ผู้เขียน หัวข้อ: นี่หรือสังคมไทย รถพยาบาลขอทาง ไม่มีใครหลบ  (อ่าน 9199 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
Re: นี่หรือสังคมไทย รถพยาบาลขอทาง ไม่มีใครหลบ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 10:29:13 »
ผมเพิ่งเจอแบบนี้เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ขึ้นจากด่วนหัวลำโพงมุงหน้าไปทางแจ้งวัฒนะ
รถพยาบาลติดแหงกอยู่ขวาสุด โชคดีที่วันนั้นมีแต่คนรู้งาน เลนขวาสุดกับเลนกลางช่วยๆกันแหวกออกข้างให้รถพยาบาลค่อยๆผ่ากลางเลนไปได้

แต่.. ที่ผมจะบอก คือมันเฮงซวยมากที่รถพยาบาลต้องมาติดขวากับชาวบ้าน
เพราะทางด่วนที่มา3เลน มันแปลงร่างกลายเป็น4เลนจากรถที่วิ่งไหล่ทาง
แทนที่จะเอาไว้สำหรับรถจอดฉุกเฉิน หรือเอาไว้ให้รถฉุกเฉินได้วิ่งแบบกรณีนี้
กลายเป็นเลนสำหรับเอาไว้วิ่งกันตามอำเภอใจ อยากไปเร็วๆก็เปิดเลนพิเศษกันเอาเองเลย
แล้วไอ้ที่มาไถๆไหล่ทางกันนี่มีครบทุกชนชั้นครับ กระบะดันรางส่งของยันพรีเมี่ยมคาร์จากยุโรป สันดานเดียวกันหมด
เลยคิดเอาว่าสงสัยของแบบนี้คงไม่ใช่ที่การศึกษาแล้ว  มีเงินขับรถแพงๆมันก็ยังจะมาแซงไหล่ทางกันอีก

เห็นด้วยครับ เรื่องเปิดเลนพิเศษ

ส่วนการหลบรถพยาบาล ของเรามีครับ หัวค่ำวันหนึ่ง ถนนบรมราชนนี ขาเข้า มีการหลบชิดซ้ายและขวา เปิดช่องตรงกลาง ให้รถพยาบาลไปได้ ยังมีเหตุการดีๆแบบนี้อยู่ครับ แต่ที่แย่คือ มีคนคิดเอาเปรีบบ วิ่งตามรถพยาลไปติดๆ ซึ่งผมว่าไม่ควรทำ 

บ้านเราคิดเอาตามอย่างกัน มีตัวอย่าง เดี๋ยวก็มีคนตาม เหมาะสมถูกต้องหรือไม่ ไม่มีใครรู้  รู้แต่ถ้าคนอื่นได้เราก็น่าจะได้ด้วย

อีกเหตุการณ์หนึ่งบนทางด่วนในญีปุ่น

เย็นวันหนึง มีอุบัติเหตุชนกันในช่องเลนซ้าย ปิดช่องจราจรซ้ายหนึ่งช่อง

รถแต่ละคันก็เข้าแถวในเลนตัวเอง ไม่มีการแซงเปิดเลนพิเศษ ผลคือ รถหยุดนิ่งช่วงแรกราว 1-2 นาที จากนั้นก็มีการเคลื่อนตัวตามกันในความเร็ว 30-40 กม./ชม.อย่างต่อเนื่องไม่มีการหยุด เป็นระยะราว 1-2 กม. จนถึงจุดเกิดเหตุ เสียเวลาไม่นานเลย

การมีระเบียบไม่แซงกัน ทำให้ทุกคนได้ไปในเวลาที่ควรจะเป็น การแซงมาเบียดกันทำให้ภาพรวมจะช้าไปอีก เพราะจังหวะหยุดหลบกัน ออกตัวใหม่ ทำให้เสียเวลาการเคลื่อนที่ในภาพรวมครับ สรุป ไปแย่งกันช้ากว่าไปอย่างเป็นระเบียบ

*** ตัวอย่างมีครับ ได้ผลดีด้วย แต่ขึ้นกับวิธีคิดของคนครับ ขนาดมีสึนามิเข้าญี่ปุ่น คนตายมากมาย สูญหายก็เยอะ  ภาพคือ ทุกคนเข้าแถวรอความช่วยเหลืออย่างเป็นระเบียบ สงบนิ่ง ไม่แก่งแย่งกัน ทุกคนอยู่รอดครับ ***

ของเขาคิดว่าสังคมรอด เขารอด  บ้านเรา เอาตัวรอด สังคมช่างมัน  น่าคิดนะครับ
  แล้วสังคมจะน่าอยู่หรือครับ เอาตัวรอดกันหมด

เอ่อ... เลนพิเศษนี่ตำรวจเป็นคนโบกให้ไปไม่ใช่เหรอครับเวลาเร่งด่วน?????

