ผู้เขียน หัวข้อ: ขออีกซักกระทู้ ถ้ารถทุกคันในท้องถนนใช้ ไฟXenon ทุกคัน  (อ่าน 8364 ครั้ง)

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
ผม ก็ เป็นคนหนึ่งที่ใช้ไฟ Xenon -  projector
เมื่อก่อน ขับ dragon eye มา เกือบ 10 ปี แล้ว จนได้ ตัดซินใจ ซื้อ รถเก๋ง ต้อง เป็นตัว top ถึงจะได้ Xenon ซึ่งผม มองว่า ตัว top ราคามัน แพงไป ล่ะ เครื่องยนต์ ใหญ่เกือบ ความจำเป็น

ตอนเเรก ก็ ขับ ไฟ halogen เดิม  รู้สึก ว่า มองไม่เห็นทาง เท่าไร มีครั้ง 1 เกือบ ตก ข้าง ทาง เพราะ มองไม่เห็นเส้นขอบถนน ผม ว่า ไฟ halogen มัน ไม่ค่อย ตัดกับสี ถนน ซึ่งสีเหลืองเท่าไร เเละ เป็นเพราะความเคย ชิน ในการ ขับ กระบะ ไฟ xenon แสงขวามานาน เเม้ เวลา โดนขับตาม หลัง จะรู้สึก แสบๆ ตาเหมือนกัน 

แม้จะ ไฟ halogen ถ้า เป็น รถที่คันสูง ๆ เวลา โดน ขับตามหลัง ซึ่งเราเป็นรถเตี้ย ก็ เเสบตาไม่เเพ้ Xenon เหมือนกัน

และ เวลา ผม ขับ สวนเลน เจอคน ไฟ xenon ที่ ฟุ้งๆ ก็รู้สึก รำคาญนิดหน่อย เเต่ เดียว มัน ก็ สวน เรา ไป แ้ล้ว

และได้ลอง มาคิดต่อว่า ถ้า รถ ทุกคน หรือ 80% ของ รถ บน ท้องถนน ใช้ ไฟ xenon ซึ่ง ก็มีโอกาส ที่จะเกิดขึ้น เพราะ รถ รุ่นใหม่ๆ ก็ จะ ติด Xenon มาจากโรงงาน แทบจะ ทุกรุ่น ยกเว้น รุ่น ต่ำๆ ซึ่งมันจะต้องมีวัน หนึ่งล่ะ ที่จะต้อง มีรถที่ ใช้ ไฟ Xenon มากขึ้น ผม ก็ ลองนึกภาพ ในใจ มันคง ลำบากมากเลย เพราะ ปัจจุบัน ผม ขับรถเวลากลางคืนก็ แย่ อยู่ เเล้ว  ยิ่ง สมมุติ เจอ ไฟ ซีนอน สวนมาก 5 คัน รวด ตาคง หลอน ไปชั่วขณะ แน่ๆ

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
ไฟ Xenon ที่ติดมาจากโรงงาน ไม่มีทางที่มันจะแย่งตาคุณได้แน่นอน 100% ครับ
ไม่ว่าจะขับสวนทาง เลี้ยว หรือตามหลังกันก็ตาม

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ไฟ Xenon ที่ติดมาจากโรงงาน ไม่มีทางที่มันจะแย่งตาคุณได้แน่นอน 100% ครับ
ไม่ว่าจะขับสวนทาง เลี้ยว หรือตามหลังกันก็ตาม
ทั้งนี้ทั้งนั้นทั้งหมดก็ขึ้นอยู่กับการปรับตั้งลำแสงตกกระทบล่ะนะครับ ซึ่งถ้ามันไม่ฟุ้งมาเข้าตาก็คือมันไม่แยงตานั่นแหละ

