ผู้เขียน หัวข้อ: บ่ายนี้ โดนมอไซชน ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 4167 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ขับรถกำลังจะกลับถึงบ้านแล้ว อยู่ในซอยมีเส้นแบ่งเลนชัดเจน กำลังจะเข้าซอยย่อยอีกทางขวา ให้สัญญานเลี้ยวขวาปรากฎว่ามีมอไซที่ไล่ตามมา แทรกเลนขวา (เลยเส้นแบ่งแล้ว) พุ่งเข้ามาชนด้านขวาอย่างจังครับ ก็เรียกประกันมา ดีที่ผู้โดยสารของทางจยย.ไม่เจ็บเท่าไหร่ เขาก็เรียกคันอื่นไปส่ง ผมก็ต้องเงียบไว้รอประกันมาอย่างเดียว แต่จริงๆก็ถือว่าดีมากแล้วที่ทาง จยย. ไม่ไปไหน อยู่รอประกัน (ฝ่ายผม) ด้วย

พอประกันมาเท่านั้นล่ะ แน่นอนครับ เมื่อเข้าไปพูดคุยเขาก็ทำทีไม่ยอม ประกันลองเสนอผมต่างคนต่างซ่อม/(รักษา) ผมก็เห็นว่าไปให้ตำรวจชี้ชัดที่สน.ดีกว่า

ปรากฎว่าเมื่อขาดหลักฐานใดๆที่ชัดเจนอยู่ ณ ขณะนั้น ตำรวจก็บอกว่าให้ประมาทร่วม (ซึ่งเท่าที่ผมทราบมา ในศัพท์นิยามจริงๆ ไม่มีคำนี้) ก็ตัดจบที่ต่างฝ่ายแยกย้ายกันไป
ทั้งๆที่จุดเกิดเหตุ มีกล้องของ กทม. ที่ส่องสองทิศทาง เห็นเหตุชัดเจนแน่ๆ (แต่ตำรวจบอกเป็นดัมมี่ แหม่รู้ดีจัง) ซึ่งหากจะไปหาหลักฐานมาต่อ ก็ต้องทำเรื่องเองยุ่งยากวุ่นวาย

สุดท้ายเขาก็ไม่ต้องรับผิดชอบอะไรมากมายครับ แต่ยังดีที่ได้เสียเวลามา สน.

ทั้งๆที่ในไม่กี่กระทู้ก่อนหน้านี้ ผมลั่นวาจาเองว่าจะดำเนินคดีถึงที่สุด แต่คงเพราะใจอ่อน เปรียบเสมือนสงครามที่จีนเข้าตีสั่งสอนเวียตนาม ไม่ต้องถึงกับถล่มราบ ก็ขออภัยไว้ตรงนี้ที่ทำไม่ตรงคำพูดครับ แต่ถ้ามีอีกล่ะก็ไม่แน่ ดังนั้นยังไงถ้าคุณไม่ผิด ทำดีแล้วถูกรังแก ก็อย่าปล่อยไปง่ายๆครับ

ปล. กระทู้อาจจะอ้างอิงกระทู้ที่ผ่านๆมานิดนึงนะครับ ขอบคุณที่เข้ามาอ่าน

แนบ ข้อกฎหมายครับ:
มว.3 การออกรถ การเลี้ยวรถและการกลับรถ (...)
(2) ถ้าจะเลี้ยวขวา
(ก) สำหรับทางเดินรถที่ไม่ได้แบ่งช่องเดินรถไว้ ให้ผู้ขับขี่ขับรถชิดทางด้านขวาของแนวกึ่งกลางของทางเดินรถก่อนถึงทางเลี้ยวไม่น้อยกว่าสามสิบเมตร

มว. 2
การขับแซงและผ่านขึ้นหน้า

มาตรา 44(5) ผู้ขับขี่ซึ่งประสงค์จะขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นในทางเดินรถ ซึ่งไม่ได้แบ่งช่องทางเดินรถไว้ ต้องให้สัญญาณโดยกระพริบไฟหน้าหลายครั้ง หรือให้ไฟสัญญาณยกเลี้ยวขวา หรือให้เสียงสัญญาณดังพอที่จะ ให้ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถคันหน้าให้สัญญาณตอบตามมาตรา 37 (3) หรือมาตรา 38 (3) และเมื่อเห็นว่าไม่เป็นการกีด ขวางรถอื่นที่กำลังแซงแล้ว จึงจะแซงขึ้นหน้าได้
มาตรา 45 ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นด้านซ้ายเว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้
(1) รถที่จะถูกแซงกำลังเลี้ยวขวาหรือให้สัญญาณว่าจะเลี้ยวขวา
มาตรา 46 ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นในกรณีต่อไปนี้
(2) ภายในระยะสามสิบเมตรก่อนถึงทางข้าม ทางร่วมทางแยก

