ผู้เขียน หัวข้อ: X-trail กับ CX-5 MC รวมทุกอย่างตัวไหนน่าใช้ครับ  (อ่าน 14722 ครั้ง)

ออฟไลน์ yaoya

• Sr. Member
  • จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
X-trail กับ CX-5 MC รวมทุกอย่างตัวไหนน่าใช้ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 09:25:36 »
เห็นกระทู้เปรียบเทียบกันเยอะครับ สิ้นปีว่าจะออกรถให้ที่บ้านครับ เลยอยากถามตัวไหนน่าใช้ครับ

X-trail - CX-5MC งดดราม่านะครับ เศรษฐกิจแย่ก็เศร้าพอละครับ ::)

ที่บ้านส่วนมากแม่สูง 155 น้อง 160 พ่อ 165

ส่วนตัวผมใช้ตระกูลเกียร์ CVT มันเหยียบละไม่ค่อยพุ่งทางบ้านเคยขับรถผมเขาบอกว่าอืด ผมใช้juke นะครับ

เคยถามเกี่ยวกับกระทู้แบบนี้มารอบนึงละครับ ตัดจากPPV เหลือSUV มาครับ เพราะ EVE 2.2 อืดเกินครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 09:29:08 โดย yaoya »

ออนไลน์ kez

• Hero Member
Re: X-trail กับ CX-5 MC รวมทุกอย่างตัวไหนน่าใช้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 09:30:14 »

ไปลองชับเลยครับ ชอบคันไหน ซื้อคันนั้น

Re: X-trail กับ CX-5 MC รวมทุกอย่างตัวไหนน่าใช้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 09:35:47 »
จัดไปครับ รอCX-5 ตัวMC ดีเซลมี Testdrive ก่อนครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 09:48:33 »
ชอบ cx 5 มากกว่าครับ ( เพราะโสด )  8)

ออฟไลน์ alankarm

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 09:50:37 »
ถ้าเน้นการขับขี่ เป็นชีวิตจิตใจ การตอบสนองเกียร์ คันเร่งดี

คนนั่งหลังยังเป็นเด็ก วัยรุ่น ไป CX 5 ดีเซลขับสอง จบเลย ฟินแน่นอน

X trail รถ HV ผมไม่อยากแนะนำครับ การดูแลรักษา อะไหล่ ราคาขายต่อ น่าปวดจิตครับ

ถ้าเล่น 2.5 ธรรมดาครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 09:51:59 »
จริงๆ รถยนต์ทุกคันมันน่าใช้หมดล่ะครับ ถ้ามัน "ลงตัว" กับความต้องการพื้นฐานของผู้ใช้งาน

ฉะนั้น จะให้เลือกคันไหนว่าน่าใช้ บนบรรทัดฐานคนอื่นๆ อาจไม่ตอบโจทย์ครอบครัวคุณเท่าไร

เราตอบได้แค่ว่า คันไหน บุคลิคเป็นอย่างไร ที่เหลือทางบ้านคุณจะเป็นคนตัดสินเอง ว่าคันไหนน่าใช้

CX5 จะไปทาง แบนกว้าง
แข็ง+คล่องแคล่ว+สปอร์ต+ทรงตัวดีเพราะพื้นฐานเซ็ทมาดี+เก็บเสียงตัวเก่าไม่เริด แต่ไมเนอร์เชนจ์ไม่แน่ใจว่าจะซับมาให้แค่ไหน + มี 5ที่นั่ง
แถวสองโอบกระชับนั่งแล้วอุ่นใจแต่ไม่โปร่งสบาย

XT จะไปทาง สูงโปร่ง
นุ่มนิ่ม+เรื่อยเรื่อย+สบาย+ทรงตัวค่อนข้างดีเพราะมีตัวช่วยอิเลคทรอนิคส์+เก็บเสียงความเร็วต่ำดี แต่เสียงดังจากด้านท้ายชัดเจน +  มี 5+2ที่นั่งแมว
แถวสองยกสูงปรับเอนได้นั่งแล้วโปร่งสบายแต่ไม่อุ่นใจ
สุดท้าย "ต้องลอง"

