ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนๆพี่ๆ BMW ด้วยครับ  (อ่าน 3232 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittipooh

• Newbie
  • *
รบกวนเพื่อนๆพี่ๆ BMW ด้วยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 23:50:24 »
BMW 528i F10 ตอนขับก็ปกติดี แต่พอจอดติดไฟแดง เข้าเกียร์ P ไว้รู้สึกว่ารถมีอาการสั่นอ่ะครับ มันเป็นปกติหรือว่ามีปัญหาต้องเข้าศูณย์ตรวจเช็ครึป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2013, 23:53:46 โดย kittipooh »

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: รบกวนเพื่อนๆพี่ๆ BMW ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 00:09:09 »
1.อาจจะเป็นระบบ Auto Start/Stop พักลูกสูบอัตโนมัติเมื่อรถติด

2.ไม่จำเป็นต้องเข้าเกียร์ P ครับ ตัวรถมีระบบ Auto Hold เพื่อเบรกอยู่กับที่ และถ้าไม่ชัว จะเข้าเกียร์ N ไว้ด้วยก็ได้ แต่ไม่ต้องถึงกับ P ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: รบกวนเพื่อนๆพี่ๆ BMW ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 00:39:49 »
ห้ามเข้า P ครับ

แต่ที่สั่นเพราะตัวนี้เป็นสี่สูบแล้วหรือเปล่า

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 09:03:01 »
ถึงเข้า P มันก้ไม่ควรจะสั่นมากหรือเปล่าครับ รถผม 525d ยังไม่สั่นเลยครับ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 09:54:00 »
Auto Start/Stop หรือเปล่าครับ
มันจะทำงานที่เกียร์ P/D ครับแต่ไม่ทำงานเกียร์ N

ไม่ควรเข้า P เวลารถติดนะครับ F10 มี Auto Hold อยู่แล้วใช้อันนั้นดีกว่าครับ

ถ้าไม่ใช่ Auto Start/Stop แล้วสั่นเนี่ย ลองไปเช็คดูครับ 4 สูบหรือไม่ยังไงไม่น่าสั่นนะครับ
ขนาดดีเซลยังไม่สั่นเลย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 10:09:48 »
ไม่น่าสั่นครับ

ออฟไลน์ espnstar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 12:39:54 »
รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ  auto hold คือรถอยู่ที่ตำแหน่ง D เราสามารถใช้ได้เลยเหรอครับ ไม่ต้อง N ใช่มั้ยครับ ไม่เคยใช้เลย

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 12:48:07 »
รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ  auto hold คือรถอยู่ที่ตำแหน่ง D เราสามารถใช้ได้เลยเหรอครับ ไม่ต้อง N ใช่มั้ยครับ ไม่เคยใช้เลย

ใช่แล้วครับใส่ d จอดติดไปกดเบรคใส่ auto hold เอาเท้าออกจากเบรคได้เลยครับรถขยับก็กดคันเร่งออกไปเลยพอเบรคจนรถหยุดก็จะหยุดไว้ให้ไม่ต้องคอยเหยียบเบรคค้างครับ

ปล แต่ผมกลับไม่ค่อยชอบครับเพราะรู้สึกไม่คุ้น แถมอาจจะติดเป็นนิสัยไปใช้กับคันอื่นที่ไม่มีด้วยครับ

ออฟไลน์ espnstar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 16:15:39 »

ใช่แล้วครับใส่ d จอดติดไปกดเบรคใส่ auto hold เอาเท้าออกจากเบรคได้เลยครับรถขยับก็กดคันเร่งออกไปเลยพอเบรคจนรถหยุดก็จะหยุดไว้ให้ไม่ต้องคอยเหยียบเบรคค้างครับ

ปล แต่ผมกลับไม่ค่อยชอบครับเพราะรู้สึกไม่คุ้น แถมอาจจะติดเป็นนิสัยไปใช้กับคันอื่นที่ไม่มีด้วยครับ

ขอบคุณครับ