ออฟไลน์ pisaa

• Jr. Member
  • **
Re: บ่ายนี้ โดนมอไซชน ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 01:11:47 »
 :(  เดี๋ยวนี้ขับรถลำบากครับ ต้องระวังไม่ขับไปชนเขา และยิ่งต้องระวังไม่ให้เขาขับมาชนเรา ให้รถซ่อมเสร็จไวไวนะครับ  :-*

ออฟไลน์ Nestox2

• Newbie
  • *
Re: บ่ายนี้ โดนมอไซชน ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 07:45:27 »
ผมเคยโดนครับ ตำรวจแม่งไม่ยอม จะให้ผมเป็นฝ่ายผิด ถ้าไม่ยอมรับว่าประมาทร่วม เคสเดียวกับผมเลย แต่ผมเลี้ยวมาแล้วเกือบครึ่งคัน ตำรวจบอกก็ยังเลี้ยวไม่เต็มคันหนิ แถมตอนคู่กรณีไปเอาเด็กไปด้วยเฉย ทั้งๆที่ตอนชนแม่งขับมาคนเดียว สรุปใจความง่ายๆเลยครับ ตะกวดแม่ง....

ออฟไลน์ gknakop

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 08:19:56 »
บ้านของ จขกท. อยู่ในกทม.ป่าวครับ ถ้าอยู่ให้ไปแจ้งทางกทม.เลยว่ายังมีกล้องดัมมี่ เพราะทางกทม.บอกว่า"กทม. ยันชัด ไม่มีกล้องดัมมี่แล้ว หากพบเห็นรับทันที 1 แสน"  ;D ;D

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 08:21:51 »
เกิดเหตุแบบนี้ คิดจะติดกล้องหน้า กล้องหลัง ไหมครับ

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 09:30:32 »
มอไซค(ส่วนมาก) น่ารำคาญมากๆครับมุดซ้ายมุดขวา ทำให้การขับรถลำบากขึ้นเยอะ
ยิ่งเวลาเจอมอไซคผิดแต่มาทำส่ายหัว อยากจะวิ่งพุ่งใส่จริงๆ 55

ออฟไลน์ EvilArt

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 09:42:21 »
1 ไม่มีศัพท์คำว่า ประมาทร่วม   มีแต่คำว่า ต่างฝ่ายต่างประมาท

2 การจะเลี้ยวขวาต้องดูรถทั้งด้านหน้าและด้านหลัง   คือตรงจุดนี้ถ้ามีกล้องแล้วเห็นว่าเค้าเปิดไฟเลี้ยวขวาช้าเค้าจะประมาทฝ่ายเดียว

3 ไม่ต้องไปวัดหรอกครับว่ากี่เมตรถึงทางร่วมทางแยก เพราะซอยก็ไม่นับเป็นทางร่วมทางแยก ดูตรงถนนว่าเส้นประหรือเส้นทึบแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ EvilArt

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 09:44:47 »
จริงๆแล้วกล้องติดรถช่วยได้เยอะครับ

