ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องฟิล์มและเคลือบแก้วครับ bmw 320d สีขาว  (อ่าน 4357 ครั้ง)

ออฟไลน์ buzzard

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ติดตามผลงานและตามอ่านในนี้มาซักพักครับตอนนี้ได้เวลาซื้อรถเป็นของตัวเอง เลยขอสอบถามครับ
พึ่งจอง bmw 320d ไปครับแต่ไม่มีความรู้เรื่องฟิล์มเลย ทางศูนย์มีให้เลือกสองตัวคือของ Lamina และ 3M ครับ
คำถามคือ
1. เลือกยี่ห้อไหนดีครับ
2. แบบดำหรือแบบปรอทเหมาะกว่าครับ
3. มีผลกับeasy pass ไหมครับ
4. อยากได้ที่กันร้อนดีและไม่ทำให้การขับขี่ในเวลากลางคืนแย่ครับ
5. ฟิล์มมีผลกับการเปิดปิดกระจกรถในร่นนี้ไหมครับ เห็นว่ากระทู้เก่าๆมีพูดถึงรอยขูด
6. จริงๆก็อยากเลือกที่เค้าแถมให้ครับ แต่มีท่านไหนเสนอนอกจากนี้ก็ยินดีครับ
7. เคลือบแก้วจำเป็นไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2016, 22:57:05 โดย buzzard »

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
เฉพาะเรื่องฟิลม์นะครับ
ถ้าอยากได้กันร้อนดี ผมไม่ทราบว่าปกติ BMW จะแถมรุ่นไหนมาให้ แต่ถ้าอยากได้กันร้อนดี ทัศนวิสัยกลางคืนดี ต้องเป็นพวกฟิลม์ใสที่กันความร้อนได้สูง เช่น 3M crystalline , Vox Lx series ทั้ง 2 ตัวนี้เป็นฟิลม์ใสที่กันร้อนดี กลางคืนทัศนวิสัยดีครับ พวกสัญญาณ Easy pass , GPS ก็ใช้ได้ดีครับ (ทั้ง 2 ตัวรอบคันน่าจะประมาณเกือบ 2หมื่น) จริง ๆ ก็มีอีกหลายยี่ห้อเลยลองดูนะครับ

• Newbie
  • *
เฉพาะเรื่องฟิลม์นะครับ
ถ้าอยากได้กันร้อนดี ผมไม่ทราบว่าปกติ BMW จะแถมรุ่นไหนมาให้ แต่ถ้าอยากได้กันร้อนดี ทัศนวิสัยกลางคืนดี ต้องเป็นพวกฟิลม์ใสที่กันความร้อนได้สูง เช่น 3M crystalline , Vox Lx series ทั้ง 2 ตัวนี้เป็นฟิลม์ใสที่กันร้อนดี กลางคืนทัศนวิสัยดีครับ พวกสัญญาณ Easy pass , GPS ก็ใช้ได้ดีครับ (ทั้ง 2 ตัวรอบคันน่าจะประมาณเกือบ 2หมื่น) จริง ๆ ก็มีอีกหลายยี่ห้อเลยลองดูนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ คือตอนเซลล์เอามาให้เลือกมันเป็นแผ่นใหญ่มาก 3m นี่มีให้เลือกไม่เยอะ แต่ Lamina เนี่ย ที่ 20 กว่าแบบ งงไปเลยครับ

• Newbie
  • *
มีอีกคำถามด้วยครับ คือวันนี้ไปลังเลเรื่องรุ่นมากครับ ระหว่าง 320d และ 320i คือผมเข้าใจว่ามันเป็นปัญหาที่ใครหลายคนก็เคยสับสน ตอนนี้ราคาสองรู่นนี้ต่างกันแค่ แสนเดียวครับ
ผมเป็นคนขับรถไม่เยอะมากต่อปี คันเก่าขับมา7 ปี ใช้ไม่ถึง 90,000 โล
ขับทางไกลไม่บ่อยอาจจะเดือนละครั้งหรือสองครั้งครับ ขับในเมืองตลอดครับ และผมไม่เคยขับรถดีเซลมาก่อนครับ
คันนี้ตั้งใจว่าขับ5 ปีแล้วก็เปลี่ยนเลยครับ
ยังกังวลอยู่ว่าเสียงนี่เราจะชินไหม ดีเซล 55
ตอนนี้ราคาน้ำมันเบนซินไม่แพงมากเหมือนเมื่อก่อนแล้วควรเอามาเป็นน้ำหนักในการเลือกมากไหมครับ
ราคาขายต่อนี่ ดีเซลหรือ เบนซิน ราคาดีกว่าครับ
ตอนที่เลือกจอง320d ไปเพราะคิดว่าราคาขายคงได้มากกว่า และเครื่องคงทนกว่าครับ เซลบอกยังพอเปลี่ยนใจทันเลยกลับมาลังเลอีก

