ผู้เขียน หัวข้อ: ++ คิดว่าแบรนด์ Lancia จะต้องพบจุดจบในที่สุดหรือไม่?? ++  (อ่าน 5305 ครั้ง)

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
เท่าที่ตามข่าวมา แบรนด์นี้สถานการณ์ลุ่ม ๆ ดอน ๆ มาหลายปีแล้ว ล่าสุดกลายเป็นแบรนด์ตัดแปะโลโก้สำหรับ Chrysler เพื่อขายในยุโรปไปแล้ว
แถมล่าสุด Fiat ยังออกมาประกาศแล้วว่าจะยุบให้เหลือเพียง 1 โมเดล แล้วขายในอิตาลี เท่านั้นด้วย

ผมเองก็ไม่ได้ติดตามแบรนด์นี้มาตั้งแต่อดีต ไม่ทราบว่าในอดีตแบรนด์นี้ยิ่งใหญ่แค่ไหนหรอกนะครับ แต่แอบเสียดายเหมือนกันที่ต้องเห็นแบรนด์รถเก่าแก่โดนดองเอาไว้

ปล. ผมแอบเชียร์ให้ Fiat ขายแบรนด์นี้ให้กับ บ.จีน ไปเลย แบบ MG-Rover เผื่อทางเจ้าของใหม่จะปลุกผี สร้างแบรนด์ขึ้นมาใหม่ได้แบบ MG
(เคยเห็น บ จีน แห่งนึงเปรย ๆ ว่าอยากซื้อแบรนด์หรูจากยุโรปไปทำต่อ แต่จำไม่ได้แล้วว่า บ.ไหน บ.รถยนต์จีนสักเจ้านี่แหละ)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: ++ คิดว่าแบรนด์ Lancia จะต้องพบจุดจบในที่สุดหรือไม่?? ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 13:28:30 »
ปลุกผี ทำ Lancia Stratos  ;D ;D ;D
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ dht_tubes

Re: ++ คิดว่าแบรนด์ Lancia จะต้องพบจุดจบในที่สุดหรือไม่?? ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 14:53:24 »
อาผม เรียกรถยี่ห้อนี้ว่า

แล่น เสีย

จอดไม่เสีย   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 16:27:50 »
อ่าวนึกว่าพบจุดจบไปนาน 2-3ปีแล้วซะอีก

ออฟไลน์ dazetos

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 21:52:18 »
รถอิตาลี เกือบทุกยี่ห้อ ออกทะเลไปไกลแล้วครับ ที่เหลือเห็นยังแรงก็ Ferrari, Lambo  Maserati ก็ไม่โตเท่าไหร่

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 22:18:03 »
Lancia อิตาลี่ น่าจะกล้าลงทุนในเอเชีย เพราะงั้นถ้าขายให้เอเชียก็น่าจะรุ่ง   แบบรถหนะอยากใช้นะ แต่ราคา..........และการดูแล........... ถ้ารถเล็กนึกถึงเฟียสอยากใช้มาก.....อิตาลี่นี่รถในฝันผมหลายแบรนแต่ไม่อยากจะเอ่ยเพราะขอฝันไว้คนเดียว  คือฝันไปเถอะ ออกเบนซ์ดีกว่า

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 00:09:00 »
รถอิตาลี เกือบทุกยี่ห้อ ออกทะเลไปไกลแล้วครับ ที่เหลือเห็นยังแรงก็ Ferrari, Lambo  Maserati ก็ไม่โตเท่าไหร่

ตอนนี้ maserati อยู่ในสถานะ "Ferrari 4ประตู" ครับ เพราะเฟอรารี่อยากทำ4ประตูตลอดแต่ติดกับภาพของเฟอรารี่ (จริงๆแล้วจะทำก็ได้นะ เอนโซ เขาไม่ว่าหรอก เพราะขนาดแลมเบอกินี่มาหายังไม่ค่อยจะเห็นหัวจนเขาไปเปิดแบรนด์เองเลย) ส่วน แลมเบอกินี่ ผมว่าเขาค่อนข้างโอนะ  มีเงินจาก VW ทำรถได้สบายๆ

ส่วนแลนเซีย เนื่องจากอยู่ในเครือเฟียตเหมือนเฟอรารี่และมาเซราติ ก็น่าจะทำ stratos ใหม่ได้ไม่ยากนัก

แต่ผมว่านะ ทำstratosตัว1.6มิดชิปขับ4ไปลง WRC (ไม่แน่ใจว่าเขาให้ลงรึเปล่า)ก็น่าสนใจนะครับ หรือจะประหยัดด้วยการเอาเครื่องวางหน้าขับ4ก็ได้ เครื่องสมัยใหม่ผูกโบไปก็แรงกว่าเครื่องเดิมอยู่แล้ว

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 15:49:39 »
จริงๆยี่ห้อนี้อ่านว่า ลันชิอา ป่ะครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 12:18:33 »
ไม่มีนักลงทุนไทยสนใจบ้างหรอครับ ผมอยากขับรถยุโรปที่ราคาเท่าญี่ปุ่นอะ ทุกวันนี้จะมีก้อ Ford ,Chev  :-\
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 16:34:32 »
ลำบากในตลาดโลกครับ