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 10:00:16 »
CX5 ครับ ภายในตัว MC ปรับมาพอสู้กับ X-Trail ได้แล้ว
ส่วนการขับขี่ ลองหารีวิวดูได้ อ่านใน Best drive 2016 ก็ได้ครับ คุณจิมมี่กับคุณแพนยังให้ CX5 เหนือกว่า

ยิ่งเรื่องความแรงกับความประหยัด CX5 Diesel ชนะขาดลอง
ส่วนตัว HV ไม่แนะนำ เพราะปกติ อะไหล่ Nissan ไม่ค่อยทน (ชื่อเสียงด้านนี้ดังพอควร)
ยิ่งเป็น HV ตัวแรกๆ ด้วย ไม่อยากให้เสี่ยงดีกว่าครับ

ส่วนอะไหล่ Cx5 ถ้าเป็น 2.0 ไม่น่ากังวล เพราะเครื่องตัวนี้ใช้ใน Mazda 3 CX3 ด้วย
มีอะไหล่ในประเทศแน่นอน

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 10:06:08 »
คนในครอบครัวตัวไม่ใหญ่เท่าไหร่ผมว่า cx5 น่าจะตอบโจทย์ครับ ทั้งเกียร์ ทั้งอัตรเร่ง ส่วนอัตรากินน้ำมันก็พอๆกัน
อะไหล่ กับ  0 ทั้ง 2 ค่ายก็ชื่อเสีย(ง) พอๆกัน
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 10:26:53 »
คู่นี้ผมเอา cx5 ยกเว้น x trail จะเป็นไฮบริดถึงจะสูสีครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 10:30:31 »
เห็นคนแนะนำ CX-5 ดีเซลขับสองกันเยอะ แต่อย่าลืมว่ามันแพงกว่าตัวไฮบริดเป็นแสนเลยนะครับ ความแรงช่วงกลางผมว่า Hybrid น่าจะทำได้ดีกว่าด้วย แล้วอย่าลืมว่ามีกล้อง Bird eyes แถมมาแบบเนี้ยบๆ ไม่ต้องไปติดข้างนอกให้กฃัวเสียประกันระบบไฟ

ประกันแบต 10 ปี ใช้ยาวๆ ครับ

ออฟไลน์ ottomjd

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 10:39:46 »
เอารุ่นไหนมาเทียบกันละครับ พิกัดไหน เช่น CX-5 2.0 , 2.2 2WD หรือ AWD  X-tail ไฮบริด (ตัวท๊อป) ไม่บอกละครับเด๋วมีมาม่าแน่ครับ
ผมเพิ่งไปดูทั้งคู่มาเหมือนกันครับ โชว์รูมแถวสุวินทวงค์ CX-2.0s กับ X-tail ไฮบริด (ตัวท๊อป) ไปที่เดียวมี 4 โชว์รูมติดๆกันเลย
ของพูดถึงประเด็นตามด้านล่างนะครับ
พูดถึง CX-5 MC 2.0S ราคา 1,330,000 ก่อนนะครับ
โปร-ของแถม แถมประกัน กับ ของแถมทั่วไปครับ ส่วนลดยังไม่มี (ของยังใหม่)
ภายนอกโดนใจวัยรุ่นครับ ไฟหน้า ไฟท้ายเท่เลย กระจังหน้าดู Sport ที่เหลือเหมือนเดิม
ภายในสวยกว่ารุ่นก่อนมากครับ ดูหรูขึ้น (นั่งของน้องชายรุ่นก่อนหน้า ถือว่าดีขึ้น) เบาะนั่งแข็งๆหน่อยตามสไตล์ SUV ไม่นุ่มเหมือนรถเก๋ง เบาะหลังปรับไม่ได้ครับ
น้ำมันที่รองรับสูงสุง E85 (แต่ก็ไมค่อยมันใจ เพราะไม่รู้จะเหมือน MZ3 ที่เคยมีปัญหาก่อนหน้านี้ หวังว่าจะแก้ไขแล้วนะครับ)
อัตราแร่งก็ทำได้ดีครับ  เคยขับของน้องชายรุ่นก่อนหน้า 2.0S คงไม่ต่างจากรุ่นนี้
เก็บงานภายนอกภายใน ทำได้ค่อนข้างดีครับวัสดุก็เหมาะสมกับราคาค่าตัวครับ
CX-5 โดยรวมแล้วก็ดูดีครับ เหมาะกับหนุ่มแนว Sport ครับ