ผมก็ยังไม่ได้ติด กะรอเข้า กทม ให้เค้าติดที่ร้านทีเดียว

เมื่อวานก็เกือบชนจักรยานยนต์ แม่ม เปิดไฟเลี้ยวสายดันขับตรงมา

ออฟไลน์ redtopup

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 10:33:16 »
เดี่ยวนี้ออกจากซอย ต้อง มองซ้ายก่อนแหละ แล้วมองขวา ถ้ารอนานหน่อยก็ต้องมองซ้ายอีกรอบ เสร๊จมามองขวาอีกที  พอจะออก ไม่มอไซค์ก็แท๊กซี่ ปรี ชิดมุดเบียนซ้าย มาอีกแล้ว จังหวะซอยใก้ลไฟแดงก็คอเคล็ดได้
ผมเห็นประจำ รถทิ่ม ออกมาจากซอย มอไซค์เลาะรถติดมาตรงๆ จ๊ะเอ๋ กับ กันชนหน้ารถประจำ
กล้องเดี่ยวนี้ ตามสี่แยก เสียหมดแล้วครับ  ตามสี่แยกนั้น ติดแต่แรกใหม่ๆยังมีแต่โครงเองครับใส้ในไม่มี  ในซอยก็เหมือนกัน มีแต่โครงกล้อง ใส้ในไม่มี 
ขี่มอไซค์ก็บ่นรถยนต์ขับรถยนต์ก็ไม่ชอบมอไซค์ รึว่าเป็นการถ่วงดุลย์บนถนน
เดี่ยวนี้ เข้าซอย บีบแตรซี้ซั้วก็ไม่ได้ มียกเท้าสวน  รึไม่ก็พอแซงไปก็กดแตร สวน
ถ้าเจอเป็นกลุ่มๆ ก็ ห่างๆเข้าไว้  เดี่ยวนี้เด็กช่างกล เลิกเรียนทีนึง สะพายเป้ พร้อมรบกันทั้งนั้น
ในซอยเจอไม่ใส่หมวก ก็สัญณิฐานได้เลยเป็นคนท้องที่ ต้องห่างๆ
ออกต่างจังหวัดก็เจอ บิ๊กไบค์ มาเป็นฝูง ก็ต้องหลบให้ไปก่อน ห่างๆเข้าไว้เป็นดี
คติ ของผมช้าอีกนิด ชวิตไม่ผันแปรจริงๆ ไม่ต้องไปเสียอารมณ์ กับทั้ง เจ้าหน้าที่ด้วย
คนเราสมัยนี้ ถ้ายิ่งรายได้น้อยเท่าไหร่จะคิดในใจอยู่เสมอว่า ตัวเองถูกเอาเปรียญทางสังคม แล้วมันจะส่อออกมาทางสันดาลตลอด  คิดตลอดว่า ตัวเองถูกเอาเปรียญแล้วจะไม่ยอมเสียเปรียญ
ถึงไหนถึงกัน
ผิดกับ อย่างเราๆเป็นอย่างมาก ที่ต้องคิดหน้าคิดหลัง คิดให้รอบครอบ ก่อนทุกครั้ง

ส่วนตัวผมว่า อยู่บนถนนต้องเอาชนะใจตัวเองให้ได้ครับ
บางทีอุบัติเหตุเกิดขึ้น มันสุดวิสัยจริงๆ  มีประกันดีที่สุดไม่ต้องไป คุย ให้เปลืองน้ำลาย
ไปโรงพัก ตำรวจไกล่เกลี่ย เบื้องต้น ตำรวจนั้นรู้งานอยู่แล้ว เจอคดีทุกวัน ตำรวจมองช๊อตออกว่า รูปแบบมาแบบไหน ต้องพูดแบบไหน แล้วไม่ต้องเสียเวลามาก ไม่ต้องคิดอะไรมากครับ ตำรวจอ่อนซ้อมก็มี วินิจฉัยผิดพลาดได้ ซึ่งคำวินิจฉัยของตำรวจนั้น ไม่ได้เป็นสิ่งที่จะชี้ชัดได้ เรื่องรถชนรถ ไม่มีการเสียฟอรม์ครับ
เพื่อนผม ขับรถชนท้ายรถสิบล้อ  แต่สิบล้อลงมา มันบอก สิบล้อไหลมาชน  ในเมื่อสันดาลของคน แต่ล๊ะคนไม่เหมือนกัน  อย่าไปยุ่งดีที่สุดครับ มีประกันก็ให้ประกันเคลียไป คิดว่าทำบุญกับเด็กกรำพร้าไป ใจเราจะสบายเองครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 13:13:26 »
เคยนั่งวินมอไซต์จากบิ้กซีลาดพร้าว มาซอยลาดพร้าว92 ระยะทางประมาณ 1 กม.

นั่งครั้งเดียว เสียวตลอดชีพจริงๆครับ ทั้งขับเร็ว ปาดไปปาดมา ช่องว่างระหว่างรถนิดเดียว พี่วินแกยังฝ่าไปด้วยความเร็วแสง
รถยนต์ไห้สัญญาณไฟเลี้ยวจะเปลี่ยนเลน พี่วินท่านไม่มีชะลอ กลับเร่งความเร็วแซงขึ้นไปประนึ่งฉากแอ็กชั่นของพระเอกหนัง

ผมไม่แปลกใจเลยว่าทำใมถึงได้เกิดอุบัติเหตุกันมากมายนัก เพราะการขับรถ
บางทีเราระวังแล้ว แต่คนอื่นเขาไม่ได้ระวังกับเราด้วย

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 15:15:05 »
แสดงความเสียใจกับอุบัติเหตุด้วยครับ
ขอบคุณที่เตือนด้วยผมจะได้ระวังมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 22:25:35 »
แสดงความเสียใจกับอุบัติเหตุด้วยครับ
ขอบคุณที่เตือนด้วยผมจะได้ระวังมากขึ้นครับ

