยังไม่เคยเจอคนที่ใช้รุ่นนี้บ่นเรื่องค่าบำรุงรักษานะครับ

แต่ ค่าซ่อม ส่วนตัว ผมว่า แพงแน่ ๆเหมือน Prius ที่แพงกว่า BENZ BMW  ถ้าไม่ทำประกันชั้น 1 โอกาศที่เวลาชนแล้วซ่อมเป็นแสนมีสูง

หน้าตา ผมว่า น่าเกลียด คนอื่นว่างัยไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 13:09:18 »
ผมยังไม่เคยเจอคนที่ใช้รุ่นนี้บ่นเรื่องค่าบำรุงรักษานะครับ

แต่ ค่าซ่อม ส่วนตัว ผมว่า แพงแน่ ๆเหมือน Prius ที่แพงกว่า BENZ BMW  ถ้าไม่ทำประกันชั้น 1 โอกาศที่เวลาชนแล้วซ่อมเป็นแสนมีสูง

หน้าตา ผมว่า น่าเกลียด คนอื่นว่างัยไม่รู้ครับ
ส่วนตัวผมชอบหน้าตามันมากคับ แต่รุ่นไหม่ไม่ชอบกะจังหน้าเท่าไหร่

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 14:01:27 »
ct200h หน้าตาเหมือนรถจ่ายกับข้าว ไม่ได้เป็น hot hatch เหมือนตัวอื่นๆที่กล่าวมา ดังนั้นความหล่อน่าจะสู้ไม่ได้ ได้แต่เรื่องแบรนด์ 

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 14:40:58 »
ค่าซ่อมก็แพงพอกับพรีอุสนั่นแหละ แต่ส่วนตัวผมว่าความหล่อก็งั้นๆธรรมดาเหมือนพรีอุส

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 14:50:13 »
ราคาน่าสนมากเลย ประหยัดน้ำมันด้วย ปี2011 ขายกันแค่ 1.2-1.3 ล้านเอง
ค่าซ่อมบำรุง+อะไหล่ แพงมั้ยคับเทียบกับ เบนซ์ บีเอ็ม วอลโว่
ความหล่อพอเทียบกับ a class, series1, v40,c30,TT,ซิรอคโค่ ได้มั้ย

แล้วตัว 2014 ต่างกับตัวเก่ายังไงบ้างคับ นอกจากกระจังหน้า

ขอบคุณคับ

รุ่น MC แตกต่างกันที่ภายนอกเป็นหลักครับ ส่วนภายในที่ต่างคือ  เปลี่ยนพวงมาลัย หัวเกียร์ เพิ่มลำโพงหลัง หนังบริเวณแผงประตูนิดหน่อย
แบตเตอรี่ Hybrid ของ Lexus จะรับประกัน 5 ปี (prius ได้ 10 ปี)

lexus รับประกัน 4 ปี ไม่จำกัดระยะทางด้วย ดังนั้น ถ้ายังมีประกันเหลืออยู่ซักอย่างน้อย 6 เดือน - 1 ปี ก็น่าสนใจนะครับ

ส่วนตัวผมชอบ design ของ Lexus มากที่สุด เทียบกับ series 1 และ a class ครับ สวยดี
แต่ถ้าให้ซื้อจริงๆคงเอา A- Class  55555
เพราะ ราคาถูกกว่าพอสมควรเลย (อยากให้ lexus ผลิตไทยจริงๆ T^T)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2014, 14:53:02 โดย nin122 »

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 15:15:44 »
สำหรับผมพอรู้ว่าเครื่องตัวเดียวกะ prius ก้อ...จบ

แต่ถ้าไม่แคร์ก้อพอได้นะครับ

ออฟไลน์ devilwingzx

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 16:10:59 »
ผมใช้อยู่ครับ ถ้าถามว่าดีไหมผมก็ว่ามันก็โอเครนะครับ ราคาอะไหร่ผมไม่ค่อยรู้ครับ แต่ถ้าจะเล่นรถแพงๆม่ว่าจะเป็นยี่ห้อไหนก็ต้องยอมรับในส่วนนี้ละครับ มันเป็นของคู่กัน
แม้จะเป็นเครื่องเดียวกันกลับพรีอุส แต่การจูนเครื่องต่างกันนะครับ ct อัตราเร่งจะดีกว่า แต่อัตราบริโภคน้ำมันก็มากกว่าพรีอุสเหมือนกันครับ
ส่วนถามว่าหล่อไหม ผมก็ว่าไม่เหมือนใครดีครับ ชอบตรงนี้ คนเล่นน้อย
ส่วนกระจังหน้ากับท้ายผมก็อยากเปลี่ยนเป็นตัว mc ตัวจริงสวยอยู่ครับดูดุดี แต่ยังหาที่เปลี่ยนไม่ได้อิอิ
ช่วงล่างจะออกแข็งๆหน่อยนะครับ เวลาวิ่งทางไกลก็ล้ากว่ารถใหญ่ๆ ถ้าใช้ขับในเมือง หรือไม่ไกลมากต้องการใช้รถที่คล่องตัว ใช้ได้เลยครับ
ราคามือ 2 ก็น่าสนใจอยู่ครับ ก็ถ้าอยากลองเล่นไฮบริดก็โอเครนะครับ เพราะค่ายอื่นรถไฮบริดก็ยังสูงอยู่(ในระดับแบรนด์นะครับ)

