ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาไปดูรถ ลองรถแต่ไม่ได้ซื้อ ถือว่าน่าเกลียดไหมครับ  (อ่าน 10158 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ ปกติเวลาว่างผมชอบไปดูรถที่มาโชว์ตามห้าง แล้วถามนู้นถามนี่เซลล์ อารมณ์ประมาณแบบกำลังสนใจที่จะซื้ออะครับ ( แต่ความจริงหไม่ซื้อ55) เลยอยากถามเพื่อนๆว่า ที่ผมชอบทำแบบนี้มันน่าเกลียดมั้ยครับ เพราะลึกๆผมเองก็เกรงใจเซลล์เหมือนกันเวลาถามรายละเอียดรถหรือขอ brochureจากเซลล์น่ะครับ (ผมชอบเก็บสะสมbrochureรถ เลยขอเป็นประจำ55) ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ ;D
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
ส่วนตัวผม จะบอกเซลล์เลยครับ ว่าดูไว้ก่อน ยังไม่มีแผนจะซื้อ
ส่วนเวลาลองรถ ก็จะไปที่โชว์รูมไปขอลองเลยครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
ถ้าเซลล์ มืออาชีพพอ เค้าก็จะคิดว่า ถึงคุณไม่ซื้อ ก็ต้องมีคนรอบตัวคุณซื้อ
และถ้ามีใครซื้อ คุณควรจะนึกถึงคนที่ดูแลคุณดี ในตอนไปดูรถ แล้วไม่ซื้อกับเค้านะครับ

ออฟไลน์ Highway Star

ผมก็ชอบทำแบบจขกท นี่แหละไปดูตัวรถขอโบรชัวร์ ราคา มาดูถามว่าน่าเกลียดมั้ยไม่หรอกครับ ส่วนมากผมชอบบอกกเซลล์ไว้ก่อนว่าดูเฉยๆยังไม่ได้จะซื้อเค้าจะได้ไม่หวังกับเรามาก แม้วันนี้เราไม่ซื้อแต่เราดูแล้วแนะนำคนอื่นได้ แต่เวลาดูรถก็ขอให้ถนอมรถเค้าหน่อยครับเห็นบางคนเทสต์ไดร์ฟกันโหดๆทั้งนั้นลองแล้วซื้อเปล่าก็ไม่รู้ เวลาดูจะหยิบจะจับอะไรให้เบาๆหน่อยนึกถึงเป้นรถเราเอง

ออฟไลน์ bubball

สำหรับผมนอกจากจะเป็นการลองรถแล้วยังเป็นการลองเซลล์ด้วยครับ

เซลล์ดีๆที่ผมเคยเจอไม่เคยเร่งรีบที่จะขาย พูดจาแบบค่อยเป็นค่อยไป
จนหลายเดือนต่อมาผมอยากจะออกรถจริงๆ ผมก็เลือกที่จะโทรหาเซลล์คนนั้น
แทนที่จะเข้าไปที่ศูนย์ใกล้ เพราะในเมื่อเซลล์คนนี้ดีแล้ว ก็ไม่อยากเสี่ยงกับคนอื่นอีก

เพราะฉนั้นการลองรถแล้วไม่ซื้อนั้น เป็นเรื่องธรรมดามากครับ อย่าไปคิดมาก ^^

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
ตามท่านบนๆกล่าวเลยครับ งานขายงานบริการ ครั้งนี้ไม่ซื้อ แต่ถ้าถูกใจ วันนึงซื้อหรือแนะนำใครคิดถึงเขาแน่นอน อยากเก็บนามบัตรไว้เลยล่ะ
มองอีกมุมถ้าลองรถแล้วต้องซื้อป่านนี้ยอดขายคงกระฉูดทุกค่าย และคงไม่มีโปรลองรถแถมบัตรกำนัลต่างๆ ที่เขาให้ลองเพราะอยากให้รู้ และไม่ได้หวังให้ซื้อในทันทีครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

เป็นการเปิดโอกาศตัวเราครับ ได้รู้จักข้อเสนอเซล ถ้าเราไม่อ่อย เซลก็ไม่คายข้อเสนอที่แท้จริง อย่าไปคิดมากครับ ธรรมด๊าธรรมดา

ออฟไลน์ frame@kk

ถ้ามีโอกาส ถ้าว่างผมไปที่โชว์รูมเลยครับ ไปดูเวลามีรุ่นใหม่ๆมา หรือที่เราสนใจ คือก็ไม่มีเงินซื้อหรอก 555 แต่ก็ไป
มีขอลองขับด้วย ก็ส่วนใหญ่ก็ได้ลองนะครับ เจอเซลดี ก็โอเค แต่ก็เจอแบบที่ไม่โอเค คือไม่มาคุยกับเราตั้งแต่ต้นเลย เดินเข้าไปไม่สนใจเราเลย