:(  เดี๋ยวนี้ขับรถลำบากครับ ต้องระวังไม่ขับไปชนเขา และยิ่งต้องระวังไม่ให้เขาขับมาชนเรา ให้รถซ่อมเสร็จไวไวนะครับ  :-*

ขอบคุณครับ

ผมเคยโดนครับ ตำรวจแม่งไม่ยอม จะให้ผมเป็นฝ่ายผิด ถ้าไม่ยอมรับว่าประมาทร่วม เคสเดียวกับผมเลย แต่ผมเลี้ยวมาแล้วเกือบครึ่งคัน ตำรวจบอกก็ยังเลี้ยวไม่เต็มคันหนิ แถมตอนคู่กรณีไปเอาเด็กไปด้วยเฉย ทั้งๆที่ตอนชนแม่งขับมาคนเดียว สรุปใจความง่ายๆเลยครับ ตะกวดแม่ง....
งั้นจริงๆถ้ามีหลักฐาน จะเล่นงานต่อ ก็พอได้สินะครับ แต่ลากแม่งไปสน. ได้ ก็คงพอสั่งสอนได้บ้าง

บ้านของ จขกท. อยู่ในกทม.ป่าวครับ ถ้าอยู่ให้ไปแจ้งทางกทม.เลยว่ายังมีกล้องดัมมี่ เพราะทางกทม.บอกว่า"กทม. ยันชัด ไม่มีกล้องดัมมี่แล้ว หากพบเห็นรับทันที 1 แสน"  ;D ;D
กทม. ครับ คงต้องไปศึกษาเงื่อนไขก่อน ดอกจันเต็มแน่ๆ

จริงๆแล้วกล้องติดรถช่วยได้เยอะครับ

ผมก็ยังไม่ได้ติด กะรอเข้า กทม ให้เค้าติดที่ร้านทีเดียว

เมื่อวานก็เกือบชนจักรยานยนต์ แม่ม เปิดไฟเลี้ยวสายดันขับตรงมา

เกิดเหตุแบบนี้ คิดจะติดกล้องหน้า กล้องหลัง ไหมครับ
คิดมาตลอดครับแต่ยังไม่มีตัง ซึ่งจริงๆคิดอีกทีก็เป็นการลงทุน ป้องกันการเสียตัง คงจะต้องตั้งกระทู้สอบถามความเห็นแล้วครับ

เคยนั่งวินมอไซต์จากบิ้กซีลาดพร้าว มาซอยลาดพร้าว92 ระยะทางประมาณ 1 กม.

นั่งครั้งเดียว เสียวตลอดชีพจริงๆครับ ทั้งขับเร็ว ปาดไปปาดมา ช่องว่างระหว่างรถนิดเดียว พี่วินแกยังฝ่าไปด้วยความเร็วแสง
รถยนต์ไห้สัญญาณไฟเลี้ยวจะเปลี่ยนเลน พี่วินท่านไม่มีชะลอ กลับเร่งความเร็วแซงขึ้นไปประนึ่งฉากแอ็กชั่นของพระเอกหนัง

ผมไม่แปลกใจเลยว่าทำใมถึงได้เกิดอุบัติเหตุกันมากมายนัก เพราะการขับรถ
บางทีเราระวังแล้ว แต่คนอื่นเขาไม่ได้ระวังกับเราด้วย

มอไซค(ส่วนมาก) น่ารำคาญมากๆครับมุดซ้ายมุดขวา ทำให้การขับรถลำบากขึ้นเยอะ
ยิ่งเวลาเจอมอไซคผิดแต่มาทำส่ายหัว อยากจะวิ่งพุ่งใส่จริงๆ 55
นี่ล่ะครับ ชุ่ยกันทั้งนั้น เป็นเดือนกว่าจะเจอที่ขี่ดีๆที ขอชมเลย

1 ไม่มีศัพท์คำว่า ประมาทร่วม   มีแต่คำว่า ต่างฝ่ายต่างประมาท

2 การจะเลี้ยวขวาต้องดูรถทั้งด้านหน้าและด้านหลัง   คือตรงจุดนี้ถ้ามีกล้องแล้วเห็นว่าเค้าเปิดไฟเลี้ยวขวาช้าเค้าจะประมาทฝ่ายเดียว

3 ไม่ต้องไปวัดหรอกครับว่ากี่เมตรถึงทางร่วมทางแยก เพราะซอยก็ไม่นับเป็นทางร่วมทางแยก ดูตรงถนนว่าเส้นประหรือเส้นทึบแค่นั้นเอง
ครับ ไม่ฝ่าเส้นทึบแน่นอน ตอนมองก็ไม่มีข้างหลัง เพราะมันแทรกมาในจุดบอด สวนเลนด้วย (และในกรณีนี้ ให้เพียงมองเมื่อเปลี่ยนเลนในช่องทางเดียวกัน) ก็แปลว่ามันนั่นล่ะครับ