เดินมาอีกหน่อยก็ถึงโชว์รูม nissan ก็ตรงไป X-trail hybrid 4WD ราคา 1,450,000
รุ่นนี้ออฟชั่นจัดเต็มมากๆ กล้องรอบคัน เบาะไฟฟ้าคู่หน้า แต่ไม่มี Memory แต่ก็แพงกว่า CX-5 แสนกว่า เพื่มอีกไม่กี่หมื่นได้ CX-5 2.2D 2WD ตัว 1,530,000
โปร-ของแถม แถมประกันกับของแถมอีกเพียบจัดเต็มกันเลย แถมเคลือบแก้วด้วย!! มีส่วนลดอีกหลายหมื่น
ภายนอก อาจจะดูไม่ Sport เท่า CX-5 (ในความคิดของผมนะ) แนวกึ่งกลาง sport กับ หรู ไม่รู้จะไปแนวไหนแต่ก็ดูดีครับ
ภายในสวยดูหรู แต่ผมไม่ชอบพวงมาลัยมันดูแปลกๆ เบาะนั่งไม่ต่างจาก CX-5 นะครับอาจจะนุ่มกว่าเล็กน้อย เบาะหลังปรับไม่ได้ครับ เนื่องจากเป็นตัว hybrid แต่เบาะหลังก็นั่งสบายกว่า CX-5
น้ำมันที่รองรับสูงสุง โซฮอล์ 91 95
อัตราแร่งไม่ได้ทดลองครับ (ลองไปหาอ่านในกระทู้เดิมเอานะครับ)
เก็บงานภายนอกภายใน ทำได้ค่อนข้างดีครับ แต่ที่ขอติคือห้องเครื่องเก็บงานไม่ดีเลย บริเวณไฟหน้ารถกับตัวถัง ดูไม่สมราคา
X-trail โดยรวมถือว่าเป็นตัวเลือกที่ดีครับ เหมาะกับบ้านที่มีเป็นผู้โดยสารบ่อยๆ

โดยส่วนตัวชอบ CX-5 มากกว่าครับ ใจยังรักในความ Sport อีกอย่างใช้รถคนเดียวครับ ไม่แคร์คนนั่งครับ 555
ขอเลือกรถที่ชอบและขอให้ปลอดภัยก่อนครับ ชีวิตนี้ไม่ได้กินนอนในรถครับ
แต่จากที่ จขทก มีพ่อแม่นั่งด้วย ท่านนั่งบ่อยแค่ไหนครับ ผมว่าถ้าสะดวกลองพาท่านไปนั่งดูดีกว่าครับ
เพราะรถ SUV นั่งสบายไม่เท่ารถเก๋งครับ เพียงแต่มันเข้าออกง่ายกว่า ท่านอาจจะต้องไปแนว MPV แทนก็ได้

ปอลิง. อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ อาจจะไม่โดนใจใครต้องขออภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 11:01:39 โดย ottomjd »

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 11:26:22 »
ถ้าเน้นขับเองขอ cx5 ถ้าเอาใจแม่หรือคนนั่งขอ x trail คับ นุ่มเงียบกว่า เบาะหลังกว้างนั่งสบายกว่ามาก 

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 11:31:57 »
X-Trail นั่งสบายกว่ามากสำหรับผม แต่ถ้ามีตัวเลือก 2 ตัวเลือกนี้ ผมไปซื่อ CX-5 เพราะประสบการณืส่วนตัวไม่ชอบบริการหลังการขาย Nissan เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 11:46:19 »
ต้องลองขับเองทั้ง 2 รุ่นเลยครับ ชอบแบบไหน เอาคันนั้น เพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน

x trail เมื่อก่อนดูในรูป ผมว่ามันสวยและชอบมาก อยากได้ แต่พอเปิดตัวขายในไทย คันจริงไม่โดนใจ ทดลองขับแล้วก็ไม่ชอบ รถที่คนอื่นว่าดี อาจไม่เหมาะสำหรับเรา
cx 5 mc ยังไม่เห็นตัวจริง ดูแต่ในรูป สวยกว่าเดิมเยอะ รุ่นก่อน mc ผมเคยไปลองขับ ชอบนะครับ แตะภายในมันโบราณ แอร์หลังไม่มี เบาะหลังนั่งไม่สบาย เอนไม่ได้ด้วย

