ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะแนวทางหน่อยครับ มีงบ 250,000 เลือกรุ่นไหนดีครับรถคันแรก  (อ่าน 6473 ครั้ง)

ออฟไลน์ Do!phinz

• Jr. Member
  • **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
ขอคำชี้แนะแนวทางหน่อยครับ มีงบ 250,000 เลือกรุ่นไหนดีครับรถคันแรก  รถเก๋งขับในเมืองเป็นส่วนมากคิดว่าจะซื้อมาขับสัก4-5ปีพอเก้บเงินได้เยอะแล้วจะซื้อรถที่ใหม่กว่านี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 23:59:22 โดย Do!phinz »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

collora สาวห่วง   

corona  ท้ายโด่ง

ซ่อมง่าย อะไหล่เยอะ  และถูก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ลักษณะการใช้งาน? ลักษณะการขับ?
อยากได้เก๋งหรือกระบะครับ?
ต้องรู้เรื่องพวกนี้ด้วยถึงจะแนะนำได้
แต่เบื้องต้นงบเท่านี้ขอแนะนำยี่ห้อตลาด Toyota, Honda, Isuzu
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Zahnarzt

• Full Member
ถ้าไม่รีบแนะนำให้รอครับ ปีหน้า จะมีรถที่ คนจองผ่อนไม่ไหว โดนไฟแนนยึด แน่นอน 250,000 น่าจะได้ eco car สภาพป้ายแดงตัวล่าง

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าไม่รีบแนะนำให้รอครับ ปีหน้า จะมีรถที่ คนจองผ่อนไม่ไหว โดนไฟแนนยึด แน่นอน 250,000 น่าจะได้ eco car สภาพป้ายแดงตัวล่าง

เป๊ะเลยครับ

ออฟไลน์ udis

แนะนำ MITSUBISHI LANCER CEDIA 1.6 AT ปี 2002

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
มันจะลงมาถูกขนาดนี้เลยหรือครับ จากตอนซื้อ ตัวล่างก็ สี่แสนกว่า รถ 1-2ปี ราคารถเกือบครึงเลยหรอครับ

ออฟไลน์ Zahnarzt

• Full Member
มันจะลงมาถูกขนาดนี้เลยหรือครับ จากตอนซื้อ ตัวล่างก็ สี่แสนกว่า รถ 1-2ปี ราคารถเกือบครึงเลยหรอครับ

eco car ตัวล่าง 3 แสนกว่าก็มีครับ  แล้วยอดใช้สิทธิ์รถคันแรกปีที่แล้ว กว่า 1.3 ล้านคัน คนผ่อนไม่ไหวก็จะเยอะตามไปด้วย แล้วรถก็จะไปทับกับรถที่มีก่อนหน้านี้

ประกอบกับเดี๋ยวก็มี eco car รุ่นไหม่ๆออกมาอีก หรือ ปรับโฉม แล้วถ้าราคาไม่ต่างกัน ใครจะมาซื้อตัวเก่าใช้จริงไหมครับ ถ้าเก็บรถไว้เยอะไม่ปล่อย ปีนี้น้ำจะท่วมอีก

หรือเปล่าไม่รู้ รถตั้งเยอะแยะค่าขนย้ายคงจะแพงน่าดูเลย และหลังจากน้ำท่วมราคาคงตกไปอีก เพราะคนไม่ค่อยกล้าใช้รถมือสองปีน้ำท่วม (เป็น คหสต นะครับ)

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
ราคาตามความต้องการของตลาดครับ

ถ้ารถถูกยึดเยอะ แต่คนซื้อน้อย ราคาก็ต้องถูกลง เพราะ ต้องลดราคาให้ขายได้ ไม่งั้นจะขายใคร

สามแสนนี่ มีให้เห็นแน่ๆครับ แต่น้อยกว่านั้น คงอยู่ที่สถานการณ์ในปีหน้าครับ

ถ้าไม่รีบก็รอครับ  ถ้ารีบ หา Toyota Honda ครับ โอกาสจุกจิกมีน้อยกว่าเจ้าอื่นครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ HYDE--

Vios ตัวแรกครับ ถ้าหาสภาพดีๆได้ รับรองไม่จุกจิกแน่นอน อัตราเร่งดี ประหยัดน้ำมันพอใช้ได้ ในเมือง นอกเมือง ใช้ได้หมด

หรือไม่ก้ รอซื้อ eco car มือสอง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Soluna ท้ายหยดน้ำครับราคาไม่เกินสองแสนเหลือเงินอีกตั้งเยอะถ้าใช้รถเยอะก็เอาไปติดแก๊สใช้ซะ แต่ถ้าเพิ่มงบได้ถึงสามแสนก็เอาวีออสตัวแรกครับตอนนี้หาได้อยู่ราวๆ 2.8 แสนพอหาได้อยู่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
วีออสตัวแรกๆครับ ติดแก๊สได้สบายเลย

ออฟไลน์ Do!phinz

• **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
ถ้าเป็น Civic ตาโต หรือ มิสซู จะดีไหม

ออฟไลน์ lemon

• **
ถ้าเป็นเก๋ง ก็คงต้องรถตลาดเพราะ เห็นว่าอีก 4-5 จะเปลี่ยน แต่ว่าถึงตอนนั้นจะปล่อยได้มั้ย จะปล่อยได้เท่าไร อันนี้ไม่ทราบครับ
ตอนนี้ก็มีอีโกคาร์เริ่มขายดาว์นกันแล้วครับ(เก็บเงินที่เหลือไว้ผ่อน) อาจจะเปลี่ยนใจเอาอีโกคาร์ที่ดีๆหน่อยไวใช้ยาวๆเลย ถ้าเป็นไปได้ อีก4-5ปี ก็ค่อยว่ากันใหม่
       ผมว่ารถยนต์ในตลาดตอนนี้ก็ค่อนข้างมากแล้ว จนคิดว่า ถ้ายอดขายเป็นไปตามที่ค่ายรถต่างๆ ว่าไว้ว่าจะลดลงจากปีที่ผ่านมานิดหน่อย
ปล.แล้วอีก 2-3 ปีนี่รถจะเอาถนนที่ไหนวิ่งกันครับ (รถเก่าก็ยังอยู่เราใหม่ก็ออกมาเรื่อยๆ)

ออฟไลน์ sukhontha

ถามก่อนว่ามีความจำเป็นแค่ไหน?  หากยังไม่จำเป็นรอ และเก็บเงินไว้ก่อนสะสมไปเรื่อย ๆ ใช้รถไฟฟ้าไปก่อน  แต่หากจำเป็นก็ดูตามข้างบนแนะนำครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมเคยเจอโจทย์แบบนี้เมื่อที่แล้ว แต่ไม่ใช่รถคันแรกเป็นคันที่สาม เป็นรถสำรอง

สุดท้ายไปจบที่ 940 1jz-gte ครับ วางเดิมๆจบที่ 260,000 ครับรวมบูรณะนิดหน่อย พร้อมเบรคและช่วงล่างดีๆชุดนึงครับ