ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรับฟังประสบการณ์เคลมประกันชั้น 1 กรณีแผลเล็กหน่อยครับ  (อ่าน 15158 ครั้ง)

ออฟไลน์ zanuker

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

พอดีได้ลองอ่านกระทู้เก่าๆ ของเพื่อนสมาชิกเกี่ยวกับการเคลมประกันชั้น 1 ในกรณีแผลเล็ก พบว่ามีหลากหลายความคิดเห็นดีครับ แต่ทั้งนี้หลายกระทู้ค่อนข้างจะเก่าแล้ว เลยไม่แน่ใจ อยากได้ความคิดเห็นจากเพื่อนสมาชิกเพิ่มเติมครับ

เพิ่งมีรถใหม่คันแรก (ปกติขับแต่รถญาติ ซึ่งไม่มีประกัน และไม่เคยเฉี่ยวชนครับ) พอมีรถใหม่ก็มีแผลมาให้ได้ใช้ประกันเลย

ล่าสุดไปออกจากซองจอดรถแล้วขูดเสาข้างมาครับ ตอนนั้นเลยแจ้งเคลมประกันไว้แล้ว ได้ใบเคลมมาเรียบร้อย แต่เนื่องจากว่าแผลไม่ได้ใหญ่มาก จึงอยากปรึกษาเพื่อนสมาชิกดังนี้

1. ได้ใบเคลมมาแล้ว หากยังไม่ไปเคลม เก็บไว้เคลมทีหลังพร้อมกันกับงานอื่น (ถ้ามีเคลมทีหลัง) จะดีกว่าไหมครับ เช่น มีใบเคลมสองใบแต่อาจจะเปลี่ยนชิ้นเดียวไปเลย ทำให้ราคาค่าซ่อมถูกลง? หรือว่าการแจ้งเคลมไปแล้ว ไม่ว่าจะกี่ครั้ง ก็ถือว่าราคาค่าซ่อมแต่ละครั้งช่างคิดแยกกัน ไม่ได้ถูกลงครับ?

2. ใบเคลมหากยังไม่ไปซ่อม สามารถเก็บไว้ นำมาใช้ได้ภายในกี่วันครับ

3. ซ่อมที่ศูนย์ซ่อมของรถยนต์เองได้เลยใช่ไหมครับ

4. หากว่าตอนนี้ เรายังไม่ไปซ่อมตามใบเคลม แต่ว่าเอาสีไปป้ายแผลไว้ก่อน จะมีผลตอนไปซ่อมตามใบเคลมมั้ยครับ (เพราะว่าทาสีทับไปแล้ว ฯลฯ)

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ของผม เคยมีคนบอกว่า เคลมรอยสี รอนขีด ไม่เกิด 3 จุดฟรี ไม่รู้จริงไหม นอกนั้นเสียเงิน

เวลาเคลมเลยต้องเคลมทีละ 3

ออฟไลน์ Tien.W

1. การทำสี อู่สี มีราคาเป็นชิ้นงาน แยกตามความเสียหายหนักเบาอยู่แล้ว คุณจะเคลมกันชน แยกกับ ฝากระโปรง ทีละครั้ง หรือ ครั้งเดียว 2 ชิ้น เค้าก็คิดเท่ากัน แล้วมันก็ไปเก็บประกันครับ เพียงแต่ การรอทีเดียวเก็บหลายชิ้น มีข้อดีตรงที่ โอกาสสีเพี้ยนน้อยกว่า คือ มันเพี้ยนเหมือนกัน 2 ชิ้น ไม่ใช่ เดิมสีนึง / ซ่อมฝากระโปรงสีนึง / ซ่อมกันชนอีกสีนึง กลายเป็นรถ 3 สี น่ะครับ แต่ทั้งนี้ ถ้าประเภทเดี๋ยวๆก็ชน สะสมจนได้ทั้งคัน เข้าไปทีเก็บมันทั้งคัน อันนี้โดน excess นะครับ

