ผู้เขียน หัวข้อ: ผมคิดผิดไหมครับกับ E200NGT ตัวปัจจุบัน  (อ่าน 8692 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ผมคิดผิดไหมครับกับ E200NGT ตัวปัจจุบัน
« เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 00:53:05 »
เพิ่งจองไปเมื่อวานครับ กับข้อเสนอ 0% ทั้งๆที่ทราบดีครับว่า
ปีหน้า (แต่ไม่รู้ว่าเดือนไหน) ตัว facelift จะออกมาครับ

เหตุผลที่เข้าข้างตัวเองในการจองทั้งๆที่ทราบว่าจะเปลี่ยนโฉมคือ

1. ผมต้องการรถใช้ NGV จากโรงงาน (ปั๊มอยู่แถวบ้าน)
2. E200 NGT มีโปร 0% ยาวถึง 5 ปี และงบผมไม่เกิน 3.5 ล้าน
3. ไม่แน่ว่า E ตัว facelift จะทำตัว NGT อีกไหม เพราะมีตัว Hybrid แล้ว
4. ต่อให้ทำตัว NGT ออกมา ราคาก็ไม่น่าจะได้เท่ากับตอนนี้ 3.39 แน่ๆแถมไม่มี 0% อีก
5. option ณ.ปัจจุบันวันที่ไปจองก็ OK แล้ว กันชนหน้า + กระจัง + ล้อแม็ก ยกมาจาก E250 แล้ว
    ไม่เหมือน E200 NGT ตัวแรก
6. ไม่แน่ใจว่าช่วงงาน motorshow ตัว NGT จะยังมีอยู่ไหม ถ้ามีโปรแรงสุดๆแน่ๆ แต่ถ้าไม่มีล่ะ ???

แต่สิ่งที่จะได้รับกลับมาต่อไปนี้คือ

1. ซื้อโฉมเก่าใช้ได้ไม่กี่เดือน ตกรุ่น
2. เพื่อนๆพี่ๆแซวว่าโง่ ไม่ยอมรอ
3. มอเตอร์โชว์โปร E200 NGT จะแรงกว่านี้ดีไม่ดีเหลือ 2.9 ล้านเหมือนอดีต ( ถ้ายังมีจำหน่าย )
4. ถ้า E facelift ดันเปิดตัว NGT มาพร้อมๆกันเลย แถมราคาใกล้กันกับตัวนี้จะเสียดายขนาดไหน

ทั้งหมดที่กล่าวมาเป็นเรื่องที่ทำให้สองจิตสองใจอยู่ทุกวันนี้
อยากฟังความคิดเห็นจากทุกท่านครับว่าคิดเห็นยังไงกับการ
จองรถทั้งๆที่ทราบว่ากำลังจะตกรุ่น รบกวนแสดงความคิดเห็นให้ด้วยครับ

ขอบคุณมากๆครับ

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ dIStOrtIOnz

• Jr. Member
  • **
Re: ผมคิดผิดไหมครับกับ E200NGT ตัวปัจจุบัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 01:07:55 »
ดอก 0%  นี่ต้องดาวกี่เปอเซ็นคับ

ออฟไลน์ Chris Evn

Re: ผมคิดผิดไหมครับกับ E200NGT ตัวปัจจุบัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 01:28:38 »
คุ้ม ไม่คุ้ม อยู่ที่ Benz จะทำ E200NGT ต่อหรือเปล่า

แต่ถ้าคิดถึงดอกเบี้ย 0% ก็คุ้มแล้วนะครับ

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 01:39:21 »
ไม่ผิดหรอกครับ รถดีๆ ใช้ก่อนประหยัดก่อน โปรสบายๆ กับ ผ่อน 0% ไม่ต้องเครียดอะไร

จะมัวตามไปซะทุกอย่างก็คงไม่ต้องซื้ออะไรกันพอดี เดี๋ยวมันก็มาเรื่อยๆ

ขับก่อน ไมเนอร์ซักปีนึง ใช้ครบ 5 ปีก่อนก็ขายก่อน ซื้อโฉมถัดไปใหม่ได้ไวกว่ารอ โฉมไมเนอร์เชนจ์

คันถัดไปก็ได้รถรุ่นใหม่กว่าคนอื่นละครับ แล้วเดี๋ยวมันก็ตกรุ่นอีกเหมือนเดิมนั่นแหละ

พอใจในสิ่งที่เรามี ดีกว่าพอใจ ที่จะทำให้คนอื่นยอมรับครับ เงินเราใช้แล้วสบายใจก็ใช้ไปเถอะ ;D ;D ;D

รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Psychopath

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 01:46:15 »
ไม่น่าเชื่อว่าจะเจอคนที่จองรุ่นเดียวกัน ในเวลาเดียวกัน และพบทางแยกในการตัดสินใจเหมือนกัน

ลึกๆแล้ว ดีใจที่มีเพื่อนนะครับ

ในความเห็นของผม E200 NGT มีกลุ่มเป้าหมาย เป็นคนกลุ่ม gen X และ baby boom ยุคท้ายๆ

ที่ต้องการยกระดับด้วยสัญลักษณ์ทางสังคมบางอย่าง และแน่นอนว่า การใช้จ่ายต้องทำให้เกิดความรู้สึกคุ้มค่า สูงสุด

หากจะซื้อของใช้สิ้นเปลืองซักอย่าง นั่นก็ต้องทำให้รู้สึกว่า ได้ซื้อในจุดที่คุ้มที่สุดแล้ว

มันก็เลยเป็นเหตุให้คิดยากซักหน่อย

ในความเห็นของผม ถ้าอยากซื้อในจุดที่คุ้มที่สุดจริงๆ

ก็ขอให้รอปลายเดือนมีนา 56 นี้ครับ

โปรที่แรงกว่ามาแน่ๆ

คือ E200 NGT จะยังผลิตต่อไปในต้นปีนี้นะครับ

ด้วยเงื่อนไขที่อาจแตกต่างไปจากเดิม

เช่น มีออพชั่น command online, sport package (กรณีที่ MBTH ไม่เล่นกลยุทธ์หั่นราคาต่อไป) <--ผมคาดเดาเองนะครับ โอกาสน้อยครับ

แต่หากจะหั่นราคาต่อ ไม่เล่นออพชั่น ราคา ก็อาจลงไปมากกว่านี้ได้ ในออพชั่นเดิมๆ ทั้งนี้ ไม่น่าเกิน 50,000-100,000 จากราคาที่หั่นได้ในตอนนี้

ถ้ารอได้ ก็รอครับ ถ้าไม่อยากรอ ผมว่าซื้อตอนนี้ ก็ไม่ได้ดูเหมือนพลาดอะไรไปมากนะครับ

ส่วนประเด็นรอ facelift ดีมั้ย  เป็นใครก็อยากรอครับ

แต่ส่วนต่างราคา ที่ต้องจ่าย เกิน 5 แสนแน่ๆ(และอาจบานไปถึง 7 แสนได้)

เพราะอย่าลืมว่าส่วนลดเงินสดที่ได้ตอนนี้ ก็ปาไป 3.5 แสนแล้ว รถออกใหม่ไม่มีทางลดได้มากหรอกครับ

ผมเอาเงินนั้นไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ

ยกเว้นแต่ว่า จะซื้อโฉม facelift ตอนปี 2016

ตอนนั้นราคาจะไม่ต่างจากตอนนี้มากครับ เพราะจะโละเตรียม model. Changeแล้ว

ผมมีความเชื่ออย่างหนึ่ง ว่าถ้าจะซื้อ Mercedes Benz ซักคัน

ผมจะรอซื้อตอนมันกำลังจะตกรุ่นเสมอครับ

ทั้งในอดีต ปัจจุบัน และอนาคต

ไม่มีคำว่าเจ็บมากครับ

ขอโทษที่ตอบยาวนะครับ เป็นความเห็นล้วนๆ

ผมอยู่ในจังหวัดเล็กๆ ไกลๆนะครับ ความคิดอาจแตกต่างจากที่คนในเมืองคิดกัน

ขอให้ได้รถที่ถูกใจ ใช้แล้วมีความสุขทั้งครอบครัวนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ marksss

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 06:55:23 »
ถ้าคิดว่าดีไม่ต้องกังวล
ซื้อก่อนได้ขับก่อน
ซื้อตอนนี้ 3.39 ถูกมาแล้วครับ
ดอกเบี้ย 0 เปอเซน   :o

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 08:29:41 »
กำลังทรัพย์ดี ก็คุ้มมากๆ
เงินน้อย ก็ไม่คุ้มอย่างมากกกก
 ;D

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 08:45:46 »
คุ้มแน่นอนครับ NGT ซื้อก่อนคุ้มก่อนครับ ของผม w211 NGT ใช้มาหลายปีแล้วคุ้มมากๆครับ