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 12:02:11 »
รอ crv model change ดีกว่าครับ ได้ข่าวว่าจะมี 7 ที่นั่ง option น่าจะจัดเต็ม

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 12:43:36 »
อยากได้ CX-5 ดีเซล เหมือนกันนะครับ แต่ราคาโดดจากเบนซินไป 2 แสน

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 12:53:54 »
แชมปประจำปี 2559 น่าจิ ตกเป็นของ CR-V

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 13:12:37 »
ใช้เจ้าจุกมาแล้ว...ใช้เอ็กซ์เทรลเลยครับ  เอาตัว 2.5 ครับ  นุ่มกว่าเจ้าจุก  กว้างนั่งสบายกว่าจุก  ท้ายอาจจะย้วยนิด ๆ เห็นในคลับบางท่านเปลี่ยนเอาสปริงไฮบริด (ค่าเคต่างกัน) โช้คเดิม อาการย้วยหายไป..ความแรงต่างจากจุกเยอะ ส่วนอัตรกินน้ำมัน  ดุหน่อย  อยู่แถว ๆ 12.5 กม./ลิตร  ....

ความแรงเป็นรอง ซีเอ็กซ์ 5  แต่ เป็นรถที่เป็นมิตรกับทุกคนในบ้านครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 13:59:44 »
ถ้าซื้อปลายปีไม่รู้ X TRAILจะ MC รึปีหน้า ถึงตอนนั้นลังเลใหญ่อีก
ขอตอบตอนนี้ MX5 2016 เกียร SKYACTIV ไม่ใช่ CVT ไม่ต้องกลัวที่บ้านจะบ่นว่าอืด
แค่ภายในใหม่ก็คุ้มแล้วครับ ดูดี สปอรต สมศักดิศรี SUV
One Day.

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 14:24:19 »
ถ้ามีคนต้องโดยสารด้วย ให้พาไปนั่งดูเลยครับว่าไหวป่าวกับแถวหลัง CX5 แต่ถ้าไม่คิดอะไรมาก ผมว่า X-Trail ก็เป็นรถที่ดีมากๆอีกรุ่นนะครับ ไปลองขับมาก็ชอบเหมือนกัน แต่ถ้าเอาสมรรถนะ ผมชอบ CX5 มากกว่าแต่ไม่ชอบภายในของมัน ดูโบราณมากไปหน่อย (ตัวก่อน MC)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ anuson

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 14:29:17 »
เอา xtrail hybrid ครับ รูปร่างหน้าตาหล่อใช้ได้ ราคาโดนใจคุ้มราคา อัดอุปกรณ์มาเยอะ กว้างนั่งสบายกว่า ประหยัด performance ไม่ต่างกันมาก คงไม่ได้วิ่งแข่งกับใคร ประกันแบต 10 ปี ใช้ยาวๆ ไม่กลัวราคาตก(ส่วนต่างราคาขายต่อตกแต่ตอนซื้อถูกกว่า) ศูนย์ทุกค่ายผมว่าใกล้เคียงกันถ้าไม่เจอแจ็กพอท