แต่เวลารถโล่งๆแล้วเปิดเลนพิเศษเองนี่ ไม่ไหว

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: นี่หรือสังคมไทย รถพยาบาลขอทาง ไม่มีใครหลบ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 11:43:36 »
และรถตู้บางคันมันติดไฟหน้ากระจกเหมือนตำรวจเลย
พลิบแพลบๆ เอาไงดี

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 16:20:32 »
ผมว่าดีขึ้นนะ ผมขับเส้นสาธรทุกวัน จะเจอรถพยาบาล อาทิตย์ละครั้งสองครั้งเป็นอย่างน้อย ก็หลบให้กันดีนะครับ ถึงจะไม่วิ่งฉิ๋วแบบคลิปฝรั่งแต่ก็ไปได้เรื่อยๆ เร็วกว่ารถปกติมากๆ ผมว่าส่วนใหญ่น่าจะดีขึ้นแล้วนะครับเรื่องนี้

แต่ในคลิปนี่อาจจะเป็นแบบว่าถนนกำลังก่อสร้างอยู่ เลนมันแคบแบบพอดีคันมาก หลบแทบไม่ได้เลย คือดูแล้วอัลติสที่นำหน้าก็พยายามจะหลบไปเลนกลางแต่เลนกลางมันติดหลบเข้าไปก็ไม่พ้นอยู่ดีเค้าเลยได้แต่ขับไปข้างหน้าให้เร็วที่สุด แต่ที่น่าเกลียดคือแคมรี่ที่ออกจากซอย คือเห็นรถพยาบาลแทนที่จะให้ไปก่อน ออกมาเฉยเลย รถที่ตัดที่แยกด้วย (หรือรถคันนี้ไม่ใช่รถพยาบาล เป็นรถร่วมเอกชน คนส่วนใหญ่จะหลบให้รถพยาบาล 100% นะผมว่า ส่วนรถเอกชนก็หลบ แต่คงมีบางคนเจอพวกเปิดไฟเล่นไม่มีเหตุอะไรทำให้ไม่ค่อยหลบให้รึเปล่าครับ)
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 16:58:44 »
หลังๆเห็นรถเริ่มมีขยับหลบกันบ้างแล้วนะครับ พอมีหลายๆคนทำ ก็จะมีคนทำตามมากขึ้นครับ ภาครัฐเองเพิ่งเห็นมาขยับตูดทำ clip ฉายบนทางด่วนไม่นานมานี้เอง

แต่ก็ยังไงพวกสันดาน ขวางโลกบางส่วน ที่ยังนั่งโง่อยู่ในรถไม่รู้สึกรู้สาว่า ในรถพยาบาลมีคนกำลังจะตายอยู่ แค่ 1 นาทีของเค้าก็มีความหมาย.... เพลีย
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 19:46:21 »
หลบได้ก็หลบครับ แต่วินัยจราจรรวมถึงน้ำใจบนท้องถนนบ้านเราก็ต้องยอมรับว่ามันไม่ค่อยมีกัน อีกเรื่องนึงถึงจะเป็นส่วนน้อยแค่เศษเสี้ยวแต่ก็มีอยู่จริงคือพวกไม่รีบจริงแล้วเปิดไฟเล่นครับ

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 20:00:03 »
จากในคลิป ผมสงสัยว่าจะให้หลบไปทางไหน
ถ้าอย่างบนทางด่วนนี่ยังเลนกว้างหน่อย (ไม่นับตอนรถเยอะๆนะ ไปวิ่งไหล่ทางกันเพียบ)

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 20:56:07 »
รถมันก็ไม่ได้แน่นจนขยับหลบไม่ได้

ที่แย่มาก คือ แคมรี่ ออกจากซอยมาขวางเฉย สงสัยรีบไปดูใจญาติไกล้ตาย

เรื่องการขับรถไม่สนใจกฎ และจิตสำนึก บ้านเรานี่เข้าขั้นแย่มาก

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 07:35:56 »
เห็นแก่ตัวมากกว่า อ้างว่าขยับไม่ได้ทั้งที่ทางซ้ายขวายังมีช่องพอจะหลบได้  8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 09:11:15 »
รถพยาบาลขอทางไม่หลบ มีทั่วโลกครับ
หาดูใน youtube มีเยอะแยะ
ไม่จำเพาะเจาะจงว่าคนไทยเลวหรอก
คนประเทศอื่นเลวๆก็มีเยอะครับ  :P :P :P

อย่าได้คิดยกเอาความเลวของชาติอื่นมาเพื่อทำให้ความเลวของคนในชาติดูเบาลงครับ ชาติอื่นเค้าก้มีจริงแต่เทียบสัดส่วนแล้วมีน้อยกว่าคนไทยมาก การสอบใบขับขี่ที่ประเทศอื่นเน้นย้ำเรื่องหลบข้างทางให้รถฉุกเฉินไปก่อนเป็นกฏสำคัญที่สุดเหนือกฏจราจรใดๆ แต่กับประเทศไทยคนไทยส่วนน้อยเท่านั้นที่หลบให้รถฉุกเฉิน ที่มันเป็นเป็นแบบนี้เพราะคนไทยเอาแต่มองข้อเลสของชาติอิ่นแล้วบอกเล็กน้อยนี่แหละ สุดท้ายสังคมมีแต่คนเห็นแก่ตัวเต็มบ้านเมือง ไม่หลบรถฉุกเฉิน แซงคิวที่กลับรถ แล่นไหล่ทาง จนปัจจุบันกลายเป็นว่าคนทั่วไปต้องเกรงใจเดนพวกนี้ ถ้าไปขัดใจพวกมันให้เอาเปรียบไม่ได้ก็จะโดนพวกมันรังแกคืนเพราะมันคิดว่าใครๆต้องยอมมัน
จากตัวอย่างเมืองนอก ผมว่า ไอ้พวกที่บ้านั่น มันเป็น individual ด้วยครับ บ้าเป็นคนๆไป
แต่ที่ไทย เหมือนจะ collective