ผู้เขียน หัวข้อ: การขับรถ ลุยน้ำท่วม  (อ่าน 4669 ครั้ง)

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
การขับรถ ลุยน้ำท่วม
« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 22:56:31 »
ผม ได้ อ่าน ดู ฟัง เรื่องราวเกี่ยวกับ การ ขับรถลุยน้ำท่วม

สาเหตุ ที่ทำให้ น้ำเข้า เครื่อง
- ท่อไอเสีย
- กรองอากาศ
- ปิดเเอร์

มีเเค่นี้ใช่ไหมครับ เรา ทราบ จุด กรองอากาศ  ของรถ เเล้ว  เพราะ ว่า ผมสังเกตุว่า  กรอง  อยู่ในระดับ 50 cm + สำหรับรถ ผม

เเล้ว เรา จะ พอ รู้ไหม ว่า เเรงดัน จากท่อไอเสีย มัน จะสู้ มวลน้ำไหว ในระดับเท่าไร

ที่ รอบ 1000-1400   ว่าสามารถ รับ มวลน้ำได้ กี่ cm  จาก ปลายท่อ

มี ใคร พอ จะ ทราบไหมครับ  /  น่าจะ มีการทดลอง ดู นะครับ ว่า น้ำเท่าไร  ที่จะ ทำให้ รถ ดับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2011, 23:09:34 โดย iiuuiisj »

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: การขับรถ ลุยน้ำท่วม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 23:07:48 »
ผมว่าอย่าเสี่ยงดีกว่ามั้ยครับ แค่น้ำครึ่งล้อก้ไม่ควรขับแล้วครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 23:13:20 »
คือกดคันเร่งให้ไอเสียเป่าออกมาเยอะ มันก็ไม่เข้าแล้วละครับ ฉะนั้นเลี้ยงรอบช่วยได้แน่นอน

ผมไม่รู้ว่าแรงดันของไอเสียเบนซิน กับดีเซลต่างกันแค่ไหน

รถผมดีเซลท่อไอเสียยิ่งลงใต้เพลา   จอดรอบเดินเบา  น้ำสูงกว่าไอเสียประมาณ ๑๐ เซนติเมตร น้ำไม่สามารถเข้าท่อได้  ท่อพ่นไอเสียจนน้ำไม่ท่วมท่อด้วยซ้ำไป
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 00:46:34 »
เวลาขับลุยน้ำท่วม ควรเลี้ยงรอบเอาไว้ แล้วก็ปิดแอร์ ถูกแล้วครับ
แต่บางทีรถเกียร์ออโต้ เจอรถติดในแอ่งน้ำ มันก้เลี้ยงรอบไม่ได้อีกอะสิครับ
หลายวันก่อน เอา Hyundai H1 ไปลุยน้ำ น่าจะเลยครึ่งล้อนิดหน่อย ผมลงรถไป น้ำก็ประมานแข้ง แต่ไม่ถึงเข่า
ออกมา ก็ไม่มีปัญหานะครับ อีกอย่างผมเหมือนๆจะรู้สึกว่า เครื่องดีเซล ทนน้ำกว่าเบนซิน ไม่แน่ใจว่าจริงรึป่าว

แต่เอารถไปลุยน้ำขนาดนั้น ถ้าไม่จำเป็นก็อย่าเอาไปลุยครับ ยกเว้นพวกกระบะยกสูง อันนั้นพอลุยได้
บางคนก็เอาไปต่อท่องวงช้าง ก็อาจช่วยได้ แต่บางคนเอาผ้าไบไปปิดกระจังหน้า เห้อ มันจะกันได้เร้ออ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 07:11:49 »
ใช้เกียรต่ำ ค้างเอาไว้ รอบก็สูงอยู่แล้ว ไม่ต้องกดคันเร่งเลี้ยงรอบครับ

ปัญหาหลักๆคือทางไอดีเนี้ยแหละ
ระบบไฟฟ้าก็เป็นอีกเรื่องนึง

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 07:40:57 »
ถ้าน้ำสูงระวังกล่อง ECU และระบบอิเลคโทรนิค ด้วยครับ..

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 09:10:49 »
ลองดูในคลิป The Coup Channel ตอนล่าสุดของเราด้ครับ สรุปไว้ให้หมดแล้ว
คลิกได้จาก หน้าแรกเลยครับ กล้วยกับตอย เขารออยู่

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 22:28:02 »
สาเหตุที่ทำให้น้ำเข้าห้องเครื่องไม่ใช่ไอเสียแน่นอนครับ แต่เป็นไอดีต่างหากครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น