ออฟไลน์ watchakt

• Jr. Member
  • **
ต้องถามรุ่นที่เค้าแถมก่อนครับว่ารุ่นไหนราคาประมาณเท่าไหร่

ตอนนี้คนกำลังนิยมฟิล์มสีดำนะครับ ปรอทไม่ค่อยฮิตแล้ว

ถ้าเค้ายืนยันแถมรุ่นถูกก็ขอเป็นเงินแทน และไปเพิ่มเป็นรุ่นที่ดีๆอย่างพี่ๆเค้าว่า VOX LX , crystalline , VK40 อันนี้กันความร้อนดีจริง
และขับกลางคืนมองแล้วสว่างขับง่ายครับ

ส่วนเคลือบแก้วผมก็เคลือบอยู่แบบ intocoat แต่ก็ไม่รู้ว่าจะอยู่ได้กี่ปี เพราะเค้าบอกว่า 5 ปีผมก็ว่าตามนั้น ราคา 25000 บาท
เคลือบแล้วรถสีจะฉ่ำ เล่นแสงและ เป็นรอยได้ยาก เพราะเหมือนมีฟิล์มมาเคลือบอีกชั้น จะลื่น ล้างรถง่ายด้วย

• Newbie
  • *
ต้องถามรุ่นที่เค้าแถมก่อนครับว่ารุ่นไหนราคาประมาณเท่าไหร่

ตอนนี้คนกำลังนิยมฟิล์มสีดำนะครับ ปรอทไม่ค่อยฮิตแล้ว

ถ้าเค้ายืนยันแถมรุ่นถูกก็ขอเป็นเงินแทน และไปเพิ่มเป็นรุ่นที่ดีๆอย่างพี่ๆเค้าว่า VOX LX , crystalline , VK40 อันนี้กันความร้อนดีจริง
และขับกลางคืนมองแล้วสว่างขับง่ายครับ

ส่วนเคลือบแก้วผมก็เคลือบอยู่แบบ intocoat แต่ก็ไม่รู้ว่าจะอยู่ได้กี่ปี เพราะเค้าบอกว่า 5 ปีผมก็ว่าตามนั้น ราคา 25000 บาท
เคลือบแล้วรถสีจะฉ่ำ เล่นแสงและ เป็นรอยได้ยาก เพราะเหมือนมีฟิล์มมาเคลือบอีกชั้น จะลื่น ล้างรถง่ายด้วย

ขอบคุณมากเลยครับ ฟิล์มเนี่ยคงต้องไปดูกับเค้าอีกทีเพราะตอนดูวันนี้ผมไม่มีความรู้เลยเลยขอเลือกทีหลังไม่ได้ถามอะไรเค้ามาก
ส่วนเรื่องคลือบแก้วนี่เกือบเลือกที่ศูนย์ไปแล้วครับ เซลบอกลด 20% แต่บอกว่าขอกลับมาคิดก่อนครับ

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
3M FXR20 รอบคันครับ

สำหรับผมถือเป็นฟิลม์แถมที่คุณภาพดีสุดละ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ arya

ฟิล์ม จากที่ใช้อยู่ vkool vk 30 ใน 320d และ 3M crysfalline C40 ใน alpahrd

ฟันธงคันหน้า 3M crystalline อย่างเดียวครับ

เหตุผลเดียว รำคาญ ตรงมือถือจับสัญญาณ gps ไม่ค่อยได้.....ถ้าเรื่องกันร้อน ดีทั้งคู่คับ