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 21:06:40 »
.
.
.
ส่้วนตัวผมว่าหน้าตามันก็ไม่ได้น่าเกลียดนะครับ
แค่ไม่สมราคาเท่านั้นเอง มองผ่านๆเหมือน mazda 3 gen1 อะครับ
ไม่ได้ดูโฉบเฉี่ยวเหมือนพวกเพื่อนๆราคาใกล้ๆกันเค้า
แถมยิ่งรู้ว่าใช้อะไรหลายๆอย่างร่วมกับพรีอุส ผมก็ไม่เอาล่ะครับ
เบื่อ lexus ตรงนี้แหละ ราคาขายต่างกันตั้งเยอะ ถึงจะบอกว่า
จูนมาต่างกัน แต่ทำไมราคาค่าจูนมันแพงจัง

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 21:25:16 »
มีน้องที่รู้จัก ที่บ้านเค้าใช้lexus is300 เค้าบอกว่าทนมาก ไม่ต้องดูแลมากมาย ที่บ้านใช้ยี่ห้อนี้มาหลายปีแล้ว

ไม่จุกจิก เค้าบอกว่ามีอยู่คันนึงใช้มาเจ็ดปี ไม่งอแง เทียบกะเบนซ์ เค้าบอกว่าเบนซ์จุกจิกกว่าเยอะ เค้าบอกมานะครับ

แต่ที่บ้านน้องเค้าครอบครัวใหญ่ ญาติๆเค้ารวมกันซื้อlexusทีสองสามคัน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 21:42:36 »

ส่วนตัวผมชอบหน้าตามันมากคับ แต่รุ่นไหม่ไม่ชอบกะจังหน้าเท่าไหร่

เรื่องความสวยผมเข้าใจครับ แต่ละคนมองไม่เหมือนกันครับ

http://www.forbes.com/pictures/ehlg45kgl/lexus-ct-200h-hybrid-2/

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 22:44:08 »
ไม่d เพราะมันh แต่คับแน่นอน

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 23:10:39 »
วิ่งมา จะแสนหนึ่งหมื่นโล แล้ว อายุ 2 ปีครึ่ง

ก็ไม่เจออะไรจุกจิกนะครับ ส่วนเรื่องหน้าตา โดนมองว่าเหมือน มาสด้าสามตลอด

แต่ก็ไม่ได้สนอะไรมาก เพราะตอนมันออกมา ตอนนั้น ทั้ง ซีรีส์1 วี40 เอคลาส(โฉมปัจจุบัน) มันยังไม่มี เลยไม่รู้จะเทียบอะไรตอนซื้อ เอาเข้าจริงๆคือ ไปเทียบกับมาสด้าสามด้วยซ้ำ เพราะอยากได้รถ แฮทซ์แบ็ค ที่ไม่ใหญ่เทอะทะ เป็นหลัก

เพราะฉะนั้น ในตอนนั้น CT200h มันตอยโจทย์ผมได้หมด ก็เลยซื้อ และราคาตอนนั้น มันราคาสวยด้วย ไม่ได้แพงเวอร์เหมือนตอนนี้ ถ้าซื้อตอนนี้ ใจไป V40 มากกว่า(ตัว F-Sport ไปเท่ากับ 320d ใครมันจะซื้อเล็กซัสล่ะ)

เรื่องเครื่องเดียวกับพรีอุส ไม่ใช่ปัญหา เพราะสาเหตุที่ไม่เอาพรีอุสในตอนนั้น เพราะไม่ชอบ คอนโซล รวมถึงวัสดุ พูดตรงๆคือ คอนโซลไร้อารมณ์มาก และ  เล็กซัส ประกัน 4 ปี ไม่จำกัดระยะทาง ก็ยิ่งเข้าทางด้วยเพราะ ขับเยอะอยู่แล้ว

แถมเอารถเข้าศูนย์ หิ้วน้ำมันเครื่องไปเองได้อีกต่างหาก

ออฟไลน์ Archman12

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 22:29:32 »
อยากแปลงเป็นไมเนอร์หลังไมล์มาได้คับ  เดี๋ยวเช็คราคาให้คับ

ออฟไลน์ oonin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 07:11:41 »
ก็ใช้อยู่ครับ สองปีกว่าละ ไม่จุกจิกเลยเมื่อเทียบกับ BMW ที่เคยใช้ นิ่งเงียบประหยัดน้ำมัน เหมาะในเมือง ไปต่างจว.ไม่ค่อยสบาย อาจเพราะปกติใช้รถแวนเวลาไปตจว.

เรื่องหน้าตาผมกลับเห็นปุ๊ป จองปั๊บเลย ชอบกว่า C class ของbenz ตอนนั้น งานประกอบเนียนมาก

เทียบกับprius อย่างข้างบนเม้น รับไม่ได้กับภายใน แค่ไปลองนั่งที่โชว์รูม แฟนบอกไม่ให้ซื้อทันทีเลยครับ

ควรประกันชั้นหนึ่งเสมอเพราะอะไหล่ภายนอกแพงมาก (ประกันก็อิดออดมากเช่นกันกว่าอนุมัติต่อรองกันกับศูนย์ซ่อมเกือบสองสัปดาห์ ขนาดกท ประกันภัย)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 20:01:44 »
ความหล่อคงสู้ไม่ได้ครับ

แต่ภาพลักษณ์นั่นอีกเรื่อง