ผู้เขียน หัวข้อ: ใกล้ได้รถใหม่แล้ว รบกวนปรึกษา เรื่องติดแก๊ส กับ เคลือบแก้ว ครับ  (อ่าน 3154 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jim lover

• Full Member
จากที่เคยถาม ว่าคันไหนขับดีสุด สุดท้ายเลือก g9 2.4 navi แพ้ความสวย
สนใจอยากติดแก๊สแต่ไม่รู้จะคุ้มหรือปล่าว เพราะ ปีนึงใช้รถไม่เกิน 25000 โล ชานเมือง 70 ในเมือง 30
กะใช้ ยาว 8 ปี+

ส่วนเรื่องเคลือบแก้ว รถเป็นสีดำ ปกติล้างรถทุกอาทิตย์ แต่บางทีสองอาทิตย์
ไม่รู้เคลือบแก้ว ราคาแบบไม่เกิน 10000-15000 บาท จะดีมั้ย หรือลงแว๊กทุก 3-4 เดือนก็พอ
รบกวนแนะนำทีนะครับ ขอบคุณ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
ถ้าจะลงWaxอย่างเดียวควรลงอย่างน้อยทุก2สัปดาห์ครับ

ถ้าจะเคลือบแก้ว เอาจริงๆมันก็ไม่ได้ทดแทนการลงwaxได้100%หรอกครับ

รถผมเคลือบแก้วอย่างดีเต็มระบบทำมา3หมื่นกว่า สุดท้ายยังต้องลงWaxที่เป็นชุดserviceของเคลือบแก้วทุกเดือนเลยครับ

ถ้าเคลือบแก้วเพื่อให้รถเงาขึ้นก็คุ้มครับ แต่ต้องดูแลตามระบบของร้านด้วย

แต่ถ้าจะเคลือบเพื่อปกป้องบอกเลยว่าไม่คุ้มครับ เจอขี้นกก็ด่างเหมือนเดิมครับ แต่รอยขนแมวเกิดยากขึ้นนิดนึงครับ

Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ HYDE--

ผมว่า ใช้ E85 วิ่งนอกเมือง ก็น่าจะประหยัดเพียงพอแล้วครับ เพราะส่วนต่างใช้ LPG กับ E85 ไม่น่าจะเยอะขนาดนั้นครับ
ปีละ 25,000 โล ก็ถือว่าอยู่ในระดับ Above Average เล็กน้อยเองครับ ไม่ได้ถึงกับวันละเป็นร้อยๆกิโล

ออฟไลน์ Jim lover

• Full Member
ผมว่า ใช้ E85 วิ่งนอกเมือง ก็น่าจะประหยัดเพียงพอแล้วครับ เพราะส่วนต่างใช้ LPG กับ E85 ไม่น่าจะเยอะขนาดนั้นครับ
ปีละ 25,000 โล ก็ถือว่าอยู่ในระดับ Above Average เล็กน้อยเองครับ ไม่ได้ถึงกับวันละเป็นร้อยๆกิโล
คือ ปั๊ม e85 แถวบ้าน ไม่มีครับ เลยคิดติดแก๊ส :D

ออฟไลน์ rut191

ผมว่าเติมน้ำมันสักปีก่อนดีกว่าครับ รถป้ายแดงๆเดี๋ยวเกิดรถมีปัญหาขึ้นมาแล้วจะยุ่ง 

ออฟไลน์ Nikle_pk

ติดไปเลยครับ รถผมติดป้ายแดง แทบทุกคัน
คืนทุนไปหมดแล้วครับ ติดยี่ห้อดีๆอู่ดีๆ ใช้ลืมเลยครับ

เคลือบแก้ว ผมคลือบใน E300 กับ CLA
เคลือบเต็มระบบ เคลือบฟรี ทุกๆ 6 เดือน ตลอด 5 ปี
ผมว่าคุ้มนะ เคยโดนหมาลาบาดอร์โดดเกาะรถ
ใจหายแว๊บเลย ลงมาดูไม่มีรอยเลยครับ
ถ้าเรื่องเงาผมว่าพอๆกับลง wax แต่ที่ได้มาเพิ่มคือ
ชั้นสีที่หนาขึ้นมีตัวเคลือบกันไว้ ป้องกันพวกรอยข่วนรอยขนแมว
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ CATM96

• Sr. Member
ติดไปเลยครับ รถผมติดป้ายแดง แทบทุกคัน
คืนทุนไปหมดแล้วครับ ติดยี่ห้อดีๆอู่ดีๆ ใช้ลืมเลยครับ

เคลือบแก้ว ผมคลือบใน E300 กับ CLA
เคลือบเต็มระบบ เคลือบฟรี ทุกๆ 6 เดือน ตลอด 5 ปี
ผมว่าคุ้มนะ เคยโดนหมาลาบาดอร์โดดเกาะรถ
ใจหายแว๊บเลย ลงมาดูไม่มีรอยเลยครับ
ถ้าเรื่องเงาผมว่าพอๆกับลง wax แต่ที่ได้มาเพิ่มคือ
ชั้นสีที่หนาขึ้นมีตัวเคลือบกันไว้ ป้องกันพวกรอยข่วนรอยขนแมว

เคลือบหมดไปประมาณเท่าไหร่ครับ พอดีที่บ้านถนนเป็นหลุมเป็นบ่อบางทีพาหินขึ้นมาด้วย
ตอนนี้สภาพcamryที่บ้าน รอยขนแมวเพียบ T T ไม่อยากคิดตอนรับF10มาเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2014, 23:34:40 โดย yotsawee1996 »

ออฟไลน์ Nikle_pk

เครือบหมดไปประมาณเท่าไหร่ครับ พอดีที่บ้านถนนเป็นหลุมเป็นบ่อบางทีพาหินขึ้นมาด้วย
ตอนนี้สภาพcamryที่บ้าน รอยขนแมวเพียบ T T ไม่อยากคิดตอนรับF10มาเลย
ราคาเต็มอยู่ 42,000 ครับ ส่วนลด
ช่วงงานมอเตอร์โชว์เหลือ 36,000 ครับ

ถ้าไม่รีบรอมีงานก่อนก็ได้ครับ
มีโปรส่วนลดแน่ๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ติดเถอะครับ ประหยัดเห็นๆ ปั้มLPGขึ้นเป็นดอกเห็ด ตวจ.ก็มีเยอะ สบายๆ(ใช้8ปี+ ผมว่าเซฟค่าเชื้อเพลิงได้เยอะมาก)

ส่วนเคลือบแก้วถ้าเหลือ ไม่ลำบากอะไร ก็เคลือบไปครับ