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 14:50:17 »
เอารุ่นไหนมาเทียบกันละครับ พิกัดไหน เช่น CX-5 2.0 , 2.2 2WD หรือ AWD  X-tail ไฮบริด (ตัวท๊อป) ไม่บอกละครับเด๋วมีมาม่าแน่ครับ
ผมเพิ่งไปดูทั้งคู่มาเหมือนกันครับ โชว์รูมแถวสุวินทวงค์ CX-2.0s กับ X-tail ไฮบริด (ตัวท๊อป) ไปที่เดียวมี 4 โชว์รูมติดๆกันเลย
ของพูดถึงประเด็นตามด้านล่างนะครับ
พูดถึง CX-5 MC 2.0S ราคา 1,330,000 ก่อนนะครับ
โปร-ของแถม แถมประกัน กับ ของแถมทั่วไปครับ ส่วนลดยังไม่มี (ของยังใหม่)
ภายนอกโดนใจวัยรุ่นครับ ไฟหน้า ไฟท้ายเท่เลย กระจังหน้าดู Sport ที่เหลือเหมือนเดิม
ภายในสวยกว่ารุ่นก่อนมากครับ ดูหรูขึ้น (นั่งของน้องชายรุ่นก่อนหน้า ถือว่าดีขึ้น) เบาะนั่งแข็งๆหน่อยตามสไตล์ SUV ไม่นุ่มเหมือนรถเก๋ง เบาะหลังปรับไม่ได้ครับ
น้ำมันที่รองรับสูงสุง E85 (แต่ก็ไมค่อยมันใจ เพราะไม่รู้จะเหมือน MZ3 ที่เคยมีปัญหาก่อนหน้านี้ หวังว่าจะแก้ไขแล้วนะครับ)
อัตราแร่งก็ทำได้ดีครับ  เคยขับของน้องชายรุ่นก่อนหน้า 2.0S คงไม่ต่างจากรุ่นนี้
เก็บงานภายนอกภายใน ทำได้ค่อนข้างดีครับวัสดุก็เหมาะสมกับราคาค่าตัวครับ
CX-5 โดยรวมแล้วก็ดูดีครับ เหมาะกับหนุ่มแนว Sport ครับ

เดินมาอีกหน่อยก็ถึงโชว์รูม nissan ก็ตรงไป X-trail hybrid 4WD ราคา 1,450,000
รุ่นนี้ออฟชั่นจัดเต็มมากๆ กล้องรอบคัน เบาะไฟฟ้าคู่หน้า แต่ไม่มี Memory แต่ก็แพงกว่า CX-5 แสนกว่า เพื่มอีกไม่กี่หมื่นได้ CX-5 2.2D 2WD ตัว 1,530,000
โปร-ของแถม แถมประกันกับของแถมอีกเพียบจัดเต็มกันเลย แถมเคลือบแก้วด้วย!! มีส่วนลดอีกหลายหมื่น
ภายนอก อาจจะดูไม่ Sport เท่า CX-5 (ในความคิดของผมนะ) แนวกึ่งกลาง sport กับ หรู ไม่รู้จะไปแนวไหนแต่ก็ดูดีครับ
ภายในสวยดูหรู แต่ผมไม่ชอบพวงมาลัยมันดูแปลกๆ เบาะนั่งไม่ต่างจาก CX-5 นะครับอาจจะนุ่มกว่าเล็กน้อย เบาะหลังปรับไม่ได้ครับ เนื่องจากเป็นตัว hybrid แต่เบาะหลังก็นั่งสบายกว่า CX-5
น้ำมันที่รองรับสูงสุง โซฮอล์ 91 95
อัตราแร่งไม่ได้ทดลองครับ (ลองไปหาอ่านในกระทู้เดิมเอานะครับ)
เก็บงานภายนอกภายใน ทำได้ค่อนข้างดีครับ แต่ที่ขอติคือห้องเครื่องเก็บงานไม่ดีเลย บริเวณไฟหน้ารถกับตัวถัง ดูไม่สมราคา
X-trail โดยรวมถือว่าเป็นตัวเลือกที่ดีครับ เหมาะกับบ้านที่มีเป็นผู้โดยสารบ่อยๆ

โดยส่วนตัวชอบ CX-5 มากกว่าครับ ใจยังรักในความ Sport อีกอย่างใช้รถคนเดียวครับ ไม่แคร์คนนั่งครับ 555
ขอเลือกรถที่ชอบและขอให้ปลอดภัยก่อนครับ ชีวิตนี้ไม่ได้กินนอนในรถครับ
แต่จากที่ จขทก มีพ่อแม่นั่งด้วย ท่านนั่งบ่อยแค่ไหนครับ ผมว่าถ้าสะดวกลองพาท่านไปนั่งดูดีกว่าครับ
เพราะรถ SUV นั่งสบายไม่เท่ารถเก๋งครับ เพียงแต่มันเข้าออกง่ายกว่า ท่านอาจจะต้องไปแนว MPV แทนก็ได้

ปอลิง. อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ อาจจะไม่โดนใจใครต้องขออภัย

CX-5 MC มีส่วนลด ค่อนข้างเยอะ จนน่าตกใจครับ ลองไปหาดูในคลับ ผมเขียนไว้
ผมนี่อึ้งมาก เปิดตัว 24 มีนาคม พอ 25 ผมโทรไปถาม ให้ขนาดนี้เลยหรอ นี่รถใหม่เพิ่งปรับโฉมนะเฟ้ยยย
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ nimnim_thailand

