ผู้เขียน หัวข้อ: ++TheClip: Nissan Teana 2.5XV หรู แรงเข้าท่า โบกมือลาเลดี้ไลอ้อนคิง ++  (อ่าน 17446 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T

Nissan Teana 2.5XV.

เลดี้ไลอ้อนคิงคือใคร? ..มันคือสิ่งที่จิมมี่เคยใช้เทียบภาพลักษณ์ของ J32 Teana ตัวเก่า ซึ่ง..ไม่รู้ผมเบลอหรือเปล่าแต่จำได้ว่ามีคนในนิสสันบอกว่า ขอร้อง อย่าพยายามเรียกรถของพวกเขาแบบนั้นถ้าทำได้...

ผมทำได้ครับ ผมเรียกว่าเลดี้ไลอ้อนคิงแทนแล้วกันครับเพื่อความเป็นสากล เข้ากับยุค AEC

แต่ในวันนี้ นิสสันเปลี่ยนวิธีการใหม่ แทนที่จะขอว่า อย่าเรียกรถพวกเขาเป็นคุณหญิงหัว..เออ..นั่นแหละ ..พวกเขากลับมาพร้อมกับรถที่มองเผินๆแล้วเหมือนจะคล้ายๆเดิม แต่ยิ่งสัมผัสยิ่งรู้สึกว่า เดี๋ยวก่อน..มันเปลี่ยนไป มันไม่เหมือนเดิมเว่ยเห้ย

Teana L33 2.5XV นี่เป็นรถที่รู้สึกดีเวลาขับ ช่วงล่างกระชับดี มั่นใจ นุ่มพอใช้ พวงมาลัยขับเร็วๆไม่เครียด แม้ว่าวิ่งในเมืองจะไม่ได้เลี้ยวคล่องแบบ Accord อัตราเร่งออกตัวช่วงแรกเนือยๆแต่เกียร์จับแล้วสร้างแรงดึงได้เร็วกว่ารุ่นเก่า ยิ่งใช้โหมดสปอร์ตเกียร์จะมีการไล่จังหวะให้ แซง60-120เร็วเหลือพอเลยครับ และถ้าว่ากันในปัจจุบัน ผมคิดว่าอาจจะมีแต่ Accord Hybrid หรือ Camry Hybrid ที่แซงได้เร็วพอๆกัน รถคันอื่นที่เป็นเบนซิน NA สู้ไม่ได้ครับ

ช่วงล่างอย่างนี้ บวกกับเกียร์ที่ "Get up and go" ไวกว่ารถรุ่นเดิม บุคลิกที่สัมผัสได้คือ มันเป็นสปอร์ตขึ้นชัดเจนมาก ขับไปแล้วบางทีรู้สึกหน้าตากลายเป็นมารแสยะยิ้มและสนุกไปกับมัน โถ่นิสสัน นี่ถ้าเซ็ต CVT ให้นิสัยเหมือนโตโยต้า (อุ๊บส์) แต่แรกก็มันส์แล้ว

แต่สิ่งที่ขาดหายไปจากตัวใหม่นี้ คือเครื่อง V6 VQ25DE ซึ่งแม้จะกินน้ำมันดุหน่อย แต่ก็ให้เสียงเครื่องที่ไพเราะและแตกต่างจากรถ D-Segment เครื่องสี่สูบรุ่นอื่นๆ นอกจากนี้ อารมณ์สุนทรีย์ที่เคยมีในรุ่น J32 ดูเหมือนจะลดน้อยถอยลง แม้เบาะหน้าจะโอเคแล้ว แต่เบาะหลังนั้น จุดที่เคยเสีย (ปาดขอบเบาะนอก) ก็ยังเสียเหมือนเดิม แถมจุดที่เคยดี (เฮดรูมหลัง) ก็หายไป

บางที..ในขณะที่สาวนักเล่นโยคะผู้ปราดเปรียว ก็มีบางมุมที่ไม่อบอุ่นไฮโซโอโมเทนาชิแบบที่รุ่นเก่ามี ..ในวันนี้หากต้องหารถที่นั่งเบาะหลังสบายแล้ว อาจจะต้องหันไปหา Camry แทน (ถ้าไม่เชื่อ..ลองเรียก Uber มานั่งดูละกัน อย่าลืมใส่โค้ด 57stu ด้วย)  และถ้าไม่ได้เน้นเบาะหลังแต่อยากได้รถที่เติม E85 ได้ Accord ก็ยังได้เปรียบในจุดนี้ และผมก็ยังรู้สึกว่าวิธีการจัดวางจอนำทาง วิธีการจัดหน้าปัดและแสงไฟเตือนต่างๆ Accord ก็ยัง make sense กว่า...เพียงแต่เรื่องช่วงล่าง พวงมาลัย และการเก็บเสียงมันสู้ Teana L33 ไม่ได้เท่านั้นเอง

