ผู้เขียน หัวข้อ: การ wrap สีรถ และ การขายรถที่ wrap สีรถ  (อ่าน 2177 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
การ wrap สีรถ และ การขายรถที่ wrap สีรถ
« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2023, 11:10:54 »
มีท่านไหน เคย wrap สีรถ แล้ว แจ้งเปลี่ยนสี ลงเล่มคู่มือ

พอจะขายรถ แกะ wrap ออก แล้วแจ้งเปลี่ยนสีกลับเป็นสีเดิมอีกที

จะโดนกดราคา หรือ หาว่ารถเราไปเกิดอุบัติเหตุ มาไหมครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

Re: การ wrap สีรถ และ การขายรถที่ wrap สีรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2023, 15:07:16 »
มีท่านไหน เคย wrap สีรถ แล้ว แจ้งเปลี่ยนสี ลงเล่มคู่มือ

พอจะขายรถ แกะ wrap ออก แล้วแจ้งเปลี่ยนสีกลับเป็นสีเดิมอีกที

จะโดนกดราคา หรือ หาว่ารถเราไปเกิดอุบัติเหตุ มาไหมครับ

อะไรก็ตาม ที่ลงเล่มไปแล้ว โดนกดราคา ทุกกรณีครับ

Re: การ wrap สีรถ และ การขายรถที่ wrap สีรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2023, 15:44:36 »

อะไรก็ตาม ที่ลงเล่มไปแล้ว โดนกดราคา ทุกกรณีครับ

ผมก็คิดแบบนั้นเหมือนกัน

แต่ในอีกมุมหนึ่ง เรา wrap สีรถไว้ มันป้องกันสีรถ จากรอยต่างๆ ได้

แทนที่เขาจะโอเค หรือ ให้ราคาดี เพราะสีรถ จะเนียน ไร้ริ้วรอย กว่าคันอื่นด้วยซ้ำนะครับ

:(

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2023, 16:48:00 »

แต่ในอีกมุมหนึ่ง เรา wrap สีรถไว้ มันป้องกันสีรถ จากรอยต่างๆ ได้

แทนที่เขาจะโอเค หรือ ให้ราคาดี เพราะสีรถ จะเนียน ไร้ริ้วรอย กว่าคันอื่นด้วยซ้ำนะครับ

มองอีกมุมก็มองได้ว่า สีเดิมไม่ดีหรือมีรอยเยอะจนต้อง wrap ปกปิดรอย

หรือหาก wrap ไว้นานจนสติกเกอร์เริ่มเสื่อมสภาพก็ลำบากจ้างร้านลอกออกอีกครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2023, 17:24:30 »

ขายให้คนรู้จัก หรือคนที่ซื้อไปใช้ต่อ คุยกันได้ครับ สภาพสวยๆ ยังไงเขาก็เข้าใจ
แต่ขายให้พ่อค้า ยากเลย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2023, 18:28:25 »
รถ wrap แจ้งลงเล่มแล้ว จริงๆไม่มีผลกับราคาแล้วนะครับตอนนี้ เพราะถ้าคนรับซื้อดูรถเป็น ดูแล้วเป็นสีเดิม ตัวถังไม่เคยทำสีรถเดิมทุกชิ้น ถึงจะลงเล่มแล้วก็ไม่มีผลครับ บางคันได้ราคาดีด้วยซ้ำถ้าสีสวยจริง ไม่มีคราบกาวหรือสีรถหมองจากคุณภาพสติ๊กเกอร์ราคาถูก เวลาเต้นท์ไปวางขาย ถ้าลูกค้าสนใจ ก็จะบอกลูกค้าเป็นจุดขายเลยว่า เจ้าของเดิม wrap และแจ้งเปลี่ยนสีลงเล่ม และชี้ให้ดูว่าสีเดิมหรือไม่เดิมอย่างไร ถ้าลูกค้าโอเคกับสี ข้อมูลในเล่มก็ไม่ใช่เรื่องสำคัญแล้ว