ออฟไลน์ imneng

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 09:09:41 »
เรื่อง ngt facelift ไม่แน่ใจ แต่อย่างไรก็คงขึ้นอยู่กับ budget ของแต่ละท่านค่ะ ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องราคารอตัวใหม่ดีกว่า แต่ถ้าพอไหวในราคาปัจจุบันกับโปร 0% ถือว่าคุ้มแล้วค่ะ
Merc Addicted

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 09:13:59 »
ขับเบ็นซ์ ไม่ต้องตัวใหม่ที่สุดก้อดูดีได้ครับ.   ผมก้อซื้อ w211 เพราะโปร 0%นี่แหละครับ. ซื้อมาขับได้ปีนึง ตกรุ่น แล้วงัย ของมันก้อยังดีอยู่ครับ
ถ้าไม่เจอโปร0% ตอนนั้นผมคงถอย E60 แน่ๆเลยครับ  8)
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ HahahaPlus

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 11:30:08 »
ระวังเครื่อง ตัวเก่า หมดแล้วเค้าจะไม่ผลิตเพิ่มนะครับ

เพราะเครื่องตัวนี้ เป็นตัวเดียวกับw211 นะครับ

แล้วผลิตมายิ่งขายไม่ค่อยดีด้วย

ออฟไลน์ tfirst01

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 12:11:59 »
ข้อเสนอที่ได้ตอนนี้
ออปชั่นขนาดนี้
ราคานี้
เป็นผม ผมจัดเลยครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Psychopath

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 12:18:03 »
ระวังเครื่อง ตัวเก่า หมดแล้วเค้าจะไม่ผลิตเพิ่มนะครับ

เพราะเครื่องตัวนี้ เป็นตัวเดียวกับw211 นะครับ

แล้วผลิตมายิ่งขายไม่ค่อยดีด้วย

W211 W 212 เท่าที่ผมเข้าใจ เครื่องตัวเดียวกันนะครับ M271 เหมือนกัน

เพียงแต่ 212 เปลี่ยนจาก supercharge มาเป็น turbocharge

เทคโนโลยีใหม่ แต่เครื่องยนต์เดิม

212 NGT ก็คงยังเป็น supercharge อยู่

จะเปลี่ยนจริงๆก็แต่ 212 facelift ที่กำลังมานั่นแหละครับ

ที่จะเปลี่ยนเป็น m274 

ผิดถูกอย่างไร ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ SiiN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 13:28:42 »
คิดไม่ผิดหรอกครับ ราคาขนาดนี้ ดอกเบี้ยขนาดนี้ ตัว MC ให้ไม่ได้หรอกครับ
แค่ราคากับดอกเบี้ยก็คุ้มมากแล้วครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2012, 13:30:18 โดย SINz?YKPb98 »

ออฟไลน์ Alex the Gunner

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 19:49:51 »
จองไปแล้วผมว่าไม่น่าจะต้องคิดมากแล้วหละครับ ถึงตอนนี้ก็คงเปลี่ยนใจไม่ได้แล้วล่ะ
ผมว่าคุณก็ให้เหตุผลกับตัวเองดีมากๆ แล้วครับ เข้าใจว่าอยากได้ความเห็นในเชิงสนับสนุน จะได้ไม่รู้สึกว่า
ตัวเองคิดผิด

ไม่มีใครรู้อนาคตหรอกว่า MBTH จะมีแผนการตลาดกับตัว NGT ใน version facelift เป็นไปได้ทั้งนั้น

ผมเองก็เคยคิดแบบนี้ตอน motor expo แต่สุดท้ายก็จองไปวันที่ 8 ธันวา ได้โปร คล้ายๆกับคุณนี่แหละ
แต่ผมเลือกเป็นส่วนลด ไม่ใช่ฟรีดอกเบี้ย ซึ่งคำนวนดูแล้วก็ไม่ต่างกัน ก็พอใจในระดับนึง
ถ้าได้ลดเพิ่มอีกก็ดี แต่ก็ไม่มีอะไรการันตีว่าในอนาคตจะได้ส่วนลดเพิ่ม

ผมได้รถมาเมื่อวันที่ 22 ธันวา ก้ถือว่าได้ใช้รถก่อน ดีกว่ารอไปอีก นี่ก็ไปเที่ยวเขาใหญ่มาแล้ว
วันหยุดยาวนี้ก็ได้ใช้รถเต็มๆ เดี๋ยวตรุษจีน สงกรานต์ก็ได้ใช้รถไปเที่ยวอีก คิดแบบนี้คุ้มกว่ากันเยอะ

