ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับระบบไฟฟ้า ETACS อยากรุ้ว่าอันไหนคือ option อันไหนคือระบบ ETACS  (อ่าน 10478 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
จากกระทู้นี้ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19459.0.html

ผมแอบสงสัยนิดนึงครับว่า อันไหนที่เรียกว่าเป็น option ปกติธรรมดา(เช่น abs ebd esp อะไรทำนองเนี้ย) หรืออันไหนเป็นระบบไฟฟ้า  ETACS  บ้างอะครับ

ตอนนี้ที่ผมเข้าใจก็คือ ETACS มันเป็นออฟชันตัวนึงที่เกี่ยวกับระบบไฟฟ้าที่เป็น gadget  ในรถยนต์ จะเป็นอะไรที่เกี่ยวข้องกับระบบไฟฟ้าเล็กๆน้อยๆในรถ แต่ผมแอบสงสัยว่าอะไรที่เป็น  ETACS บ้าง

ผมยกตัวอย่างง่ายๆจากในเฟียสต้าละกันนะครับ อยากรุ้ว่าอันไหนใช่หรือไม่ใช่บ้าง

ระบบเลือกปลดล๊อคประตูแค่ 1 บานหรือเปิดประตูทั้งคัน
ระบบ welcome light (คือเวลากดปลดล๊อคแล้วจะมีไฟติดทั้งหน้าและหลัง แต่จะเป็นไฟหรี่)
ระบบเลือกเปิดไฟเลี้ยวแบบกระพริบ 1 ครั้งหรือ 3 ครั้ง
ระบบตัดการทำงานของไฟหน้า เวลาบิดกุญแจดับเครื่อง(เหลือติดแค่ไฟหรี่)
ระบบตัดรอบการทำงานของรอบเครื่องยนต์เวลาที่เข้าเกียร์ N หรือ P ไว้ที่ 3000 รอบ
ระบบไฟนำทางเข้าบ้าน (เปิดไฟสูงทิ้งไว้ 30 วิ แล้วจะดับเอง)
เวลาเปิดที่ปัดน้ำฝนหน้า แล้วเข้าเกียร์ถอย ที่ปัดน้ำฝนหลังจะติดเอง
ระบบตัดการทำงานของที่พับกระจกเวลาเราไปกดให้มันพับเข้าๆออกๆ เกินกว่า 20 ครั้ง (ผมไม่แน่ใจจำนวนครั้ง แต่ผมเคยกดเล่นจนมันตัดการทำงานไป ต้องรอสักพักถึงจะใช้ได้ใหม่)
ระบบเปิดไฟฉุกเฉินให้เองเวลาขับที่ความเร็วสูงๆแล้วกระทืบเบรคกระทันหัน
พับหรือปรับกระจกข้างได้ แม้ไม่ได้เสียบกุญแจอยุ่

อะไรทำนองนี้ ถือว่าใช่หรือเปล่า หรือมันเป็นแค่ option ปกติธรรมดาอะครับ

งงกันไหมเอ่ย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ประมาณนั้นล่ะครับ เป็นอะไรเล็กๆน้อย
ให้ชัวร์ต้องไปกางแคตตาล็อครถมิตซู ;D
ชื่อETACS ก็เป็นชื่อเฉพาะของมิตซูน่ะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ประมาณนั้นล่ะครับ เป็นอะไรเล็กๆน้อย
ให้ชัวร์ต้องไปกางแคตตาล็อครถมิตซู ;D
ชื่อETACS ก็เป็นชื่อเฉพาะของมิตซูน่ะครับ

อ่อหรอครับ คิดว่าเป็นศัพท์เทคนิคทั่วๆไป เพิ่งรุ้นะเนี่ยว่าเป็นชื่อเฉพาะของมิตซุ อิอิ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Sappe!