ส่วนคนที่จะกดราคา ก็คือคนที่ดูรถไม่เป็นและมองเล่มเป็นหลักครับ เช่นเราไปขายเพื่อน และเพื่อนเห็นเล่มว่า ไปเปลี่ยนสีมา แต่เราบอกว่า ก่อนนี้ไป wrap มา ถ้าเค้าเชื่อเราก็ดีแต่ก็มีโอกาสไม่เชื่อได้เช่นกัน

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2023, 20:23:31 »
อยู่ที่สภาพรถ เล่มดีแต่รถโทรมก็ไม่มีประโยชน์

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2023, 21:11:45 »
ลอกแล้ว ต้องดูสภาพอีกทีครับ

ถ้า wrap ไม่มีคุณภาพ และ ร้านลอกไม่เก่ง  ก็ดูไม่ดีเยอะไปครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2023, 16:02:30 »

มองอีกมุมก็มองได้ว่า สีเดิมไม่ดีหรือมีรอยเยอะจนต้อง wrap ปกปิดรอย

หรือหาก wrap ไว้นานจนสติกเกอร์เริ่มเสื่อมสภาพก็ลำบากจ้างร้านลอกออกอีกครับ

ตามความเป็นจริง ถ้าลอกออก แล้วสภาพเยิน ผมคงไม่ต้องมาถามแบบนี้หรอก เพราะแบบนั้น ผมรับสภาพได้  รับราคา ตามสภาพเลยครับ

แต่คงไม่ใช่แบบนั้น

รถ wrap แจ้งลงเล่มแล้ว จริงๆไม่มีผลกับราคาแล้วนะครับตอนนี้ เพราะถ้าคนรับซื้อดูรถเป็น ดูแล้วเป็นสีเดิม ตัวถังไม่เคยทำสีรถเดิมทุกชิ้น ถึงจะลงเล่มแล้วก็ไม่มีผลครับ บางคันได้ราคาดีด้วยซ้ำถ้าสีสวยจริง ไม่มีคราบกาวหรือสีรถหมองจากคุณภาพสติ๊กเกอร์ราคาถูก เวลาเต้นท์ไปวางขาย ถ้าลูกค้าสนใจ ก็จะบอกลูกค้าเป็นจุดขายเลยว่า เจ้าของเดิม wrap และแจ้งเปลี่ยนสีลงเล่ม และชี้ให้ดูว่าสีเดิมหรือไม่เดิมอย่างไร ถ้าลูกค้าโอเคกับสี ข้อมูลในเล่มก็ไม่ใช่เรื่องสำคัญแล้ว

ส่วนคนที่จะกดราคา ก็คือคนที่ดูรถไม่เป็นและมองเล่มเป็นหลักครับ เช่นเราไปขายเพื่อน และเพื่อนเห็นเล่มว่า ไปเปลี่ยนสีมา แต่เราบอกว่า ก่อนนี้ไป wrap มา ถ้าเค้าเชื่อเราก็ดีแต่ก็มีโอกาสไม่เชื่อได้เช่นกัน

ผมก็คิดแบบนั้น เพราะรถใช้เอง wrap เอง คิดว่า เพื่อรักษาสีรถ เลยมองว่า เราดูแลรถดีพอสมควร ครับ

อยู่ที่สภาพรถ เล่มดีแต่รถโทรมก็ไม่มีประโยชน์

แบบนั้น ผมคงไม่ถามหรอกครับ คงรับสภาพไป ราคาก็ว่ากันตามสภาพครับ

ลอกแล้ว ต้องดูสภาพอีกทีครับ

ถ้า wrap ไม่มีคุณภาพ และ ร้านลอกไม่เก่ง  ก็ดูไม่ดีเยอะไปครับ

คิดว่าสภาพดี เพราะดูจากคันอื่น ที่ใช้ฟิล์ม wrap ยี่ห้อเดียวกัน แกะออกสภาพดี ไม่มีคราวกาวครับ