ผทคิดว่าที่ผมไปลอง ไปดูรถอย่างงี้ ถึงผมไม่ได้ซื้อ แต่ผมก็พอจะช่วยแนะนำเพื่อนๆ หรือคนรู้จักได้บ้าง ว่ารถรุ่นนั้นรุ่นี้เป็นยังไง ได้ไปลองมาแล้วนะ
แล้วอีกอย่างถ้าเซลที่เคยเจอดี เราก็แนะนำเขาได้ว่า ถ้าอยากดู ก็เข้าไปได้ ลองขับง่ายๆ บลาๆ

จะน่าเกลี่ยดไม่น่าเกลีบยดอยู่ที่ตัวเราทำมากกว่า พวกแบบไปของลองแล้ว ซัดๆๆๆ อย่างกับขับรถแข่ง จับโน้นจับนี่แรงๆ ไม่ถนอมรถ เนี้ยผมว่าน่าเกลียดกว่า

ออฟไลน์ 2k

บริษัทรถเตรียมค่าใช้จ่ายในส่วนนี้ไว้แล้วครับขอไปเถอะ จากที่คุณว่ามาคุณเองก็ดูมีมารยาทไม่น่าจะขออะไรเกินเลยนะ  :) คนประเภทที่ไปลองรถอัดเต็มที่น่าหวาดเสียว ติอวดภูมิข่มเซลต่างหากนั่นล่ะน่าเกลียด  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ cipher_rank

• Jr. Member
  • **
  • รักและคิดถึงเกียร์กระปุกอยู่เสมอ
เค้าน่าจะชอบนะครับ มีคนมาดูรถ

ออฟไลน์ นักกล้าม มาม่า

• **
ตอบในฐานะเซลล์ครับ (แต่ไม่ใช่เซลล์ขายรถนะครับ อิอิอิ)
ถ้าหากลูกค้าต้องการลองสินค้า หรือว่าต้องการข้อมูลเอกสาร ผมจะยินดีมากครับ
เพราะอย่างน้อยก็ยังมีคนสนใจสินค้าของเรา (ดีกว่าไม่มีคนสนใจเนาะ  :D )

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่น่าเกลียดนะครับ เพราะเรามีประสบการณ์ในการบอกต่อ ปากต่อปาก

ออฟไลน์ Mon8118

ขอบคุณทุกๆความเห็นมากนะครับ สบายใจขึ้นเยอะเลย ;D ที่ผมตั้งกระทู้ถามก็เพราะว่า บางทีเจอเซลล์แบบมาถามว่าจะออกรถเมื่อไหร่ ขอเบอร์ติดต่อ บลาๆ... แล้วบางคนก็โทรมาคอยเชิญชวนให้ซื้อรถครับ ลึกๆก็เลยเกรงใจมากกกก เล่นทำผมไปไม่เป็นเลย เพราะผมเองก็แค่ไปดู ไปลองตามประสาคนชอบรถเฉย555  แต่ก็มีเซลล์บางคนที่ดีๆ ผมก็แนะนำให้พวกเพื่อนๆผม ให้ไปซื้อกับเค้าเหมือนกันครับ ;D
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ cadherin

ผมแย่กว่านั้นอีก ไปทดลองขับ แล้วให้ชื่อกับเบอร์ปลอมไว้

ไปลองขับ swift เซลล์ขี้โม้ที่สุด

เซลล์ nissan สุภาพดีมาก ไม่ขี้โม้เหมือนเซลล์ swift

ออฟไลน์ Staples

ผมแย่กว่านั้นอีก ไปทดลองขับ แล้วให้ชื่อกับเบอร์ปลอมไว้

ไปลองขับ swift เซลล์ขี้โม้ที่สุด

เซลล์ nissan สุภาพดีมาก ไม่ขี้โม้เหมือนเซลล์ swift

แล้วแต่ศูนย์มั้งครับ ยี่ห้อไม่เกี่ยว
ผมไปศูนย์ T แกล้งถามเซลล์ว่า vios เติม e85 ได้ไหม บอกได้เฉยเลย 555+

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
สำหรับผม ไม่น่าเกลียด เพราะไปทดลองขับบ่อยๆ แต่สำหรับเซลล์ เค้าจะคิดยังไงผมก็ไม่รู้นะ ;D

ออฟไลน์ bravo

ส่วนตัว ถ้าไม่คิดจะซื้อรถรุ่นนั้นๆ ผมก็จะไม่ถามรายละเอียด ไม่ไปลองรถ เพราะเกรงใจเซล ใจเขาใจเรา