มาเก็บความรู้ครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
Electronic Time and Alarm Control System.... รึเปล่าว่า น่าจะใช่
เป็นระบบเก๋ๆ ที่มิตซูตั้งขึ้นครับ ก็ประมาณเดียวกับรถยุโรป หรือรถญี่ปุ่นทีมีระบบพวกนี้ แบบที่พี่คุณ จขกท. สุดหล่อเข้าใจน่ะล่ะครับ
เสียบ tool เซ็ทค่าบางตัวที่ศูนย์ได้เหมือนกันครับ เพราะฉะนั้นอะไรที่เกี่ยวกับ Electronic, Time & Alarm ก็คือใช่น่ะล่ะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ลูกแก้วเอ้ยยยย "สุดหล่อ" ตลอดเชียวนะ ฮ่าๆๆๆ

ครับ เป็นชื่อเฉพาะของ Mitsubishi เท่านั้น และจะว่าไปแล้ว ระบบนี้ มีใช้ในเมืองไทย
มาตั้งแต่สมัย Galant Royal ปี 1988 แล้ว แต่วันนี้ ถูกพัฒนาให้ดีขึ้น และมีใช้ใน
Lancer EX , Pajero Sport รวมทั้ง Space Wagon อยู่แล้วหนะครับ

ในเมื่อ Mitsubishi มีระบบดีๆ เป็นของดี อยู่ในมือ แต่ขายไม่เป็นกันดีนัก
ข้าพเจ้า ก็เลย จัดให้เลยด้วยประการฉะนี้แล!

ลูกแก้วเอ้ยยยย "สุดหล่อ" ตลอดเชียวนะ ฮ่าๆๆๆ

ครับ เป็นชื่อเฉพาะของ Mitsubishi เท่านั้น และจะว่าไปแล้ว ระบบนี้ มีใช้ในเมืองไทย
มาตั้งแต่สมัย Galant Royal ปี 1988 แล้ว แต่วันนี้ ถูกพัฒนาให้ดีขึ้น และมีใช้ใน
Lancer EX , Pajero Sport รวมทั้ง Space Wagon อยู่แล้วหนะครับ

ในเมื่อ Mitsubishi มีระบบดีๆ เป็นของดี อยู่ในมือ แต่ขายไม่เป็นกันดีนัก
ข้าพเจ้า ก็เลย จัดให้เลยด้วยประการฉะนี้แล!

อ่อ ขอบคุณมากครับพี่จิมมี่ ตอนแรกไอ้ผมก็คิดว่ามันเป็นศัพท์สากลเหมือนพวก ABS อะไรพวกนั้น

ทางมิตซูต้องมาขอบคุณพี่จิมมี่นะเนี่ย มีของดีอยุ่ในมือแต่กลับไม่เห็นโฆษณาให้คนอื่นได้ทราบเลย อิอิ

Electronic Time and Alarm Control System.... รึเปล่าว่า น่าจะใช่
เป็นระบบเก๋ๆ ที่มิตซูตั้งขึ้นครับ ก็ประมาณเดียวกับรถยุโรป หรือรถญี่ปุ่นทีมีระบบพวกนี้ แบบที่พี่คุณ จขกท. สุดหล่อเข้าใจน่ะล่ะครับ
เสียบ tool เซ็ทค่าบางตัวที่ศูนย์ได้เหมือนกันครับ เพราะฉะนั้นอะไรที่เกี่ยวกับ Electronic, Time & Alarm ก็คือใช่น่ะล่ะครับ

ขอบคุณมากจ้า

ออฟไลน์ denSM

• Jr. Member
  • **
    • webgamethailand
รถมิตซูที่มีระบบ ETACS ในไทย เท่าที่ผมทราบมี lancer evolution, lancer ex, spacewagon ครับ ส่วน lancer รุ่นแซยิดและซีเดียไม่มีนะครับ

ออฟไลน์ joufo

รถมิตซูที่มีระบบ ETACS ในไทย เท่าที่ผมทราบมี lancer evolution, lancer ex, spacewagon ครับ ส่วน lancer รุ่นแซยิดและซีเดียไม่มีนะครับ

มีสิครับ มีมาตั้งแต่สมัย ซีเดี่ย เปิดตัวใหม่ๆ แล้ว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

มีสิครับ มีมาตั้งแต่สมัย ซีเดี่ย เปิดตัวใหม่ๆ แล้ว
cedia เป็นรุ่นแรกๆที่มีเลยครับ ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
หิๆ โดนพี่จิมมี่แซวเรย หุหุ

Lancer Cedia นี่แหละครับ ตัวเริ่มเลย ระบบเขาก็มีรายละเอียดปลีกย่อยแตกต่างกันไปครับ อย่างบางรุ่นก็สามารถพับหูจากตัวรีโมทได้, ปรับสปีดที่ปัดน้ำฝนให้แรงขึ้นอัตโนมัติตามความเร็ว

ปล. ระบบพวกนี้ สวิฟท์ไม่มีสักอย่างเลย 55