ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการเชียดชนรถมอไซค์ตัดหน้า ณ วันนี้ (รบกวนแชร์ต่อด้วยครับ)  (อ่าน 12075 ครั้ง)

ออฟไลน์ MMGLower

• Jr. Member
  • **

อยากให้ระวังกันให้มากกว่านี้ ชีวิตมันมีค่าเยอะกว่าที่จะต้องมาแลกกับความมักง่ายในการลักข้ามฝั่งข้ามเกาะกลาง

ฝากแชร์ประจานเยอะๆด้วยครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไข คลิปนี้เป็นของผมเองกล้องผมเอง ประสบการณ์ตรงครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2016, 21:05:44 โดย MMGLower »
2013 MIRAGE LTD
2015 XV

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
ตาไวมากครับ ผมดูยังมองแทบไม่ทันว่าจะมีมอไซมาตัด

ออฟไลน์ starlight

บนท้องถนน จะมีมอเตอร์ไซด์ขี่แบบไม่ดู ซ้าย ขวา หน้าหลัง ให้ครบถ้วน อยู่เยอะมาก โอเคคอนโทรลพวกมาลัยได้ดีครับ

** ขายึดกล้องน่าจะมีปัญหา มันโยกตามแรงเบรคของรถ อย่าลืมทำให้มันแน่นๆด้วยนะ (ภาพช่วงเบรคมันหลุดเฟรมเพราะขายึดไว้ไม่ดีพอ)

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
ประสาทสัมผัสเยี่ยมมากครับ แต่แบบนี้เสี่ยงเจ็บคนเดียวไม่มีคู่กรณี

ทีหลังเจออีกไม่ต้องหักหลบครับ จับพวงมาลัยแน่น ๆ ข้อศอกอย่าตรึงมาก งอไว้เล็กน้อย

ที่เหลือวัดดวงเอาครับ

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
รถอะไรนะครับ ฟังไม่ชัด

• **

subaru ครับ
2015 XV

• **
ประสาทสัมผัสเยี่ยมมากครับ แต่แบบนี้เสี่ยงเจ็บคนเดียวไม่มีคู่กรณี

ทีหลังเจออีกไม่ต้องหักหลบครับ จับพวงมาลัยแน่น ๆ ข้อศอกอย่าตรึงมาก งอไว้เล็กน้อย

ที่เหลือวัดดวงเอาครับ

ขอบคุณครับ ทำตามสัญชาตญาณล้วนๆครับ ณ เวลานั้น รักรถที่ผมขับมากขึ้นโขเลยครับตอนนี้
2015 XV

ออฟไลน์ Tomz

subaru อะไรสักอย่างนี่แหละครับ ได้ยินแวปๆ 555 xv หรือป่าว
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

• **
subaru อะไรสักอย่างนี่แหละครับ ได้ยินแวปๆ 555 xv หรือป่าว

SUBARU XV ครับ
2015 XV

ออฟไลน์ a14

คนขี่จักยานยนต์รอดตายไปเพราะ Subaru นะ จำเอาไว้ๆ ถ้าเป็นยี้ห้ออื่นละก็ตายไปแล้ว...
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

promt

• บุคคลทั่วไป

อยากให้ระวังกันให้มากกว่านี้ ชีวิตมันมีค่าเยอะกว่าที่จะต้องมาแลกกับความมักง่ายในการลักข้ามฝั่งข้ามเกาะกลาง

ขอบคุณครับ

คลิปท่านเองใช่หรือไม่
หากไม่ใช่ อย่าลืมใส่อ้างอิง แหล่งที่มาด้วย
หากใช่ ก็อย่าลืมบอกว่า เป็นคลิปของท่านเองครับ

• **

ขอบคุณครับ

หากไม่ใช่ อย่าลืมใส่อ้างอิง แหล่งที่มาด้วย
หากใช่ ก็อย่าลืมบอกว่า เป็นคลิปของท่านเองครับ

ของผมเองครับ  เดี๊ยวแก้ไขให้ครับ ขอบคุณที่เตือนครับ
2015 XV

• **
คนขี่จักยานยนต์รอดตายไปเพราะ Subaru นะ จำเอาไว้ๆ ถ้าเป็นยี้ห้ออื่นละก็ตายไปแล้ว...