แต่ถ้าสนใจจะซื้อ ก็จะไปลองขับ ถ้าขับแล้วไม่ชอบก็ไม่ซื้อ ถ้าชอบก็ซื้อ

รถบางคัน ผมซื้อโดยไม่เคยลองขับเลยครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ผมก็ชอบลองขับนะครับ แต่ไม่ค่อยกล้าขึ้นไปถึงพรีเมี่ยมเลย มีใครลองขับรถพรีเมียมเฉยๆบ้างมั้ยครับ วอลโว่ บีเอม เบนซ์ ผมกลัวโดนเซลล์เค้าด่า

ออฟไลน์ Pat.Lee

ผมก็ชอบลองขับนะครับ แต่ไม่ค่อยกล้าขึ้นไปถึงพรีเมี่ยมเลย มีใครลองขับรถพรีเมียมเฉยๆบ้างมั้ยครับ วอลโว่ บีเอม เบนซ์ ผมกลัวโดนเซลล์เค้าด่า
ผมเคยครับ แต่ลองเสร็จแล้วเสียตังค์นี้สิ  :'(

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
 ใจเขาใจเรา

ถ้าแบบว่างๆ กะจะไม่ซื้อแน่ๆ แต่ขอไปลองขับเล่นๆ อันนี้ไม่ไหว แต่ขอดูรถเฉยๆ ขอโบรชัวร์อะโอเค

ออฟไลน์ chamanow88

ตอบในฐานะเซลล์เหมือนกัน(แต่ไม่ใช่รถ)
สำหรับผมถ้าไม่มีแผนจะซื้อผมจะแค่ดูรถหรือขอโบชัวร์แต่ไม่ทดลองขับนะครับ ใจเขาใจเรา
ในกรณีที่ดูรถแล้วผมให้เบอร์โทรไปผมก็จะบอกไปตรงๆเลยว่าซื้อยี่ห้ออื่นไปแล้วหรืออะไรก็ได้ เขาจะได้ตัดเป็น Lose sale เพราะถ้าไม่ทำอย่างนั้นเซลล์เองก็จะโดนผจก.ไล่ถามเสมอว่าลูกค้ารายนี้เป็นไงบ้าง

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าลองแล้วต้องซื้อ แบบนี้ก็แย่สิครับ อันนี้มันแล้วแต่เคส

บางคน ลองเพราะ กำลังจะซื้อ ภายใน 1-2 เดือนนี้ ประมาณว่า เงินอยู่ในกระเป๋า แต่มาลองเพื่อเปรียบเทียบ

ส่วนผม ก็ลองมาหลายรุ่น รถยุโรปก็ลอง แล้วก็จะซื้อด้วย แต่อาจจะอีก 5-10 ปี

ถ้าเซลล์โทรมาตาม ก็จะบอกว่า ยังไม่สนใจครับ เค้าจะได้ตัดเราออก

ออฟไลน์ KT7

• **
    • www.bansdivingresortkohtao.com
การบริการที่ ดี จะดึงลูกค้ากลับมา

ไม่ว่าตอนนี้ เค้าแค่มาดูรถหรือลองรถ นั้นหมายถึงเค้าสนใจ อาจจะมาซื้อวันใดวันหนึ่ง

แต่เราก็ต้อง มีเหตุผมให้ตนเองด้วย อยากจะซื้อ เร็วๆนี้ หรืออยากลอง เท่านั้นหรือ

จริงๆแล้ว การที่คน คนหนึ่งจะไปลอง รถ นั้นหมายถึงว่า คน คนนั้น เค้าต้องการ ที่จะซื้อรถสักคัน และอยู่ในระหว่างเปรียบเทียบ ใน ลิสที่เค้าคนนั้น สนใจอยู่ นั้นคือเหตุผลในการไปของลองรถ

แต่หาก คุณ นึกแค่อยากไปลอง เพื่อเอาไปเขียน ลงเว็บ ลงบล็อค หรือแค่เพราะ อยาดลองเฉยๆ ผมว่า ก็น่าจะรู้คำตอบของตัวเองแล้วละ

ออฟไลน์ Auto

ถ้าซื้อรถป้ายแดงถ้าไม่ลองผมคิดว่าไม่ควรซื้อ   แม้แต่มือ 2 ยังต้องลองเลย  ไม่อยากให้ใครมาบ่นโน่นนี่  ถือว่าได้ลองในครอบครัวแล้วโอเครับได้กับทุกปัญหาแล้ว         ถือว่าจบ

แต่ถ้าไม่มีรถให้ลองขับ  ยังไงก็ไม่มีทางซื้ออีกแล้วแน่นอน

ออฟไลน์ h22a

แล้วแต่ศูนย์มั้งครับ ยี่ห้อไม่เกี่ยว
ผมไปศูนย์ T แกล้งถามเซลล์ว่า vios เติม e85 ได้ไหม บอกได้เฉยเลย 555+

เพื่อนผมใช้ Vios ก็เติม e85 นะครับ ไม่ได้จูนอะไร ;)