เดี่ยวนี้ออกจากซอย ต้อง มองซ้ายก่อนแหละ แล้วมองขวา ถ้ารอนานหน่อยก็ต้องมองซ้ายอีกรอบ เสร๊จมามองขวาอีกที  พอจะออก ไม่มอไซค์ก็แท๊กซี่ ปรี ชิดมุดเบียนซ้าย มาอีกแล้ว จังหวะซอยใก้ลไฟแดงก็คอเคล็ดได้
ผมเห็นประจำ รถทิ่ม ออกมาจากซอย มอไซค์เลาะรถติดมาตรงๆ จ๊ะเอ๋ กับ กันชนหน้ารถประจำ
กล้องเดี่ยวนี้ ตามสี่แยก เสียหมดแล้วครับ  ตามสี่แยกนั้น ติดแต่แรกใหม่ๆยังมีแต่โครงเองครับใส้ในไม่มี  ในซอยก็เหมือนกัน มีแต่โครงกล้อง ใส้ในไม่มี 
ขี่มอไซค์ก็บ่นรถยนต์ขับรถยนต์ก็ไม่ชอบมอไซค์ รึว่าเป็นการถ่วงดุลย์บนถนน
เดี่ยวนี้ เข้าซอย บีบแตรซี้ซั้วก็ไม่ได้ มียกเท้าสวน  รึไม่ก็พอแซงไปก็กดแตร สวน
ถ้าเจอเป็นกลุ่มๆ ก็ ห่างๆเข้าไว้  เดี่ยวนี้เด็กช่างกล เลิกเรียนทีนึง สะพายเป้ พร้อมรบกันทั้งนั้น
ในซอยเจอไม่ใส่หมวก ก็สัญณิฐานได้เลยเป็นคนท้องที่ ต้องห่างๆ
ออกต่างจังหวัดก็เจอ บิ๊กไบค์ มาเป็นฝูง ก็ต้องหลบให้ไปก่อน ห่างๆเข้าไว้เป็นดี
คติ ของผมช้าอีกนิด ชวิตไม่ผันแปรจริงๆ ไม่ต้องไปเสียอารมณ์ กับทั้ง เจ้าหน้าที่ด้วย
คนเราสมัยนี้ ถ้ายิ่งรายได้น้อยเท่าไหร่จะคิดในใจอยู่เสมอว่า ตัวเองถูกเอาเปรียญทางสังคม แล้วมันจะส่อออกมาทางสันดาลตลอด  คิดตลอดว่า ตัวเองถูกเอาเปรียญแล้วจะไม่ยอมเสียเปรียญ
ถึงไหนถึงกัน
ผิดกับ อย่างเราๆเป็นอย่างมาก ที่ต้องคิดหน้าคิดหลัง คิดให้รอบครอบ ก่อนทุกครั้ง

ส่วนตัวผมว่า อยู่บนถนนต้องเอาชนะใจตัวเองให้ได้ครับ
บางทีอุบัติเหตุเกิดขึ้น มันสุดวิสัยจริงๆ  มีประกันดีที่สุดไม่ต้องไป คุย ให้เปลืองน้ำลาย
ไปโรงพัก ตำรวจไกล่เกลี่ย เบื้องต้น ตำรวจนั้นรู้งานอยู่แล้ว เจอคดีทุกวัน ตำรวจมองช๊อตออกว่า รูปแบบมาแบบไหน ต้องพูดแบบไหน แล้วไม่ต้องเสียเวลามาก ไม่ต้องคิดอะไรมากครับ ตำรวจอ่อนซ้อมก็มี วินิจฉัยผิดพลาดได้ ซึ่งคำวินิจฉัยของตำรวจนั้น ไม่ได้เป็นสิ่งที่จะชี้ชัดได้ เรื่องรถชนรถ ไม่มีการเสียฟอรม์ครับ
เพื่อนผม ขับรถชนท้ายรถสิบล้อ  แต่สิบล้อลงมา มันบอก สิบล้อไหลมาชน  ในเมื่อสันดาลของคน แต่ล๊ะคนไม่เหมือนกัน  อย่าไปยุ่งดีที่สุดครับ มีประกันก็ให้ประกันเคลียไป คิดว่าทำบุญกับเด็กกรำพร้าไป ใจเราจะสบายเองครับ

"มัน" นี่คือเพื่อนหรือสิบล้อครับ