คันก่อนหน้านี้ ใช้ มิราจครับ เคยเจอเคสแบบเดียวกัน แต่เป็นคนข้ามถนนตอนฝนตก เคสนั้น เบรคแล้ว หักหลบแล้ว แต่รถก็ยังแถไปชน
คู่กรณี นอนไอซียูไป เดือนครึ่ง ธรรมดาไปอีก 2 สัปดาห์ กว่าจะเจรจาจบเรื่อง ใช้เวลา 9 เดือนครับ
เข็ดครับ เลยซื้อรถคันใหม่
2015 XV

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

SIX SENSE ดีมาก จขกท เป็นผม 50 50 ได้เเคลียกันที่โรงพักแหงๆ

ออฟไลน์ tnp_super

สัญชาตญาณมนุษย์เจออะไรมาขวางก็ต้องหลบ เป็นผมก็คงต้องหลบ ถ้าหลบได้แล้วปลอดภัยทั้งสองฝ่ายก็จะหลบ แต่ถ้าจวนตัวมองไม่มีช่องต้องยอมเห็นแก่ตัวกดเอาชีวิตตัวเองรอดก่อนล่ะครับ

ออฟไลน์ a14

ถ้าดูไม่ผิด เลนซ้ายมีรถพ่วงเปิดไฟรอเลี้ยวซ้ายอยู่ แสดงว่าจุดนั้นมีทางแยกเข้าถนนรองหรือซอย ขับรถตาม ตจว. ต้องระวังจุดนี้เป็นพิเศษ ถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ ประมาณว่ามีรถชลอจะเลี้ยวซ้าย เวลาเราขึ้นแซงขวาผมจะบีบแตรจังหวะสั้นๆ สุ่มเตือน เผื่อมีรถออกมาจากซอยแบบกระทันหันล่วงหน้าแบบในคลิปทุกครั้งก่อนแซงเทียบขึ้นไปในเลนขวา ทำจนเป็นนิสัยครับ และหลายครั้งก็ช่วยได้จริงๆครับ เพราะพอเราวิ่งแซงขึ้นไปเห็นเลยว่ามีรถรอจะออกอยู่ที่ปากซอย แชร์ประสบการณ์ครับ ถูกผิดไม่รู้แต่เผื่อมีประโยชน์
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

wildstocks

หลายคนไม่ทราบข้อดีอีกข้อที่ FHI Subaru Inc. ไม่ค่อยมาโฆษณา คือ เวลาฉุกเฉิน เบรกกระทันหัน หักหลบ รถอย่าง Subaru ที่มี Symmetric AWD + VDC จะรักษาเสถียรภาพของรถ และ รักษาอาการได้ดีกว่ารถขับหน้า + ESP และ ควบคุมอาการได้ใกล้เคียงกับรถขับหลัง + ESP แต่จะบังคับควบคุมได้โดยใช้ความพยายามน้อยกว่ามาก

ออฟไลน์ bia

• **

คันก่อนหน้านี้ ใช้ มิราจครับ เคยเจอเคสแบบเดียวกัน แต่เป็นคนข้ามถนนตอนฝนตก เคสนั้น เบรคแล้ว หักหลบแล้ว แต่รถก็ยังแถไปชน
คู่กรณี นอนไอซียูไป เดือนครึ่ง ธรรมดาไปอีก 2 สัปดาห์ กว่าจะเจรจาจบเรื่อง ใช้เวลา 9 เดือนครับ
เข็ดครับ เลยซื้อรถคันใหม่

ผมเคยดูคลิปที่เทียบกันระหว่างขับหน้า ขับหลัง ขับสี่ ถ้ามีพวก traction control การคุมรถไม่ให้เสียหลักแทบไม่แตกต่างกันเลยครับ ของเค้าดีจริงๆ

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

ดูแล้วโชคดีที่ขับไม่เร็วด้วยครับ ทั้งการสังเกต การเบรค การหักหลบ
ถ้ามาร้อยกว่าอาจจะไม่ทัน  นี่แหละคือเหตุผลที่ผมชอบขับแค่ 80-90