ส่วนเรื่อง 320i กับ 320d

ถึงตอนนี้ ผมก้อยังเลือก 320d คับ เพราะ

1. ขับง่าย สบาย ไม่ต้องลากรอบ ประหยัดโคตร

2. 320i มีมาในตัวถูกด้วยทั้งรุ่น base เอย luxury ตัวตัดออฟชั่นเอย แต่ถ้าต้องการเครื่อง 320d เท่าที่เคยเห็น มีตัวเดียวหรือ ไม่ก้อตัว m sport ที่แพงขึ้นไปอีก ไม่มีตัวล่างแบบตัว i  ดูมีภาษีกว่าในความรู้สึกส่วนตัว (คหสต. นะคับ)

ยินดีด้วยกับรถคันใหม่คับ

ออฟไลน์ mick

ฟิล์ม จากที่ใช้อยู่ vkool vk 30 ใน 320d และ 3M crysfalline C40 ใน alpahrd

ฟันธงคันหน้า 3M crystalline อย่างเดียวครับ

เหตุผลเดียว รำคาญ ตรงมือถือจับสัญญาณ gps ไม่ค่อยได้.....ถ้าเรื่องกันร้อน ดีทั้งคู่คับ

ถึงตอนนี้ ผมก้อยังเลือก 320d คับ เพราะ

1. ขับง่าย สบาย ไม่ต้องลากรอบ ประหยัดโคตร

2. 320i มีมาในตัวถูกด้วยทั้งรุ่น base เอย luxury ตัวตัดออฟชั่นเอย แต่ถ้าต้องการเครื่อง 320d เท่าที่เคยเห็น มีตัวเดียวหรือ ไม่ก้อตัว m sport ที่แพงขึ้นไปอีก ไม่มีตัวล่างแบบตัว i  ดูมีภาษีกว่าในความรู้สึกส่วนตัว (คหสต. นะคับ)

มีตัว base 320d แล้วครับ ราคาถูกกว่า 320i base ก่อนลดอีก ถ้ารวมส่วนลด 320i ถูกสุด

ออฟไลน์ arya

มีตัว base 320d แล้วครับ ราคาถูกกว่า 320i base ก่อนลดอีก ถ้ารวมส่วนลด 320i ถูกสุด

ออ คับ ขอบคุณที่แชร์ข้อมูลครับผม ถือว่าเป็นอีกทางเลือกที่ดีสำหรับคนที่ต้องการตัวbase คับ เพราะมันประหยัดทั้งค่ารถ และค่าน้ำมันจริงๆ คุ้มคับ

ส่วนเรื่องเคลือบแก้ว แล้วแต่ความพอใจเลยคับ จขกท ถ้าขี้เกียจดูแลรถ เคลือบแล้วคุ้มครับ

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำเรื่องฟิล์มและเคลือบแก้วครับ bmw 320d สีขาว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 00:11:29 »

ขอบคุณมากครับพี่ๆ แต่สงสัยครับมี 320d base ด้วยหรอครับ เท่าที่เห็นคือ 320d sport luxury ,320i luxury sport base ในใบราคาไม่เห็นมีรุ่นนี้ครับ หรือผมตกหล่น

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
Re: ขอคำแนะนำเรื่องฟิล์มและเคลือบแก้วครับ bmw 320d สีขาว
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 00:29:17 »

ขอบคุณมากครับพี่ๆ แต่สงสัยครับมี 320d base ด้วยหรอครับ เท่าที่เห็นคือ 320d sport luxury ,320i luxury sport base ในใบราคาไม่เห็นมีรุ่นนี้ครับ หรือผมตกหล่น

320d Iconic รุ่นย่อยใหม่ เหมือนเพิ่งจะเริ่มขายเดือนนี้ครับ ในใบราคาเลยยังไม่มี ราคาเท่าที่เห็น 2 ล้าน 3 แสนบาทมีทอน

ปล. มี 520d Elite มาด้วย ราคา 3 ล้านมีทอน...
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 00:35:41 »

320d Iconic รุ่นย่อยใหม่ เหมือนเพิ่งจะเริ่มขายเดือนนี้ครับ ในใบราคาเลยยังไม่มี ราคาเท่าที่เห็น 2 ล้าน 3 แสนบาทมีทอน

ปล. มี 520d Elite มาด้วย ราคา 3 ล้านมีทอน...