2. 2 ปีครับ แต่ปกติ ถ้าประกันคุณหมด แล้วคุณไม่ได้ต่อที่เดิม ไปต่อกับที่อื่น
-- ที่อื่น ก็ต้องมาถ่ายรูปคุณก่อนทำประกัน ถ้าเค้าเห็นแผลเก่า อนาคต คุณมีอุบัติเหตุที่ชิ้นนี้ อาจจะหนักถึงขั้นเปลี่ยนชิ้น เค้าก็งอแงละ ว่า ไม่เคลมให้ หรือ เคลมแต่ต้องจ่ายส่วนต่าง ครับ เพราะถือว่า มาเกิดก่อนจะทำประกันกับเค้า

-- หรือ ถ้าไม่มีเหตุ เปลี่ยนประกันไปละ อยากเคลม (มีใบเคลมแล้ว) ประกันเดิมเช็คดู คุณไม่ใช่ลูกค้าเค้าแล้ว คราวนี้ก็มีลูกเล่นจัดหนักละ อนุมัติช้ามั่ง คุมราคาช้ามั่ง ให้ราคาต่ำมั่ง (กรณีซ่อมอู่)

3. ประกันคุณซ่อมอู่ หรือ ซ่อมศูนย์ ... ถ้าซ่อมศูนย์ ก็เอาเข้าศูนย์ได้ ถ้าซ่อมอู่ แล้วเข้าศูนย์ ก็เจอส่วนต่างค่าแรง ค่าอะไหล่ครับ

4. ไม่มีครับ แต่ไม่ใช่แผลนิดเดียว แค่ขัดๆรอยก็หาย เอาเข้าซ่อมมองยังไงก็ไม่เห็นแผล แบบนี้ก็ยากนะ เพราะถึงศูนย์แล้ว เค้าต้องถ่ายรูปขออนุมัติซ่อมกับประกันอีกทีน่ะครับ

ออฟไลน์ yaoya

• Sr. Member
  • จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
ผมรอยตีนแมว ตื้นๆ วิริยะ เรียกค่าเอ็กเซพ รอยละ 1000 บาท

ผมเลยบอกไม่เป็นไรครับ เชิญกลับบ้านได้ครับ

เดือนต่อมาประกันโทรมาต่อประกัน บอกอ้อตกลงกับอีกประกันละครับ

ออฟไลน์ Visual

ผมรอยตีนแมว ตื้นๆ วิริยะ เรียกค่าเอ็กเซพ รอยละ 1000 บาท

ผมเลยบอกไม่เป็นไรครับ เชิญกลับบ้านได้ครับ

เดือนต่อมาประกันโทรมาต่อประกัน บอกอ้อตกลงกับอีกประกันละครับ

วิริยะนี่เลี่ยงให้ไกลๆเลยครับ
วันก่อนผมเห็นคนนึง รถโดนกรีดรอบคันตอนสงกรานต์ เอาไปเคลมสีอู่นอกโดยสำรองจ่ายไปก่อน
พอตอนจะไปเบิกเงินโดน excess ไป 15,000 บ้าไปแล้ว เกิดมาเพิ่งเคยเจอ

ออฟไลน์ Tapanan

จุดละ 1000.- ปกติทุกบริษัทครับ ต้องทำให้เป็นรอยครูด แล้วอ้างว่าชนกับ???จะได้ไม่เสีย..

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
มาแชร์ครับ

ของผมโดนมอไซค์ชนแล้วหนี มีคลิปตอนชน มีทะเบียน แต่ตำรวจไม่ตามคู่กรณี >:(

ส่วนตัวรถผมประกันชั้น 1 ตามไมล์

แผลลักษณะตามรูป

ได้ใบเคลมมา ไม่เสียค่า excess ครับ อายุใบเคลม 1 ปีครับ เคลมอู่ เห็นว่าประกันตีราคาไว้ 2000

ส่วน

1. ได้ใบเคลมมาแล้ว หากยังไม่ไปเคลม เก็บไว้เคลมทีหลังพร้อมกันกับงานอื่น (ถ้ามีเคลมทีหลัง) จะดีกว่าไหมครับ เช่น มีใบเคลมสองใบแต่อาจจะเปลี่ยนชิ้นเดียวไปเลย ทำให้ราคาค่าซ่อมถูกลง? หรือว่าการแจ้งเคลมไปแล้ว ไม่ว่าจะกี่ครั้ง ก็ถือว่าราคาค่าซ่อมแต่ละครั้งช่างคิดแยกกัน ไม่ได้ถูกลงครับ?