ออฟไลน์ valent

มันเป็นจุดอับพอดีที่แนวรถเลนซ้ายกะ จขกท ตรงกับแนวสายตาคนขับมอไซค์
ส่วนมากที่ตายกันเพราะไม่คิดว่าจะมีเลนขวาวิ่งตามมาเยื้องๆ แบบนี้แหละครับ
ไม่ว่าจะเป็นมอไซค์หรือรถยนต์ ถ้าคนขับออกมาแบบนี้ก็เสี่ยงได้หมด
ไหวพริบดีมากครับ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Volta

เคยเจอเหตุการณ์คล้ายๆ จขกท ครับ แต่ของผมเป็นรถกระบะวิ่งตัดหน้าเพื่อลักไก่ข้ามถนน
โชคดีที่มาไม่เร็วมากเลยหักหลบได้

มานั่งคิดดู คนที่มันเกิดอุบัติเหตุแบบนี้ พวกตัดหน้า ลักไก่พวกนี้ มันคิดอะไรของมัน
ทนลำบากนิดนึง ขับรถไปยูเทริน์ไห้ถูกต้องปลอดภัย ดีกว่าเอาชีวิตมาเสี่ยงกับความตายแบบนี้
ถ้าชนขึ้นมา อาจจะถึงแก่ความตาย

หรือไม่ก็บาดเจ็บสาหัส รถก็พัง เสียทั้งเงินเสียทั้งเวลาทำงานเป็นเดือนๆ
เพียงเพื่อแลกกับความสบายแค่ไม่กี่วินาทีที่ลักไก่ทำผิดกฎจราจร
สวัสดีทุกๆคนครับ

• **
ดูแล้วโชคดีที่ขับไม่เร็วด้วยครับ ทั้งการสังเกต การเบรค การหักหลบ
ถ้ามาร้อยกว่าอาจจะไม่ทัน  นี่แหละคือเหตุผลที่ผมชอบขับแค่ 80-90

ขับประมาณ 100 ครับ เหยียบเบรคมิด นึกว่าจะแถซะอีก เบรคดีกว่าที่คิดเยอะมากมากเลยครับ
2015 XV

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าเป็นรีโว่ผม คงเรื่องยาว  :'(

ออฟไลน์ bmmac

ถ้ารถพ่วงตรงไปคุณนั่นแหละที่จะแย่ครับ

ออฟไลน์ YZA

จขกท.ตา+สติดีมากครับ
....อยากทราบว่าเป็นยางเดิมติดรถหรือเปล่าครับ

promt

ขอบคุณครับ

ของผมเองครับ  เดี๊ยวแก้ไขให้ครับ ขอบคุณที่เตือนครับ

ครับผ้ม

เหมือนขับไปด้วย สวดมนต์ไปด้วย
หรือผมฟังผิด

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
พอเข้าใจมอไซค์นะครับ คงมองโดนสิบล้อบังเลยไม่เห็นว่ารถคุณมา ผมก็อยู่ ตจว. ทางที่ดีคือถ้าจะแซงแบบนี้ทุบแตรสั้นๆซักครั้งก็ยังดี ผมบอกตัวเองและคนอื่นๆด้วย ปรัชญาถนน ตจว.มีอยู่ว่า "ทางยิ่งโล่งก็ยิ่งน่ากลัว"

ถ้าเป็นรีโว่ผม คงเรื่องยาว  :'(
ถ้ามาไม่ค่อยเร็ว ถนนไม่ลื่นอย่างในคลิปนี้ ABS เฉยๆก็เอาอยู่ครับ เพราะผมเคยขับวีโก้หน้าหมูตัวท็อปก็เจอแบบนี้เลย ท่าหลบยังเหมือนกัน VSC ก็ยังไม่ทำงานนะครับ เลยคิดว่าเหตุการณ์แบบนี้คงยังไม่เกินกำลังของ ABS
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2016, 23:17:38 โดย SETTHASART »

• **
จขกท.ตา+สติดีมากครับ
....อยากทราบว่าเป็นยางเดิมติดรถหรือเปล่าครับ

RE003 ครับ
2015 XV

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
ไวมากครับ แม้คุยเพลินๆแต่ยังมีสติ ผมยังไม่ทันสังเกตเลย
ดีนะครับไม่มีรถหลังตามมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2016, 23:37:21 โดย sixaxis »

ออฟไลน์ Impulse

ผมกลัวรถพ่วงทางซ้ายด้วยครับ เก่งทั้งคนทั้งรถครับขอชม