ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำร้านซ่อมแอร์เก่งๆ กับ Camry ACV40 ครับ  (อ่าน 4235 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
Camry ACV40 อายุรถ 13 ปี เพิ่งมีปัญหาอยู่ๆ แอร์ทำงานแต่ไม่เย็นเมื่อวันจันทร์โดยไม่มีอาการใดๆ เตือนล่วงหน้า หลังจากวันอังคารมาจอดไม่ได้ใช้รถเลย รอเอาไปซ่อมเสาร์นี้

จากการดูที่ receiver (ไม่รู้เรียกถูกไหม) เห็นเป็นน้ำวิ่งไหลบางๆ และมีฟอง วันนี้ได้ลองโทรถามร้านซ่อม 2 ร้านก็บอกปัญหาต่างกัน เจ้าหนึ่งบอกตู้แอร์รั่วต้องรื้อมีค่าใช้จ่ายประมาณ 8,000 อีกเจ้าบอกคอมเพรสเซอร์เสียถ้าเป็นหนักค่าใช้จ่ายประมาณ 20,000 ก็เป็นแนวทางในการซ่อมแต่ต้องเอาไปให้ช่างตรวจสอบดูจริงๆ อีกครั้ง

ผมกลัวเจอร้านหรือช่างไม่ดีแล้วแก้ไม่จบหรือบายปลาย เลยอยากรบกวนสอบถามว่ามีร้านไหนแนะนำไหมครับ ที่เชื่อถือได้เรื่องการวิเคราะห์ปัญหาเก่งๆ และซ่อมตรงจุด สำหรับตอนนี้เล็งไว้ 2 ที่คือ จารุววรรณแอร์ เซอร์วิช กับ มงคลแอร์ (ช่างสม) อยู่บางบัวทองทั้งคู่ ใครมีประสบการณ์กับ 2 ร้านนี้หรือร้านอื่นไหมครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: รบกวนแนะนำร้านซ่อมแอร์เก่งๆ กับ Camry ACV40 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2022, 12:31:24 »

เค้ายังไม่ได้ดูรถ ช่างก็ไม่รู้แน่ชัดหรอก   

เร่งเครื่องรอบสูงแล้วเย็น แปลว่าน้ำยาขาด  ถ้าไม่เย็นเลย น้ำยาแอร์รั่ว

แล้วคอมถ้ายังทำงาน คอมก็ไม่เกี่ยว   หรือเป็นที่หน้าครัชคอมเสีย ก็แค่เปลี่ยนหน้าครัช

สารพัดปัญหา   ไปให้ช่างดูก่อน   แล้วเราก็ให้ช่างชี้จุดที่เสีย

ออฟไลน์ PaPaMan

Re: รบกวนแนะนำร้านซ่อมแอร์เก่งๆ กับ Camry ACV40 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2022, 12:52:48 »
อยู่บางบัวทองลองไปสตาร์แอร์มั้ยครับ ผมก็ไม่เคยซ่อมเพราะรถที่ใช้ไม่เคยมีคันไหนแอร์เสีย แต่เห็นหลายคนแนะนำกัน

ออฟไลน์ Auto Messe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2022, 13:21:09 »
รถอยู่ที่ไหนสะดวกไปที่ไหนล่ะ แนะนำแถวร้านดังบ้านแล้วกัน เฟืองทองสะพานใหม่ ไปเช้าๆทิ้งรถไว้ บ่ายไปเอา

ออฟไลน์ mew123765

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2022, 13:59:52 »
ผมใช้ Star AirSound ลาดพร้าว 71 มา 4 คันละครับ
NB 86 PJS NC ถ้ายอมรับได้กับราคา ที่แพงแน่ๆ แต่ซ่อมแล้วจบวันเดียวเสร็จ แนะนำที่นี่ครับ
แพงแค่ไหนอาจไม่เห็นภาพ ถ้าเริ่มแกะคือโดน 10K แน่ๆครับ ยังไม่รวมราคาอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยน
10K เริ่มต้นคือ รื้อมาเช็คทั้งหมด ทำความสะอาดทำฟองน้ำใหม่
และจะมีราคา ++ ตามอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยน ถ้ารับได้ก็แนะนำ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2022, 14:58:42 »
จริงๆเรื่องแอร์ ผมไม่ห่วงเรื่องช่างซ่อมเท่าไหร่ครับ ร้านใหญ่ๆ ฝีมือใกล้เคียงกันหมด