- เห็นประกันบอกตีเป็นชิ้นนะครับ

2. ใบเคลมหากยังไม่ไปซ่อม สามารถเก็บไว้ นำมาใช้ได้ภายในกี่วันครับ

- ของผมพวกเขาบอก 1 ปีครับ

3. ซ่อมที่ศูนย์ซ่อมของรถยนต์เองได้เลยใช่ไหมครับ

- ของผมซ่อมอู่ครับ

4. หากว่าตอนนี้ เรายังไม่ไปซ่อมตามใบเคลม แต่ว่าเอาสีไปป้ายแผลไว้ก่อน จะมีผลตอนไปซ่อมตามใบเคลมมั้ยครับ (เพราะว่าทาสีทับไปแล้ว ฯลฯ)

- อันนี้ไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

- เวลาซ่อมสี ต้องซ่อมเป็นชิ้นอยู่แล้วครับ เช่นกันชนหน้าขูด จะแผลเล็ก แผลใหญ่ แผลเดียว หรือหลายแผล ก็ต้องทำสีกันชนชิ้นนั้นใหม่ทั้งชิ้นอยู่แล้ว ดังนั้นการรอหลายๆรอย ไม่ได้ทำให้ถูกลง แต่หากอยากซ่อมทีเดียว ผมแนะนำรอใกล้ๆจะหมดรอบประกันคุณค่อยเครม แล้วให้คู่กรณีเป็นสิ่งไม่มีชีวิตที่เคลื่อนที่ไม่ได้ เช่น ประตู กำแพง เสาไฟ กระถาง อันนั้นเปิดเครมไม่ต้องเสียค่าเปิด ยกเว้นรอยหินนะครับ ถ้าเป็นรอยหินที่ตัวรถเครมต้องเสียค่าเปิด ยกเว้นรอยหินที่กระจกไม่ต้องเสียค่าเปิด

- ท้ายใบเครม หรือด้านหลังมีแสดงบอกครับ

-ถ้าประกันชั้น 1 ซ่อมห้างก็ซ่อมที่ 0 ได้ แต่ต้องดูด้วยนะครับ ว่า o นั้นมีส่วนซ่อมซ่อมตัวถังและสีรึเปล่า

- ถ้าสีแต้มแล้วขัดออกมาดูใช้ได้ ก็ไม่ต้องไปซ่อมให้เสียเวลาหรอกครับ ใบเครมก็ทิ้งไปเลย ผมทำบ่อย

รถซื้อมาใช้งานอย่าไปเครียดกับมันมากครับ รถผมนี่รอยเพียบรอบคันเลยเพราะความซนของลูกชายแฝด วันก่อนก็พึ่งเอาดาบพลาสติกไปฟันเจ้า Everest 3.2+ ซะจนเข้าเนื้อสี เพราะรถผมสีแดง เป็นหุ่นยนต์ตัวร้าย (หุ่นตัวดีต้องสีน้ำเงิน และเหลือง 555+) หน้าที่ผมก็เอาสีไปแต้มๆ แล้วขัดพอให้มันไม่เด่นมาก ส่วนลูกผมก็ซนกันเรื่อยๆ รถจะคันละ 1 ล้าน หรือ 10 ล้าน ก็ซื้อมาให้คนขับ และนั่งครับ ผมเลยแคร์คนมากกว่ารถ รถใช้ไป 4 - 5 ปีก็เปลี่ยนละ ช่างมัน คหสต ของผมนะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Darkart

จุดละ 1000.- ปกติทุกบริษัทครับ ต้องทำให้เป็นรอยครูด แล้วอ้างว่าชนกับ???จะได้ไม่เสีย..

ต้องบอกแบบนี้จริงๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์