ออฟไลน์ udis

ขับกลางคืนบ่อยๆ รถไฟซีนอนจากโรงงานมีไม่กี่คัน น้อยมากๆครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
 ;D ผมว่าไอ้ที่ติดมากะรถจริงๆจากศูนย์หน่ะ ไม่ได้มีปัญหาอะไรหรอกครับ ใช้ได้ดีตามอัตตา หรือตังค์ที่พึงมีตามสิ่งที่ควรได้ แล้วมันก้ชัดและก็ไม่ได้ระเมิดชาวบ้านชาวเมืองน่ะผมว่า  แต่ปัญหาคือตังค์น้อยแต่ความต้องการต่างจิตต่างใจ แต่ลืมไปว่ามันจะรบกวนชาวโลก โคมปรกติดันไปติดซีนอนแล้วสิ ไม่รู้แก้ไขยังไง แก้ได้แต่นับหนึ่งถึงสิบ เดี๋ยวก็ผ่านไปละ หรือไม่ก็อวยพรให้เขาเหล่านั้นไปดี โดยไม่ขับไปแล้วโดนคันอื่นไล่ยิงเข้า  จริงๆแล้วมันก็สมน้ำสมเนือกันดีครับ ไอ้ที่สวนกันไม่นานก็ผ่าน แต่ไอ้ที่ตามหลังสิ มันจ่อตูด เร่งก็ไม่ขึ้นดันติดซีนอนแล้วตามหลังชาวบ้าน สำหรับผม บางครั้งประชดมัน ดับไฟหน้าขับคู่กับมันเลย ในบางรายมีสำนึก ลดไฟหรี่

เวรกรรมของผู้ใช้รถครับที่มีจุดอ่อนให้คนขาดสำนึกได้หากินและสร้างความเดือดร้อนเสมอๆ

ออฟไลน์ Newhang

ผมใช้เทียน่า 250xv ก่อน mc ผมว่าไม่แยงตานะ อีกอย่างคือมันปรับระดับอัตโนมัติด้วย

แต่รถจากโรงงานบางคันปรับระดับไม่ได้ เวลาทุกของก็ไปแยงตาคนอื่น

เชื่อผมมั๊ย ถ้าเส้นถนนดี ไม่ต้องxenon ก็เห็น  แต่ที่ไม่เห็นเพราะเส้นถนนมันแย่ทั่งประเทศ ไม่สะท้อนแสงเลยขนาดตอนตีเส้นใหม่ๆยังไม่สะท้อนเท่าไหร่เลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมใช้เทียน่า 250xv ก่อน mc ผมว่าไม่แยงตานะ อีกอย่างคือมันปรับระดับอัตโนมัติด้วย

แต่รถจากโรงงานบางคันปรับระดับไม่ได้ เวลาทุกของก็ไปแยงตาคนอื่น

เชื่อผมมั๊ย ถ้าเส้นถนนดี ไม่ต้องxenon ก็เห็น  แต่ที่ไม่เห็นเพราะเส้นถนนมันแย่ทั่งประเทศ ไม่สะท้อนแสงเลยขนาดตอนตีเส้นใหม่ๆยังไม่สะท้อนเท่าไหร่เลย
ตามปกติแล้วรถที่ใช้ไฟซีน่อนต้องมีปรับระดับอัตโนมัตินะครับ หรืออย่างน้อยก็ให้หมุนปรับเอง ไม่งั้นของเถื่อน ส่วนเส้นถนนที่สะท้อนแสงก็สำคัญ

ออฟไลน์ chean

ถ้าอยู่เมืองจีน  คุณแทบจะต้องใส่แว่นตาดำขับรถตอนกลางคืนกันเลยทีเดียว

คนที่นี่เปิดไฟสูงขับรถเป็นเรื่องปกติ  ใครเปิดไฟต่ำขับรถถือว่าเชยมากๆ   >:(

เส้นถนน นี่ล่ะครับ ปัญหา  บางช่วง ทำ ถนนใหม่ หรือ เคย เห็น หลุด ทำใหม่ ไม่ตีเส้นถนน คนขับ จะขับลง ข้างทางเเล้ว  ถ้าไม่ใช่ ซีนอน มาอง ไม่รู้เรื่อง