แต่ที่ผมซีเรียสคือ เรื่องการแกะมากกว่าครับ
บางเจ้าก็ฝีมือแกะประกอบใช้ได้ แต่ไม่รักษาชิ้นส่วนของเราเลยก็มี

เคยหารีวิวจนเครียดเลยครับ ของผมล้างตู้หลังของ vellfire เพราะเหม็นอับมาก

สุดท้ายไปจบที่ร้านเม้ง แถวรามอินทรา งานถอดประกอบและการวางชิ้นส่วนที่แกะออกมาของลูกค้า ดีใช้ได้เลย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2022, 19:33:25 »
เพิ่งเอา camry acv50 ปี2012 ของคุณแม่ไปซ่อมระบบแอร์ใหม่ทั้งหมดมาครับ (คอมแอร์, ตู้แอร์ อะไหล่เบิกศูนย์) เมื่อปลายเดือนกันยา ไปที่ ราชันย์แอร์ อยู่แถวบางนาครับ จอดรถทิ้งไว้หนึ่งวันเสร็จครับ รื้อแล้วประกอบกลับเนี้ยบดีครับ แต่ต้องนัดก่อนนะ ราคาถูกกว่าศูนย์ประมาณ 20-30 เปอเซ็นครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2022, 21:54:38 »
แอร์นี่เรื่องละเอียดอ่อนดังนั้นถ้าไม่ให้ช่างเช็คและวิเคราะห์ยากที่จะแก้ปัญหา  ดังนั้นเลือกที่คิดว่าดีที่สุดสำหรับเราสักร้านแล้วไปทำครับ

ผมเคยเข้าร้านแอร์ดังๆ2ร้านล้วนได้มาแต่ประสพการณ์เลวร้าย  ร้านแรกแถวราม โตต้าคอนโทรลวาล์วแอร์ผมเสียซึ่งผมก็คิดแล้วว่าน่าจะตัวนี้โดนเชือดไปเกือบหมื่นรวมเติมน้ำยา ที่อื่นขายแค่สองพันกว่าบาทพอทำเสร็จบอกน้ำยาเต็มอยู่แล้วไม่ต้องเติม555   

ส่วนอีกร้านก็แถวลาดพร้าว7x ฮอนด้าแอร์เริ่มไม่ฉ่ำเวลาตากแดดเข้าไปบอกว่ารั่วซึ่งผมก็เชื่อว่ารั่วจริงไม่งั้นมันจะไม่เย็นเฉพาะตอนตากแดดได้ไง แต่เขายืนยันต้องรื้อเปลี่ยนทั้งระบบต้องยกคอนโซลซึ่งเป็นเรื่องหนักใจมาก ราคาสองหมื่นอัพโดยไม่หาให้ว่าตัวไหนรั่วจะยกหมดเอาง่ายเข้าว่าทำแบบนี้ซ่อมเสร็จแล้วไม่เย็นก็แปลกละ โชคดีที่การเงินผมไม่ดีเลยถอยดีกว่า ปรากฎว่าลองเติมน้ำยาดูอยู่ได้มาอีกสองปีแบบนี้มั่นใจว่าไม่รั่วที่ไหนแน่ยกเว้นโอริง ที่เด็ดกว่าคือมารู้ทีหลังว่ารถผมเปลี่ยนคอยล์เย็นได้โดยไม่ต้องยกอะไรออกเลยนึกย้อนไปยังเสียววาบเกือบไปแล้วเชียว

ที่เล่ามาคงไม่ช่วยอะไรมากแต่อย่างน้อยก็น่าจะรู้ว่าควรเลี่ยงร้านไหนบ้างนะครับ555

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2022, 00:07:50 »
เข้าศูนย์วิเคราะห์ ประเมิณราคา
ถ้ารับได้จบในศูนย์พร้อมรับประกันการซ่อม
แต่ถ้ารู้สึกว่าแพงไป ก็ไปให้ร้านวิเคราะห์และประเมิณราคา ลองดูว่ารายการเหมือนกันไหม ค่าใช้จ่ายเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2022, 08:36:08 »
คนรู้จักเปิดร้านซ่อมแอร์รถยนต์เลยพอรู้มาบ้าง

ถ้าร้านบางร้านดูแล้วเป็นงานยาก ไม่ยากทำก็จะตีราคาแพงๆไว้ก่อน ให้ลูกค้าหนีเอง พอลูกค้าสู้ราคาก็เอารถจอดไว้ ร้านก็ขับไปทำร้านอื่น
ส่วนร้านตัวเองรับงานง่ายๆ จบงานเร็วๆพอ มีปัญหาก็ไม่รับผิดชอบเสียเงินเพิ่ม

อยากให้ทำแล้วนั่งดูครับ ว่ารถเราทำอยู่ร้านนี้จริงๆไหม ?
ถ้าเค้ารับจบก็จ่ายไปเถอะครับ สมัยนี้ร้านทั่วไปไม่รับงานยากกันแล้ว

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2022, 09:40:44 »
เคยเหมือนกัน รถแอร์ไม่เย็น ช่างร้านแอร์บอก คอยล์ร้อนเสีย พอหยดน้ำไปโดนมันจะเดือดเลย ไม่เชื่อลองดู ค่าซ่อมราวๆ 8000  ผมไม่เชื่อขอให้ทำให้ดู ปรากฏว่าไม่เห็นเป็นไร
ผมหาเองอยู่นาน พอจะเจอว่า สายไฟน่าจะไม่ดี เลยเข้า 0 เปลี่ยนชุดสายไฟแอร์ 2500 บาท หายสนิท

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2022, 16:13:27 »
รถที่บ้านผมก็ star air ครับ

ราคาตามคุณภาพนะ เลือกความสบายใจด้วย :-X
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Paul sa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2022, 17:08:33 »
ขอบคุณทุกท่านครับ comment กันเยอะเลย
อย่างที่ว่าครับร้านมีเยอะเลย เอาไปให้ช่างวิเคราะห์หน้างานแล้วลองดูว่าเชื่อถือเชื่อใจได้ไหม
แต่ถ้าเจอเคสต้องถอดคอนโซล ต้องหาร้านที่ทำประณีตหน่อย เห็นภาพในเน็ตแล้วกังวลเลย วันนี้เพิ่งดูข้อมูล 2 ร้านที่ผมพูดไปปรากฎว่าอยู่ใกล้กัน และแถวนั้นก็มีอีกหลายร้าน เดี๋ยวคืนนี้หาข้อมูลเพิ่มก่อนตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2022, 11:02:05 »
รุ่นเดียวกันกับที่บ้าน 2.4v เพิ่งเปลี่ยนคอมแอร์มา อาทิตย์ที่แล้ว อาการคือ ขับๆอยู่แอร์ไม่เย็น
รถคันนี้ ไม่ได้ใช้ทุกวันเลยไม่มีใครสังเกตุว่าแอร์เริ่มไม่ค่อยเย็นมาซักพักแล้ว เข้าร้านแอร์ประจำ
แถวรามอินทรา กม 9 +เช็คราคาศูนย์ฯไว้ด้วย สรุปเคสผมคอมฯ เสื่อมสภาพ

เปลี่ยนใหม่เดนโซ่แท้ 14800  มีของเทียบมาเสนอด้วย 8500  แผงรังผึ้งหน้ามีตันเลยเปลี่ยน 3000 บาท
ไม่ได้ของแท้ เพราะต้องสั่ง ใช้ของเทียบแต่ร้านบอกว่างานดี ผมเปลี่ยนแบตฯไปด้วยรวมจ่ายไป 20700 เย็นฉ่ำปกติครับ

แชร์อะไหล่ราคาศูนย์  แผงรังผิ้ง5250 ถ้าลด 15% ก็ 4462  ราคาคอม จำไม่ได้แม่น ประมาณ 16000 กว่าๆมั้ง
จำได้ว่าถ้าลด 15% ก็ถูกกว่า 14800 อยู่นะ แต่ยังต้องมีค่าน้ำยา ค่าอะไหล่ปลีกย่อยอีก  ร้านแอร์คือเหมาจบเคสครับ

ลองเช็คราคาศูนย์ดูก็ได้ครับ  แต่จะเสนอเปลี่ยนยกระบบ กับช่วงนี้รู้สึกจะมีโปรฯสิ้นปี ถ้าจะใช้ยาวๆ อาจจะคุ้ม
จำได้ว่าประมาณ 30000 กว่าๆ ยังไม่ได้ใส่ส่วนลด แต่ต้องรอสั่งอะไหล่ไม่เสร็จภายในวัน