และ คงไปแก ร้านเดิม ที่ wrap ครับ คิดว่า ร้านเขาชำนาญ และ ใส่ใจ(ลูกค้าเดิม) ด้วย ไม่กล้าไปลอกร้านอื่นเท่าไหร่ กลัวมีปัญหาคุยกันไม่จบ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2023, 17:33:06 »
^
^
อันนี้แนะนำเพิ่มนะครับ ถ้ารถเรา wrap มาและตั้งใจขาย เราไม่ต้องลอก ไม่ต้องแจ้งสีคืนก็ได้ครับ ราคาไม่ต่าง ขายมันทั้งแบบนั้นไปเลย ส่วนสีถ้าเต้นท์ดู เค้าดุจุดอื่นได้ครับ ว่าถ้าเดิมทุกชิ้นไม่มีถอด ราคาที่ขายไม่ต่างเลยไม่จำเป็นต้องไปลอกให้เสียรถและเสียเวลาครับ

ถ้าเรามั่นใจว่าสีเดิมแต่คนซื้อติรถ ไปขายที่อื่นเลยครับ มาหลายเต้นท์ที่ชอบรถ wrap

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2023, 08:24:21 »
จากประสบการณ์ที่เคยขายรถ

ถ้าทำอะไรก็แล้วแต่ จดลงเล่ม ราคาจะตกจากราคาทั่วไป 20-40% เช่น ถ้าราคาเต้นรับ 700,000 ราคาที่จดลงเล่ม จะเหลือราว ๆ 500,000 ครับ ซึ่งถ้าจดเล่มแบบนี้ แนะนำหาคนซื้อที่รับได้ จะได้ราคาดีกว่า

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2023, 11:09:16 »
^
^
อันนี้แนะนำเพิ่มนะครับ ถ้ารถเรา wrap มาและตั้งใจขาย เราไม่ต้องลอก ไม่ต้องแจ้งสีคืนก็ได้ครับ ราคาไม่ต่าง ขายมันทั้งแบบนั้นไปเลย ส่วนสีถ้าเต้นท์ดู เค้าดุจุดอื่นได้ครับ ว่าถ้าเดิมทุกชิ้นไม่มีถอด ราคาที่ขายไม่ต่างเลยไม่จำเป็นต้องไปลอกให้เสียรถและเสียเวลาครับ

ถ้าเรามั่นใจว่าสีเดิมแต่คนซื้อติรถ ไปขายที่อื่นเลยครับ มาหลายเต้นท์ที่ชอบรถ wrap

ผมก็คิดเหมือนกันว่า ถ้าขายทั้ง wrap จะดีกว่าไหม อย่างน้อยราคาที่ขาย อาจจะโดนกด แต่เราก็ไม่ต้องเสียค่าลอกซ้ำซ้อน

จากประสบการณ์ที่เคยขายรถ

ถ้าทำอะไรก็แล้วแต่ จดลงเล่ม ราคาจะตกจากราคาทั่วไป 20-40% เช่น ถ้าราคาเต้นรับ 700,000 ราคาที่จดลงเล่ม จะเหลือราว ๆ 500,000 ครับ ซึ่งถ้าจดเล่มแบบนี้ แนะนำหาคนซื้อที่รับได้ จะได้ราคาดีกว่า

ลดเยอะเหมือนกันนะครับ ทำให้ผมคิดเหมือนกันว่า คันต่อไป ผมจะ wrap ใส แทน

ออฟไลน์ ACE

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2023, 11:37:42 »
แจ้งลงเล่มแล้ว รถขายกับเต๊นท์ยังไงก็โดนกดราคาครับ แม้ว่าพวกเขาจะดูรถเป็นก็ตาม ผมว่ามันเป็นหลักการซื้อรถเข้าเต๊นท์ของเขาอยู่แล้ว
ยกเว้นเราจะเจอเนื้อคู่จริงๆ อาจจะไม่โดนกดครับ ถ้ารถสวย
2015 Porsche Cayman (Flat-6 2.7 NA)
2006 Mercedes-benz SLK200 (I4 1.8 Supercharge)
2014 Mercedes-benz E250CDI (I4 2.1 Turbo Diesel)
2015 BMW Activehybrid 3 (L6 3.0 Turbo Hybrid)
2013 Audi Q7 (V6 3.0 Turbo Diesel)
2022 Mercedes-benz C43 (V6 3.0 Turbo)