ราคาต่างกับตัว 320d sport เยอะเลยนะครับเนี่ย ออฟชั่นคงหายไปเหมือน 320i base แน่ๆเลยครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองถามเซลใหม่ เอาจริงๆเวลาขายต่อนี่ ออฟชั่นในรถมีผลกับราคามากไหมครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 10:00:42 »
เคลือบแก้วไม่ค่อยจำเป็นเท่าไรครับ แค่ฝุ่นเกาะน้อย ส่วนตอนล้างก็ไม่ต่างกันเท่าไรนะถ้าเจอเคสแมลงหรือยางมะตอยเยอะๆนี่ล้างหน้ามืดเหมือนกันนะ จะขัดถูหรือใช้น้ำยาล้างแรงๆก็ไม่ได้เพราะฟิลม์จะร่อนหรือบางลง ต้องคอยไปเติมทุก 6 เดือนหรือปีนึง
แต่ถ้าแถมให้จาก 0 เอาครับแต่ถ้าเซลเสนอยี่ห้อดังว่าราคาพิเศษจากเกือบแสนเหลือห้าหมื่นก็ถอยมาดีกว่า
ส่วนฟิลม์เอารุ่นที่แพงสุดที่มีให้เลือกครับ เอาตาตัวเองเลือกดีสุดเพราะแต่ละคนชอบถนัดไม่เหมือนกัน อย่างผมสีชาจะขับนานๆไม่ได้ปวดตา แต่สีเทาเข้มหรือดำจะขับสบายตากว่า   จะเอาปรอทหรือไม่แล้วแต่ชอบ ถ้ามีปรอทก็จะดูเหมือนรถเงาขึ้นเล็กน้อย มีความเป็นส่วนตัวกว่าเล็กน้อย มองผ่านเข้ามาในรถยากกว่าในระดับความเข้มเดียวกันที่ไม่มีครับ   

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 10:45:30 »
เคลือบแก้วไม่ค่อยจำเป็นเท่าไรครับ แค่ฝุ่นเกาะน้อย ส่วนตอนล้างก็ไม่ต่างกันเท่าไรนะถ้าเจอเคสแมลงหรือยางมะตอยเยอะๆนี่ล้างหน้ามืดเหมือนกันนะ จะขัดถูหรือใช้น้ำยาล้างแรงๆก็ไม่ได้เพราะฟิลม์จะร่อนหรือบางลง ต้องคอยไปเติมทุก 6 เดือนหรือปีนึง
แต่ถ้าแถมให้จาก 0 เอาครับแต่ถ้าเซลเสนอยี่ห้อดังว่าราคาพิเศษจากเกือบแสนเหลือห้าหมื่นก็ถอยมาดีกว่า
ส่วนฟิลม์เอารุ่นที่แพงสุดที่มีให้เลือกครับ เอาตาตัวเองเลือกดีสุดเพราะแต่ละคนชอบถนัดไม่เหมือนกัน อย่างผมสีชาจะขับนานๆไม่ได้ปวดตา แต่สีเทาเข้มหรือดำจะขับสบายตากว่า   จะเอาปรอทหรือไม่แล้วแต่ชอบ ถ้ามีปรอทก็จะดูเหมือนรถเงาขึ้นเล็กน้อย มีความเป็นส่วนตัวกว่าเล็กน้อย มองผ่านเข้ามาในรถยากกว่าในระดับความเข้มเดียวกันที่ไม่มีครับ   

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 11:20:44 »
ที่บ้านติดแต่vkool มีแทบจะทุกซีรี่v70 v55 v40 v30 ใสจริงกันร้อนดีจริง บางคันติดมาเป็น10ปีแล้วก็ยังกันร้อนได้ดี

ปกติตัวกระจกรถเอง ทางบริษัทรถจะผสมสีมาบ้างอย่แล้ว เวลาไปเลือกฟิมล์ ต้องให้ทางร้านเอาฟิมล์มาทาบกระจกรถเราเองด้วย จะได้เลือกความเข้มได้ถูกใจ

ข้อเสียของตระกูล Vซีรี่คือ easy pass ใช้ไม่ได้ต้องเจาะฟิลม์สัญญาณเข้าได้ ซึ่งน่าจะเป็นเหตุเดียวที่ทำให้ผมไม่ชอบมัน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 11:57:59 »
เคลือบแก้ว สีขาว จะไม่ค่อยชัดเท่าไหร่นะครับ ไม่เหมือนพวกสีดำ ที่จะเงามากๆๆ สวยเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 12:38:34 »
ขอบคุณมากๆครับ พี่ๆ