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 15:22:04 »
ถ้าขับขี่สบาย นั่งโดยสารสบาย  ก็ไปเอ็กซ์เทลครับ

เน้นแรง ขับสนุก ก็ cx-5

ถ้าคนขับอายุ 40+ ไปแล้ว เอา เอ็กซเทล ดีกว่า  น่าจะมีความสุขในการใช้มากกว่าครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 15:38:27 »
ปลายปีถ้ามีตัวใหม่เข้ามาอาจจะมองตัวเลือกใหม่ๆ เพิ่มเติมอีกครับ

CRV 7 ที่นั่งก็สนถ้าไม่อืดมากครับ น่าเป็นตัวที่น่าสนอีกตัวครับ

ขอบคุณอีกทีครับผม

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 20:23:55 »
มีคำว่าครอบครัวผมว่า X trail เถอะครับ
จริงๆ ผมชอบความใหญ่ PPV มากกว่าแฮะๆ

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 23:40:46 »
ถ้ามีบอกว่าจะให้ พ่อแม่นั่ง ไป Xtrail ดีกว่าครับผมใช้อยู่ เบาะนั่งอย่างสบายเบาะแถว 2 กว้างมว๊าากเฮดรูมเหลือเฟือผมสูง 182
มีเบาะแถว 3 เผื่อมีคนนั่งเยอะอีกแถว

ส่วน Mazda CX5 รถดีสำหรับคนขับกับคนนั่งแถวหน้า แต่ยังไม่เคยลองตัว MC นะไม่รู้ว่าจะสวยขึ้นนั่งสบายขึ้นไหม แต่ไม่ได้คาดหวัง
แต่ compact SUV มันควรจะนั่งสบายทั้งเบาะหน้าเบาะหลังรึเปล่าเว้ยเฮ้ยรถราคาเป็นล้าน ^ ^"

arttie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 00:06:49 »
ถ้ามีบอกว่าจะให้ พ่อแม่นั่ง ไป Xtrail ดีกว่าครับผมใช้อยู่ เบาะนั่งอย่างสบายเบาะแถว 2 กว้างมว๊าากเฮดรูมเหลือเฟือผมสูง 182
มีเบาะแถว 3 เผื่อมีคนนั่งเยอะอีกแถว

ส่วน Mazda CX5 รถดีสำหรับคนขับกับคนนั่งแถวหน้า แต่ยังไม่เคยลองตัว MC นะไม่รู้ว่าจะสวยขึ้นนั่งสบายขึ้นไหม แต่ไม่ได้คาดหวัง
แต่ compact SUV มันควรจะนั่งสบายทั้งเบาะหน้าเบาะหลังรึเปล่าเว้ยเฮ้ยรถราคาเป็นล้าน ^ ^"

ผมใช้ x-trail 2.5 อยู่ครับ ขับไม่เร็วแนะนำตัว2.0 ไม่ต้องHV ก็ได้ ก่อนออกไปดูCX5 มาครับ
น้องx กว้างกว่า ข้างหลังก็กว้างกว่าถึงมีเบาะพับไว้ ยิ่งแถว2 กว้างกว่ามากๆ ปรับนั่งสบายมากครับ
แฟนกับลูกแฮปปี้ครับ CX5 แคบไป ข้างหลังใส่ของลูกแทบไม่ได้ เลย

สมรรถนะน้องX ก็พอตัวครับใครว่าCVT ขับไม่มัน นี่เป็นCVT8 ครับ ขับทางตรงๆไม่ซิ่งมากขับสบายครับนิ่มนุ่มหนึบมากๆ ไม่เหนื่อยเลย ถ้าวัยรุ่นหน่อยออกCX5 แน่นอนครับ นั่ง2คนเบาะแถว2ไว้วางของครับ คงไม่ให้ใครนั่งแน่นอน แคบกว่าแจ๊สคันเก่าอีก