เท่าที่ใช้มากว่า 10 วันก็ happy ดีทุกอย่าง (ยกเว้นอยากให้ไฟหน้าเป็น HID หรือ xenon แต่ก็น่าจะเปลี่ยนได้ไม่ยาก
ถ้ามีเงิน)

อ้อ แล้วมันก็เติม e20 ได้นะครับ มีคู่มือยืนยัน

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 23:57:06 »
จองไปแล้วผมว่าไม่น่าจะต้องคิดมากแล้วหละครับ ถึงตอนนี้ก็คงเปลี่ยนใจไม่ได้แล้วล่ะ
ผมว่าคุณก็ให้เหตุผลกับตัวเองดีมากๆ แล้วครับ เข้าใจว่าอยากได้ความเห็นในเชิงสนับสนุน จะได้ไม่รู้สึกว่า
ตัวเองคิดผิด

ไม่มีใครรู้อนาคตหรอกว่า MBTH จะมีแผนการตลาดกับตัว NGT ใน version facelift เป็นไปได้ทั้งนั้น

ผมเองก็เคยคิดแบบนี้ตอน motor expo แต่สุดท้ายก็จองไปวันที่ 8 ธันวา ได้โปร คล้ายๆกับคุณนี่แหละ
แต่ผมเลือกเป็นส่วนลด ไม่ใช่ฟรีดอกเบี้ย ซึ่งคำนวนดูแล้วก็ไม่ต่างกัน ก็พอใจในระดับนึง
ถ้าได้ลดเพิ่มอีกก็ดี แต่ก็ไม่มีอะไรการันตีว่าในอนาคตจะได้ส่วนลดเพิ่ม

ผมได้รถมาเมื่อวันที่ 22 ธันวา ก้ถือว่าได้ใช้รถก่อน ดีกว่ารอไปอีก นี่ก็ไปเที่ยวเขาใหญ่มาแล้ว
วันหยุดยาวนี้ก็ได้ใช้รถเต็มๆ เดี๋ยวตรุษจีน สงกรานต์ก็ได้ใช้รถไปเที่ยวอีก คิดแบบนี้คุ้มกว่ากันเยอะ

เท่าที่ใช้มากว่า 10 วันก็ happy ดีทุกอย่าง (ยกเว้นอยากให้ไฟหน้าเป็น HID หรือ xenon แต่ก็น่าจะเปลี่ยนได้ไม่ยาก
ถ้ามีเงิน)

อ้อ แล้วมันก็เติม e20 ได้นะครับ มีคู่มือยืนยัน

คือผมตกลงกับทาง 0 ไว้น่ะครับ ว่าถ้ายังไม่รับรถผมสามารถเปลี่ยนไปจองเป็นรุ่นอื่นได้ครับ
แต่คิดๆดูแล้วจากความเห็นเชิงเข้าข้างตัวเอง 555 และอีกหลายๆท่านแนะนำมา ผมคงไม่เปลี่ยน
แล้วครับตัดสินใจเอาเลย

ขอบคุณสำหรับเรื่อง E20 นะครับ สบายใจขึ้นมาเยอะเลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 15:51:32 »
    คิดไม่ผิดครับ  ผมเห็นตัว facelift  แล้วทำให้ผมเลือกตัวปัจจุบัน  ผมว่าสวยลงตัวกว่าทั้งไฟหน้า ไฟท้ายครับ

ออฟไลน์ GRIMDONUT

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 19:18:59 »
ผมว่าคิดไม่ผิดหรอกครับแค่ดอก0%ก็ลดไปแล้วไม่ต่ำกว่า2แสนแล้วครับ แถมได้รถติดNGTจากโรงงานแท้ๆที่ประหยัดมากๆตกกิโลโลละไม่ถึง1บาท บวงลบคูณหารแล้วตัวFACELIFTมาทำให้ราคาตัวก่อนFACEจะตกลงบ้างแต่เทียบกับส่วนลดที่ได้แล้วก็นับว่าคุ้มครับ *กว่าตัวFACELIFTจะเข้าไทยเร็วสุดก็ปลายปีหน้าเพราะถึงเมืองนอกจะเปิดตัวแล้วก็คงต้องใช้เวลาอีกหลายเดือนกว่าMBTHจะเอาเข้ามาประกอบไทย ดูตัวอย่างได้จากรุ่นก่อนๆครับ
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 02:25:26 »
ในแง่ความคุ้มค่า ก็ถูกต้องแล้ว
โฉมนี้ อีกสัก 4-5 ปี ก็จะออกโฉมใหม่มาอีก
คุณจะตามซื้อรุ่นใหม่ ทันหรือครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด