ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถบรรทุก 10 ล้อ รถพวง รถบัสไม่ไปติดกล้องมองหลังกันเพิ่มละครับ  (อ่าน 6532 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
  สงสัยครับเพราะว่ารถพวกนี้จุดอับด้านหลังมันเยอะเวลาถอยหลัง  ( ผมขับไม่ได้แน่ )   ถ้าติดกล้องหลังช่วยได้เยอะ  เด๋ยวนี้ก็ไม่่ค่อยแพงด้วย   น่าจะไปติดกันนะ

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
งงด้วย แต่คิดว่าคงเอาตังไปซื้อไฟled/ไฟหน้ารถเป็นสิบๆคู่หมดละ
~~

ออฟไลน์ เต๋า AV

ถึงติดก็ไม่ได้ช่วยอะไร เกะกะ มากกว่ามีประโยชน์
คนขับรถ6ล้อขึ้นไปเขามีสอบในขับขี่ต่างหากอยู่แล้ว เรื่องการถอยจอด ไม่มีปัญหา
ใช้งานจริงก็มีคนโบกให้อยู่แล้ว เวลาจอดส่งของ

คิดง่ายๆ ติดกล้องมองหลังกับรถ 10 ล้อขนดินขนทราย มันจะรอดถึงวันไหม
เทดิน เททรายที ฝุ่นคลุ้ง กล้องก็โดนเต็มๆ พังสิคับ

ออฟไลน์ alpha14

สิ่งที่ควรติดก็ไม่ติดกันนะ รวมถึงไฟรอบตัวพ่วง เวลายูเทรินรถคันอื่จะได้มองเห็นความยาวทั้งคัน ผมเคยเห็นจังๆกับตา เส้นมิตรภาพขาเข้ากทม 4ทุ่มกว่า เทลเลอร์กำลังยูฯ รถเก๋งแซงผมไปแป็บเดียว ชนเข้ากลางลำรถเทลเล่อร์อย่างจังตัวรถมุดเข้าไปข้างใต้น่ากลัวมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2017, 09:31:11 โดย alpha14 »

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
ถึงติดก็ไม่ได้ช่วยอะไร เกะกะ มากกว่ามีประโยชน์
คนขับรถ6ล้อขึ้นไปเขามีสอบในขับขี่ต่างหากอยู่แล้ว เรื่องการถอยจอด ไม่มีปัญหา
ใช้งานจริงก็มีคนโบกให้อยู่แล้ว เวลาจอดส่งของ

คิดง่ายๆ ติดกล้องมองหลังกับรถ 10 ล้อขนดินขนทราย มันจะรอดถึงวันไหม
เทดิน เททรายที ฝุ่นคลุ้ง กล้องก็โดนเต็มๆ พังสิคับ
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ holahola66

เอาตังไปซื้อตุ๊กตามิชลินปลอมติดรถกันหมดแล้ว 55 ไม่รุติดอะไรกันนักนา
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Arado_kung

รถบัสสมัยนี้มีกล้องถอยแล้วครับ บางคันนี่กล้องรอบคันแล้วด้วยซ้ำไม่เคยสังเกตกันเองมากกว่า ส่วนรถพ่วงมันติดลำบากครับ สเป็คยุโรปมีกล้องถอยให้เลือกแต่ก็ติดแค่หลังหัวเก๋งเท่านั้นพ่วงหางก็มองท้ายไม่เห็นเหมือนเดิม

ออฟไลน์ CarameLon

รถพ่วงจะไปมีเงินติดกล้องได้อย่างไร ในเมื่อหมดไปกับดวงไฟแต่งรกๆหน้ารถ ห้าคู่ สี่แถว
ชอบเร่งเข้าใส่รถขับช้าเลนซ้ายให้เคืองเล่น แถมด้วยไฟเส้นledติดที่ปัดน้ำฝนเป็นรูปใบมีดคู่
ตรงกระจกรถเพิ่มความน่าเกรงขาม ยังไม่รวมไฟหูกระจกข้างเอาไว้ตั้งใจสาดแสงแกล้งใส่รถคันที่จะแซง
งานไฟท้ายก็ต้องไม่ลืม รุ่นใหญ่ไฟต้องกระพริบกันรัวๆ และต้องติดโครเมียมเงาๆแผงใหญ่ รถหลังจะได้เกรงกลัว
ส่วนเงินเหลือก็ไปทำท่อแต่งท่อให้มันดังๆลั่นๆควันสีน้ำหมึกทำปลายท่อพ่นออกรถข้างขวา
...แลดูน่าเวทนายิ่งนัก

ขับกลางคืนตามหลังพวกนี้ผมนี้แทบจะใส่แว่นกันแดดเลยทีเดียว
 8) 8) 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ akewizard

เหมือนตั้งกระทู้มาด่ารถบรรทุกเอามันส์เฉยๆแฮะ...

ผมไม่รู้ว่ารถบรรทุก ทุกคันติดกล้องรึเปล่านะครับ
แต่ถ้าเป็นพวกรถบรรทุก cargo ตามบริษัทใหญ่ๆที่ได้มาตรฐาน เขาจะติดกล้องบันทึกรอบคันเป็นระบบเหมือน CCTV (ไม่ใช่แค่กล้องไว้ถอยจอดเฉยๆ) มีจอ monitor แยกดูต่างหาก  มีการติดตั้ง GPS tracking เพื่อบอกตำแหน่งและความเร็ว  มีระบบ Senser รอบคันเตือนมุมอับ ระบบป้องกันช่วยเหลือต่างๆดีกว่ารถเก๋งทั่วๆไปเยอะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ข้างบ้านญาติผมเปิดร้านวัสดุแถวศรีราชา ในเมือง ใครผ่านไปมาน่าจะรู้จัก
เวลารถพ่วงยาว. มาจอดส่งของเนี่ยะ.  ถอยเข้า. ถนนซอยขนาดเเทบจะเท่ากับความกว้างรถพ่วง

ถอยแบบเนียนไม่มีกล้อง. ฝีมือ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
ผมคนขับรถบรรทุกนะครับ  บางครั้งก็ขับรถบัสด้วย รถบัสด้วย รถสองชั้น รถบรรทุกนะการติดกล้องหน้านะได้ ติดที่กระจกหน้า แต่กล้องหลัง นี้ ไม่ได้เลย เพราะรถเวลาวิ่ง ลมท้ายจะม้วนเอา ฝุ่น โครนจับท้ายรถ มิหวังจับหน้ากล้องมองไม่เห็น ไม่มีประโยชย์อะไร ยิ่งพวกรถดัมพ์ นี้ ติดไปกล้องพังก่อนแน่ๆ เจอเศษ ดิน หิน และอีกอย่าง จำใส่สมองใว้ อุปกรณ์ท้ายรถบรรทุก เช่น ไฟท้าย ป้ายทะเบียน มันแค่น๊อตจับยึด ห้อย โหน ใว้ เฉยๆ เห็น โล่งๆ ไม่ได้ฝังกับตัวรถแบบรถ เก๋ง กระบะ ซะที่ไหน เกิดไปจอดในที่ลับๆ ซึ่งรถใหญ่ไม่สามรถเลือกที่จอดได้ หางพ่วงปลดจอดทิ้งใว้ ตัวรถก็ใหญ่เป็นที่กำบังในตัวด้วย เกิดเอากล้องไปติดท้ายรถ เกิดพวกตาดีเห็น แค่ไขควงตัวเดียวถอดออกไป ตัดสายเส้นเล้กๆ สบายซิลเลย เคยเห็นแผงไฟท้าย LED ที่สวยๆไหม ถ้าของดีๆ นำเข้าจากนอก ราคา 2-3 พันเลยนะ โดนถอดโขมยมาแล้ว ถ้าเป็นหางพ่วงด้วย บ่อยเลย โดนโขมยไฟท้าย นับประสาอะไรกับกล้อง   และรถหางพ่วงติดกล้องไม่ได้อยุ่แล้ว การจะให้คนขับเห็นต้องต่อจัมพ์เปอร์ที่ข้อต่อตัวแม่กับหางพ่วง ซึ่งมันไม่มีตัวจัมพ์กล้องผลิตขายครับ มีแต่ตัวท่อลมกับชุดไฟท้ายเท่้านั้น และอีกอย่าง รถพวกนี้มันรถบริษัท หรือ เถ้าแก่ เอาของมาติดเองตามใจชอบ มิได้

ส่วนเรื่องถอย ไม่ต้องห่วง พวกคนขับรถบรรทุก รถบัส ประเภท ท. 3 กับ 4 พวกผมไม่ได้จับสลากได้ใบขับขี่กันมาฮะ พูดเหมือนดูถูกกันยังไงก็ไม่รู้ เก่งพอครับ ประสบการณ์ไม่ใช่ ปีสองปี ครับ ผมแตะรถมาตั้งแต่ สิบแปด ปี ตอนนี้ ผมสามสิบกว่าๆ วิ่งรถมาล้านกว่าโล ไม่ทำใครเจ็บ ใครตายครับ ทำงานเลี้ยงครอบครัวครับ ไม่ได้ขับเอามัน คุณ Auto บอกคุณขับไม่ได้ ก็ อยู่เลยๆ ขับรถที่คุณถนัดต่อไป พวกผมเทพพอครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2017, 08:03:39 โดย locomotive »

ออฟไลน์ locomotive

เหมือนตั้งกระทู้มาด่ารถบรรทุกเอามันส์เฉยๆแฮะ...

ผมไม่รู้ว่ารถบรรทุก ทุกคันติดกล้องรึเปล่านะครับ
แต่ถ้าเป็นพวกรถบรรทุก cargo ตามบริษัทใหญ่ๆที่ได้มาตรฐาน เขาจะติดกล้องบันทึกรอบคันเป็นระบบเหมือน CCTV (ไม่ใช่แค่กล้องไว้ถอยจอดเฉยๆ) มีจอ monitor แยกดูต่างหาก  มีการติดตั้ง GPS tracking เพื่อบอกตำแหน่งและความเร็ว  มีระบบ Senser รอบคันเตือนมุมอับ ระบบป้องกันช่วยเหลือต่างๆดีกว่ารถเก๋งทั่วๆไปเยอะครับ

ถูกต้องครับ แต่ส่วนใหญ่จะเป็นรถ น้ำมัน แก๊ส วัตถุอันตราย สารเคมี สารประถุใวไฟ เพื่อจำกัดความเร็ว และที่หมาย พวกนี้จะใช้หัวยุโรป Volvo Scania มีติดรถมาให้เลย

ออฟไลน์ SM.

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Sympho

รถบัสมีครับ

รถพ่วงนี่นึกไม่ออกจะติดยังไง

ไปแก้ปัญหา หิน ดิน หล่นใส่รถคันอื่นตอนวิ่งดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Blackhawk

• Newbie
  • *
อยากให้รถบรรทุกติด Underride Guard มากกว่า

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผมคนขับรถบรรทุกนะครับ  บางครั้งก็ขับรถบัสด้วย รถบัสด้วย รถสองชั้น รถบรรทุกนะการติดกล้องหน้านะได้ ติดที่กระจกหน้า แต่กล้องหลัง นี้ ไม่ได้เลย เพราะรถเวลาวิ่ง ลมท้ายจะม้วนเอา ฝุ่น โครนจับท้ายรถ มิหวังจับหน้ากล้องมองไม่เห็น ไม่มีประโยชย์อะไร ยิ่งพวกรถดัมพ์ นี้ ติดไปกล้องพังก่อนแน่ๆ เจอเศษ ดิน หิน และอีกอย่าง จำใส่สมองใว้ อุปกรณ์ท้ายรถบรรทุก เช่น ไฟท้าย ป้ายทะเบียน มันแค่น๊อตจับยึด ห้อย โหน ใว้ เฉยๆ เห็น โล่งๆ ไม่ได้ฝังกับตัวรถแบบรถ เก๋ง กระบะ ซะที่ไหน เกิดไปจอดในที่ลับๆ ซึ่งรถใหญ่ไม่สามรถเลือกที่จอดได้ หางพ่วงปลดจอดทิ้งใว้ ตัวรถก็ใหญ่เป็นที่กำบังในตัวด้วย เกิดเอากล้องไปติดท้ายรถ เกิดพวกตาดีเห็น แค่ไขควงตัวเดียวถอดออกไป ตัดสายเส้นเล้กๆ สบายซิลเลย เคยเห็นแผงไฟท้าย LED ที่สวยๆไหม ถ้าของดีๆ นำเข้าจากนอก ราคา 2-3 พันเลยนะ โดนถอดโขมยมาแล้ว ถ้าเป็นหางพ่วงด้วย บ่อยเลย โดนโขมยไฟท้าย นับประสาอะไรกับกล้อง   และรถหางพ่วงติดกล้องไม่ได้อยุ่แล้ว การจะให้คนขับเห็นต้องต่อจัมพ์เปอร์ที่ข้อต่อตัวแม่กับหางพ่วง ซึ่งมันไม่มีตัวจัมพ์กล้องผลิตขายครับ มีแต่ตัวท่อลมกับชุดไฟท้ายเท่้านั้น และอีกอย่าง รถพวกนี้มันรถบริษัท หรือ เถ้าแก่ เอาของมาติดเองตามใจชอบ มิได้

ส่วนเรื่องถอย ไม่ต้องห่วง พวกคนขับรถบรรทุก รถบัส ประเภท ท. 3 กับ 4 พวกผมไม่ได้จับสลากได้ใบขับขี่กันมาฮะ พูดเหมือนดูถูกกันยังไงก็ไม่รู้ เก่งพอครับ ประสบการณ์ไม่ใช่ ปีสองปี ครับ ผมแตะรถมาตั้งแต่ สิบแปด ปี ตอนนี้ ผมสามสิบกว่าๆ วิ่งรถมาล้านกว่าโล ไม่ทำใครเจ็บ ใครตายครับ ทำงานเลี้ยงครอบครัวครับ ไม่ได้ขับเอามัน คุณ Auto บอกคุณขับไม่ได้ ก็ อยู่เลยๆ ขับรถที่คุณถนัดต่อไป พวกผมเทพพอครับ

อ่านแล้วก็เข้าใจในเหตุผลนะ  แต่ที่ผมไม่เข้าใจคือผมก็รู้สึกว่าคุณจขกท.เขาก็ไม่ได้ไปดูถูกอะไรหรือไปตำหนิเลยนะก็แค่ประโยคคำถาม(ถ้าไม่ได้มีการแก้ไขข้อความอะไร)  ทำไมท่านต้องอารมณ์ขึ้นด้วยละครับตอบแบบให้เหตุผลมาธรรมดาก็หล่อๆแล้วเชียว  ไอ้คำประเภทว่า"จำใส่สมองไว้"นี่มันแรงไปสำหรับคำถามของจขกท.

ส่วนตัวผมว่ารถบรรทุกอีกหน่อยก็มีครับ  รถเก๋งเมื่อก่อนไม่มีเด๋วนี้ก็มีกันหมดทั้งๆที่คนขับมันก็สอบใบขับขี่กันมาทั้งนั้นมีไว้ยังไงก็ต้องช่วยอะไรได้บ้างแหละ  ติดปัญหาอะไรในวันนี้อีกหน่อยผู้ผลิตเขาก็แก้ปัญหาให้จนได้แหละครับ  ส่วนรถบัสก็มีกันเยอะแล้วนะเมืองนอกมีกันแทบทุกคัน

ออฟไลน์ eaton fuller

คำตอบข้างบนที่บอกว่า    จำใส่สมองไว้ แรงไปนะ

ไม่รู้ไปโกรธใครมา ขับรถพ่วงมาแล้วเก่งตรงไหน ใครๆเขาก็ขับกัน แค่ล้าน กม แสดงว่ายังเด็กอยู่เลยครับ

เออ ถ้าไต่มาจาก TX ยุคม้า 5 บาท ถึงจะเรียกว่า ป๋า จริง