ซื้อให้ครอบครัว หรือซื้อให้ตัวเองแล้วคุณจะตัดสินใจได้ครับ  เห็นคนที่เรารักมีความสุข ยิ่งมีความสุขครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 02:20:59 »
สรุปให้สั้นๆ นะครับ
X-Trail HB เหมาะสำหรับ คนมีครอบครัวแล้ว ชอบสบาย
CX-5 MC เหมาะสำหรับวัยรุ่น ยังไม่มีครอบครัว ชอบโลดโผน
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ oyoyo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 08:10:12 »

ผมใช้ x-trail 2.5 อยู่ครับ ขับไม่เร็วแนะนำตัว2.0 ไม่ต้องHV ก็ได้ ก่อนออกไปดูCX5 มาครับ
น้องx กว้างกว่า ข้างหลังก็กว้างกว่าถึงมีเบาะพับไว้ ยิ่งแถว2 กว้างกว่ามากๆ ปรับนั่งสบายมากครับ
แฟนกับลูกแฮปปี้ครับ CX5 แคบไป ข้างหลังใส่ของลูกแทบไม่ได้ เลย

สมรรถนะน้องX ก็พอตัวครับใครว่าCVT ขับไม่มัน นี่เป็นCVT8 ครับ ขับทางตรงๆไม่ซิ่งมากขับสบายครับนิ่มนุ่มหนึบมากๆ ไม่เหนื่อยเลย ถ้าวัยรุ่นหน่อยออกCX5 แน่นอนครับ นั่ง2คนเบาะแถว2ไว้วางของครับ คงไม่ให้ใครนั่งแน่นอน แคบกว่าแจ๊สคันเก่าอีก

ซื้อให้ครอบครัว หรือซื้อให้ตัวเองแล้วคุณจะตัดสินใจได้ครับ  เห็นคนที่เรารักมีความสุข ยิ่งมีความสุขครับ

"..เบาะแถว2ไว้วางของครับ คงไม่ให้ใครนั่งแน่นอน แคบกว่าแจ๊สคันเก่าอีก "

ก็ไปดูมานะ ผมว่าเบาะแถวหลังไม่ได้แคบกว่าแจ๊สเลย ผมสูง 172 หนัก 75 ปรับเบาะหน้าแล้ว ช่วงขาเบาะหลังเหลือๆ สบายๆ ความกว้างขวางก็ใช้ได้ เทียบกับ BMW 320d F30 ที่เคยใช้ ผมว่าความกว้างไม่ด้อยกว่าเลย แถมช่วงขาก็ดีกว่าด้วย เพียงแต่พนักพิงอาจชันไปนิด (นิดเดียวจริงๆ) สำหรับคนที่ชอบนั่งแบบเอนๆ อาจไม่ถูกใจนัก แต่สำหรับผมแล้วคิดว่าโอเคเลย  ที่เก็บของด้านหลังก็กว้างใช้ได้ อาจไม่กว้างสุดๆ (แต่ถ้าอยากได้กว้างๆ ไปใช้รถกะบะเลยดีกว่าไหม) แต่ทุกมิติแคบกว่า X-Trail แน่ๆ

ในความเห็นส่วนตัว ถ้าชอบขับรถ ได้ฟีลลิ่งแบบรถยุโรป ก็ไป MX5 หรือ XV แต่ถ้าขับไม่เร็ว เน้นนิ่มนวล เอาใจคนนั่ง และอยากได้ของเล่นจ๊าบๆ อย่าง around view camera, powered tail gate และ panoramic roof ก็ไป X-Trail โลด ถ้าเน้นขายต่อได้ราคาก็ไปคบกับ CR-V ดีที่สุด

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 08:13:07 »
ชอบการขับขี่ก็ไป Mazda CX5   เถอะค่ายนี้ไม่ผิดหวังเรื่องนี้   (อย่าติดแก๊ส เพราะเครื่องไม่ทนแก๊สสำหรับ Mazda  แม้จะติดได้ก็ตาม อนาคตห้ามเผื่อเรื่องนี้สำหรับยี่ห้อนี้ )

ถ้าเน้นแนวครอบครัวก็ไป Nissan  จะตอบโจทย์ได้ดีกว่า 
ศูนย์ก็คงพอกันไม่ดีไม่แย่ไปกว่ากั   Nissan  คงเจอแบบเดียวกันเสมอต้นเสมอปลายคือไม่ดีไ่แย่ Mazda  อาจเจอดีเยอะแต่ก็มีแย่บางศูนย์