ผมคงไม่บังอาจเสนอแนะอะไรนอกจากความเห็นส่วนตัวสั้นๆว่า ถ้าเราสามารถเอาช่วงล่างและเกียร์ของ L33 มาผสมกับดีไซน์ที่เป็นตัวของตัวเอง อบอุ่นไฮโซโอโมเทนาชิอย่าง J32 และสัมผัสบางส่วนที่ทำให้เหมือนรถต้นแบบมากกว่ารถผลิตจริงอย่างใน J31 เมื่อนั้นมันคงเป็นรถที่ผมชอบมาก

แต่จะขายดีหรือเปล่า ผมไม่กล้าเอาหัวตัวเองเป็นประกันครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T

Annnnnd Yes. Next clip will be Mazda 3 2.0S Saloon!
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ anuwatku55

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ Anvers30

กำลังรอพอดีเลยครับ รวมทั้ง Mz3 ล่วงหน้า ขอบคุณมากนะครับ :D

ออฟไลน์ Highway Star

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• Sr. Member
  • ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
ขอบคุณมากครับ
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ game.jirapat

• **
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
ขอบคุณมากครับบบบ ชอบมากเลยคับและยังชอบอยู่ตั้งแต่ J31 เป็นต้นมาละ เป็นรถที่จัดอยู่ในท็อปลิสต์ผมตลอดเลย หวังว่าอนาคตจะมีโอกาสมาเป็นบัดดี้กัน

ออฟไลน์ T1k

• T1K
 :o  :o :o  :o

M3

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sammy_

ขอบคุณครับผม ผมเสียดายเครื่อง VQ จังเลย ถ้าได้ VQ ผมว่านะครบเลยทีเดียว เสียงเครื่อง+อัตราเร่ง  :D

ออฟไลน์ gamaga

ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ SUN-PS

ผมใช้teana j32 2.5xvมาห้าปีแล้ว ผมให้เป็นรถเยี่ยมสุดคันนึงที่เคยใช้มาเลยครับ ยังไม่มีปัญหาใดๆ ศูนย์นิสสันกรุงไทยและเซลล์ที่ขายให้ก็ยังดูแลกันดีครับ

ออฟไลน์ tada

ขอบคุณค๊าบ

ออฟไลน์ jumpon77

นึกว่าจะเหมีอนกับj32ครับรอบนี้l33ดีกว่าเยอะครับขอบคุณคลีปครับพีแพน
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ yoyoyo

• **
ขอบคุณสำหรับคลิปครับ  ดีใจที่เลือกรุ่นนี้ ออกแบบมาสำหรับคนขับเป็นหลัก

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Darkart

ขอบคุณครับ  ;D
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ nok

รถมันแรงจริงๆแม้จะกินน้ำมันดุไปหน่อย (สำหรับตัวเก่าj32หลังจากถ่ายน้ำมันเกียร์รอบแรกแล้วมันขับพุ่งกว่าเดิมนะเหมือนรถมันมีเรี่ยวมีแรงขึ้น)

ออฟไลน์ satan103tfs

• Newbie
  • *
สงสัยครับว่าทำไม รีวิวแคมรี่ ไม่ออกมาซักที ทั้งๆที่ ตัวอื่นออกมาทีหลังตั้งนานแต่มี รีวิวมาก่อน

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
ขอบคุณมากครับ อัตราเร่งชนะ520d :o
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
ขอบคุณครับเดี๋ยขอไปนอนดูแปป  ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Metallic

• I'm a ME
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harem

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ทุกวันนี้ขับโหมด DS แทนเกียร์ D ไปแล้วครับ ฟินมาก แต่ไม่กด sport mode นะครับ

ออฟไลน์ mcimike

• Newbie
  • *
  • Mike Appleseed
อยากเป็นเจ้าของ Teana หลังจากได้ดูคลิป!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 22:14:10 »
ผมไม่น่าเข้ามาดูคลิปเลยครับ จากเดิมที่ชอบมากอยู่แล้ว พอได้ดู ยิ่งทำให้กิเลสพุ่งพล่านมาก อยากเป็นเจ้าของ Teana L33 ขึ้นมาทันที  :D ;D ;D

ขอบคุณสำหรับคลิปรีวิวครับผม

/ว่าแล้วก็เปิดรูปมาดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2014, 22:18:39 โดย mcimike »
I Love Automobile Industry.

ออฟไลน์ P233

• **
ขอบคุณมากครับ ถ้าmc แล้วจะมีE85หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอบคุณครับ อยากจะเห็น MZ3 แล้ว

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ขอบคุณมากๆครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ redsun

ขอบคุณมากครับ
ชอบรุ่นนี้มากเลยครับ