อันไหน ถนน อะไหน ดิน 

ถ้าอยู่เมืองจีน  คุณแทบจะต้องใส่แว่นตาดำขับรถตอนกลางคืนกันเลยทีเดียว

คนที่นี่เปิดไฟสูงขับรถเป็นเรื่องปกติ  ใครเปิดไฟต่ำขับรถถือว่าเชยมากๆ   >:(

กำ ............ ค่านิยม หรือ ว่า จริงจัง

ออฟไลน์ MC Stradale

อยากให้เป็นไฟ Xenon ให้หมดเลยเหมือนกันครับ เพราะมันจะสว่างกว่านี้เยอะครับ แต่ขอให้เป็นจากโรงงานนะครับ อยากให้ทุกค่ายส่งเสริมเรื่องนี้

แต่พวกที่ไปติดเอาเองนี้ไม่เอานะครับ อันนั้นมันสว่างซะไม่ปลอดภัยต่อเพื่อนร่วมถนนเอาซะเลย

ออฟไลน์ 6162002

มันอยู่ที่การปรับตั้งครับ ถ้ามันฉายเข้าหน้า ต่อให้เป็นแค่ ไฟฉายธรรมดา มันก็ตาพร่าได้

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
แค่ Vigo ยกสูง ตามหลังก็แสบตาจะแย่ละครับอย่าว่าแต่ Xenon เลย

ออฟไลน์ eaowpj

รถไฟซีนอนจากโรงงานไม่แยงตาคนหรอกครับ ยกเว้นคุณจะปรับระดับไปให้มันสูง (รถปรับระดับไฟได้) ส่วนรถที่เอามาติดข้างนอกค่า k มันสูง เกินหมื่น k จะสว่างจ้า บางคันเข้มกว่าขาวแต่กลายเป็นม่วงไปเลยครับ ติดไฟซีนอลนั้นถ้าขาว ๆ มาก ๆ เวลาฝนตกจะกลืนกับไฟบนถนนทำให้มองเห็นยากเช่นกัน เอาเป็นว่าติดไฟซีนอลมันก็ดีครับ แต่อย่าให้ถึงหมื่น k เลยครับ มันสวยแต่แยงตาชาวบ้านเขา  :)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ถ้าอยู่เมืองจีน  คุณแทบจะต้องใส่แว่นตาดำขับรถตอนกลางคืนกันเลยทีเดียว

คนที่นี่เปิดไฟสูงขับรถเป็นเรื่องปกติ  ใครเปิดไฟต่ำขับรถถือว่าเชยมากๆ   >:(

เรื่องไฟสูงที่เมืองจีนผมไม่แน่ใจ แต่ เขาบีบแตรเป็นว่าเล่น ประมาณว่าถ้าเป็นที่เมืองไทยคงมีคนถูกยิงตายคารถบ่อยๆแน่ ทั้งนี้ เพราะต่างคนต่างไม่ยอมกัน คนข้ามถนนก็จะข้ามตามใจ คนขับรถก็ไม่คิดจะหยุดให้

ออฟไลน์ vellcap

ถ้าอยู่เมืองจีน  คุณแทบจะต้องใส่แว่นตาดำขับรถตอนกลางคืนกันเลยทีเดียว

คนที่นี่เปิดไฟสูงขับรถเป็นเรื่องปกติ  ใครเปิดไฟต่ำขับรถถือว่าเชยมากๆ   >:(

เรื่องไฟสูงที่เมืองจีนผมไม่แน่ใจ แต่ เขาบีบแตรเป็นว่าเล่น ประมาณว่าถ้าเป็นที่เมืองไทยคงมีคนถูกยิงตายคารถบ่อยๆแน่ ทั้งนี้ เพราะต่างคนต่างไม่ยอมกัน คนข้ามถนนก็จะข้ามตามใจ คนขับรถก็ไม่คิดจะหยุดให้

แตรเนี่ย หูจะแตกครับ บีบแบบอู๊ยยยย จะเรียกว่าบีบ หรือ ทุบดีก็ไม่รู้
ไฟสูงเฉยๆ น้อยไปครับ ผมเจอรถที่ใส่ไฟหน้า Xenon ในโคมธรรมดา ที่ว่าฟุ้งกระจายคุมแสงไม่ได้่แล้ว
โคมพี่ท่านข้างหนึ่งเป็นของรถพวงมาลัยขวา ข้างหนึ่งของพวงมาลัยซ้าย ถ้าจอดรถหน้ากำแพงแสงไฟออกมาเป็นรูปตัว V เลยครับ -----*-----
แถมยังเปิดไฟสูงแช่อีก

ออฟไลน์ Gajira

• Newbie
  • *
ความเห็นส่วนตัวนครับ ผมว่าถ้าถนนทุกเส้นทางทำได้มาตรฐานจริงๆ Xenon ก็ไม่จำเป็นครับ ผมขับผ่านถนนบางเส้น แค่เปิดไฟต่ำก็มองเห็นเส้นข้างทางได้ชัดเจนดี เนื่องจากเส้นที่ตีไว้มันสะท้อนแสงได้ชัดเจน แต่บางเส้น ขนาดเปิดไฟสูง+ไฟตัดหมอกด้วย ยังมองเส้นที่ตีไว้ไม่ชัดเลยครับ

กำลังคิดอยากติด Xenon เหมือนกัน เนื่องจากจะไปหวังให้ถนนได้มาตรฐานคงยากกว่ามาก ;D

ออฟไลน์ YenChar

รถผมก็ไฟฮาโลเจนจากโรงงานนะ
รถที่บ้านทุกคันก็ใช้แบบธรรมดาๆเนี้ยแหละ

พอวันนึงได้ลองใช้ซีน่อนเถื่อน มันสว่างสะใจจริงๆ
แต่ใส่ได้อาทิตย์กว่าๆ พอฝนตกเท่านั้นล่ะ มองไม่เห็นเลย อันตรายมากๆ
แสงฟุ้งกระจายมันไม่ใช่ว่าดี มันทำให้ไม่มีจุดโฟกัส
สว่างเหมือนสว่างไม่จริง เวลาหมาตัดหน้ารถ มองไม่ชัดเลย
สุดท้าย เอาหลอดเดิมมาใส่

ตอนนี้ใช้ Osram night breaker Plus
เปลี่ยนแค่หลอด ไม่ต้องเพิ่มรีเลย์ ราคาถูกมากกก แสงออกสีขาวๆ
ใช้แล้ว ลืมซีน่อนไปเลยครับ สว่างกว่า ไกลกว่า ไม่แยงตา ฝนตกก็เห็นชัด

มีอีกหลอดนึงเพื่อนใช้อยู่ Phillip extreme หรืออะไรซักอย่าง
แสงสีเหลืองนวล สว่างมากๆ ส่องเห็นชัดเจน ขับสบาย

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ค่อยมีปัญหากับพวกนี้เหมือนกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mckyparty

ปัญหาคือ ไฟขาวที่ไปติดกันเองมากกว่า ขาวเทียมย้อมสีเฉยๆ หรือขาวซีน่อนแท้ ซีน่อนจีนก้อว่ากันไป
ส่วนมากซีน่อนแท้จะมากับ โคมโปรเจคเตอร์ ที่คุมแสงเป็นลำ ไม่มีไปแยงใครหรอก หรือ บางคันก้อมาแบบโคมกระจายแสง แต่หลอดเป็นซีน่อน มีบัลลาทจากโรงงาน แต่เค้าก้อออกแบบมาดีแล้ว ไร้ปัญหารบกวนคนอื่น

ไปติดเอง อยากโก้อยากหล่อ แต่มันแสบตามากไปก้อถือว่า ไร้สำนึกรับผิดชอบต่อสังคม เห็นแก่ตัว แบบนึงนะ

ออฟไลน์ MystogaN

ถ้าทุกคันใช้ผมคงตาบอดกันไปเรย เพราะบนถนน 90 เปอเซนต์เป็น Xenon จีนแดง ทิ่มตาชมัด ....  :P

แตรเนี่ย หูจะแตกครับ บีบแบบอู๊ยยยย จะเรียกว่าบีบ หรือ ทุบดีก็ไม่รู้
ไฟสูงเฉยๆ น้อยไปครับ ผมเจอรถที่ใส่ไฟหน้า Xenon ในโคมธรรมดา ที่ว่าฟุ้งกระจายคุมแสงไม่ได้่แล้ว
โคมพี่ท่านข้างหนึ่งเป็นของรถพวงมาลัยขวา ข้างหนึ่งของพวงมาลัยซ้าย ถ้าจอดรถหน้ากำแพงแสงไฟออกมาเป็นรูปตัว V เลยครับ -----*-----

หลังจากอยู่เมืองจีนมาได้ 3 เดือน  การเปิดไฟสูงถือว่าเป็นเรื่องปกติของคนที่นี้ครับ
ถนนสวนเลนกัน  ทางด่วน  ข้าไม่สนเอ็งจะมองเห็นหรือไม่  แต่กรูมองไม่เห็น ...... คนที่นี้คิดแบบนี้

ส่วนการบีบแตร์รถ  ก็เป็นเรื่องปกติอีกเช่นกัน  ตอนแรกมาอยู่ก็ปรับตัวไม่ถูกเหมือนกัน  บีบอะไรกันมากมาย
แต่จะโทษแต่รถก็ไม่ถูกนะ  เพราะคนที่นี้ข้ามถนนไม่ได้มองอะไรเลย  นึกจะตัดหน้าก็ตัด  นึกจะข้ามก็ข้าม
ขับรถย้อนเลน  ผ่าไฟแดง  เป็นเรื่องปกติ  ถ้าไม่ให้บีบแตร์บอกสัญญาณกัน  คงชนกันแหลกแน่นอน

ผมว่าปัญหาของเมืองจีนคือ.......พื้นฐานของคนครับ

หลังจากอยู่เมืองจีนมาได้ 3 เดือน  การเปิดไฟสูงถือว่าเป็นเรื่องปกติของคนที่นี้ครับ
ถนนสวนเลนกัน  ทางด่วน  ข้าไม่สนเอ็งจะมองเห็นหรือไม่  แต่กรูมองไม่เห็น ...... คนที่นี้คิดแบบนี้

ส่วนการบีบแตร์รถ  ก็เป็นเรื่องปกติอีกเช่นกัน  ตอนแรกมาอยู่ก็ปรับตัวไม่ถูกเหมือนกัน  บีบอะไรกันมากมาย
แต่จะโทษแต่รถก็ไม่ถูกนะ  เพราะคนที่นี้ข้ามถนนไม่ได้มองอะไรเลย  นึกจะตัดหน้าก็ตัด  นึกจะข้ามก็ข้าม
ขับรถย้อนเลน  ผ่าไฟแดง  เป็นเรื่องปกติ  ถ้าไม่ให้บีบแตร์บอกสัญญาณกัน  คงชนกันแหลกแน่นอน

ผมว่าปัญหาของเมืองจีนคือ.......พื้นฐานของคนครับ

ที่กล่าว มา นี่คือ เมืองจีน  เขต ในเมือง  หลอครับ

ที่กล่าว มา นี่คือ เมืองจีน  เขต ในเมือง  หลอครับ

ผมอยู่กวางโจวเป็นหลักครับ  ในเมืองส่วนมากก็ยังเปิดไฟสูงเป็นเรื่องปกติแต่น้อยกว่านอกเมือง

แต่พอออกต่างมณฑลทีไร  คนส่วนมากมักเปิดสูงเกือบทุกคัน  ไม่เข้าใจเหมือนกัน